Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
พี่ๆ เพื่อนๆ ค่ะ ข้อมือซ้ายของนู๋เจ็บมาก!!! ทำไงดีค่ะ
Author Message
kiss Offline
Member

Likes Given: 0
Sad  พี่ๆ เพื่อนๆ ค่ะ ข้อมือซ้ายของนู๋เจ็บมาก!!! ทำไงดีค่ะ
คือว่าอย่างนี้นะค่ะ ก่อนหน้านี้ประมาณ 1 อาทิตย์ นู๋กำลังพยายามหัดเล่นเพลงที่ยากสำหรับคนที่เพิ่งหัดเดินอย่างนู๋ (เคยเล่นกีตาร์เป็นตอนอายุ 11 ขวบ แล้วก็ไม่ได้เล่นอีกเลย จนปัจจุบันทำงานแล้วก็กลับมาหัดเล่นใหม่ได้ประมาณ 5-6 เดือนค่ะ) ปัญหาที่เจอคือบางรูปคอร์ดระยะห่างถึง 5 fret ทำให้ต้องถ่างนิ้วมือเล่นซึ่งนู๋ไม่เคยเล่นแบบนี้มาก่อน ประกอบกับไม่มีการ warm นิ้วก่อนเล่น จริงๆ แล้วตอนหัดเพลงนี้ 2 -3 วันแรก ก็เริ่มปวดข้อมือแล้วค่ะ แต่คิดว่าคงไม่เป็นไรก็เลยเล่นซ้ำไปอีก 4 -5 วัน (นู๋ใช้เวลาฝึกซ้อมวันละ 1 ชั่วโมง) เลยเป็นสาเหตุให้ปวดข้อมือมากขึ้น นู๋ก็เลยหยุดเล่นไป 2 วัน และคิดว่าเด่วคงหาย

แต่ว่ามันไม่เป็นอย่างนั้นอ่ะค่ะ คือหลังกลับมาจาก meeting เช้าวันรุ่งขึ้นข้อมือซ้ายของนู๋ที่ปวดอยู่แล้ว ปวดรุนแรงมากขึ้นจนทำให้ไม่สามารถใช้งานได้ตามปกติ และรวมถึงไม่สามารถเล่นกีตาร์ได้เลยค่ะ (แค่จับและเปลี่ยนคอร์ดง่ายๆ ก็ทำไม่ได้) เศร้ามากๆ เลยค่ะSad ไม่ได้เล่นน้องกีตาร์สาวน้อยมา 2 วัน ได้แต่จ้องเค้า ลูบเค้า มันทุกข์ใจจริงๆ ค่ะ พี่ๆ เพื่อนๆ Sad แต่เย็นนี้นู๋ว่าจะไปหาหมอให้ตรวจอาการให้ค่ะ

อยากได้คำแนะนำดีๆ จากพี่ๆ เพื่อนๆ ว่า พวกพี่ๆ เคยเกิดอาการแบบนี้บ้างไหม แล้วถ้านู๋รักษาอาการบาดเจ็บที่ข้อมือนี้หาย เวลาฝึกเพลงที่มีการถ่างนิ้วเล่นมากๆ ควรเริ่มอย่างไรดี แล้วการ warm นิ้วก่อนเล่นจะช่วยทำให้กล้ามเนื้อนิ้วของเราพร้อมก่อนการเล่นและป้องกันไม่ให้เกิดอาการอย่างที่นู๋เป็นใช่หรือเปล่าค่ะ รบกวนด้วยนะคะ จากเด็กน้อยเพิ่งหัดเดินและมีความตั้งใจจริงSmile
music is my life
03-09-2007, 10:02
Find Like Post Reply
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
RE: พี่ๆ เพื่อนๆ ค่ะ ข้อมือซ้ายของนู๋เจ็บมาก!!! ทำไงดีค่ะ
ถ้าเป็นอย่างนั้นก็ต้องพักก่อนครับ อย่าฝืนเพราะเกี่ยวกับข้อหรือเส้นสายภายในต้องใช้ระยะเวลาในการรักษาตัว
แต่ถ้าอยากให้หายทันทีก็สามารถฉีดยาได้ครับ แต่ไม่แนะนำ เพราะตอนฉีดเจ็บมาก...

เล่นไม่ได้ก็ฟังเพลงดีกว่านะครับ... พอหายแล้วค่อยเอาใหม่ พวกเราจะช่วยโอมเพี้ยงให้หายไวๆ
03-09-2007, 10:05
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: พี่ๆ เพื่อนๆ ค่ะ ข้อมือซ้ายของนู๋เจ็บมาก!!! ทำไงดีค่ะ
kiss Wrote:นู๋กำลังพยายามหัดเล่นเพลงที่ยากสำหรับคนที่เพิ่งหัดเดินอย่างนู๋
ปัญหาที่เจอคือบางรูปคอร์ดระยะห่างถึง 5 fret ทำให้ต้องถ่างนิ้วมือเล่นซึ่งนู๋ไม่เคยเล่นแบบนี้มาก่อน
เวลาฝึกเพลงที่มีการถ่างนิ้วเล่นมากๆ ควรเริ่มอย่างไรดี ??
*ลองเลื่อนตำแหน่งนิ้วโป้งซ้ายบริเวณหลังคอลง จะทำให้ถ่างนิ้วอีก 4 นิ้ว ได้ดีขึ้น
*ถ้าฝึกแล้วเริ่มเจ๊บ ...แนะนำให้หยุดเลย อย่าฝืน
*ถ้าฝึกจับคอร์ด ดังกล่าวอยู่นาน แล้วไม่ดีขึ้น ...ลองหาวิธีเปลี่ยนรูปคอร์ด อื่นๆดู หรือ..ลองวิเคราะห์ ดูว่าเราใช้ตัวโน๊ตไหนบ้างแล้วจับแค่นั้นไปก่อน หรือ..ใช้วิธีบรรเลงเป็นตัวโน๊ตๆในกลุ่มคอร์ดนั้นๆเลย (ให้ได้เสียงคล้ายๆกับเกากีต้าร์) หรือ ใช้capo +แปลงคอร์ดมาช่วย..หรือ.......(ยังนึกไม่ออก รอคนอื่นมาบอกต่อไป)
แต่สงสัยจัง ว่า..
1.เพลงอะไรหรือครับ??
2.คอร์ดอะไรหรือครับ??
(This post was last modified: 03-09-2007, 10:26 by SARUN.)
03-09-2007, 10:24
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
น้า kiss ครับ สงสัยเพลงนี้ต้องเล่นสองคนแล้วหละ ด้วยกีต้าร์ตัวเดียว ..
03-09-2007, 10:31
kiss Offline
Member

ขอบคุณพี่ sarun กับ Aj.Maow ค่ะ

เพลงที่นู๋กำลังหัดอยู่ Since we met ของลุง Tommy Em. ค่ะ คืออย่างนี้ค่ะหนูได้ฟังเพลงนี้แล้วชอบมาก ก็เลยเป็นแรงบันดาลใจอยากหัดเล่น (ทั้งๆ ที่รู้ว่ายากสำหรับคนเพิ่งหัดเล่นอย่างหนู) แต่ก็คิดว่าขอลองพยามยามหัดดูว่าจะทำได้ไหม พอพยายามฝึกไปได้ 2 อาทิตย์ก็เล่นได้ประมาณครึ่งเพลงค่ะ (แต่ยังไม่คล่อง) ก็มาเจอปัญหาปวดข้อมือ เลยทุกข์ใจมาก เพราะไม่ได้ฝึกอย่างต่อเนื่องค่ะ

PS หนูไม่มีความรู้ทางทฤษฎี บางทีอาจจะพูดอะไรออกมาผิดๆ หรือไม่ถูกนะคะ แฮ่ๆ พี่ sarun หนูก็ไม่รู้ว่ามันเป็นคอร์ดหรือว่าอะไร หนูแกะจาก tab แล้วก็ประมาณใช้ความจำดูพี่คนนึงเล่นมาอ่ะค่ะ Big Grin
music is my life
03-09-2007, 10:47
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

อันดับแรกเลยต้องหยุดพักครับ..
อาจจะสัก 1 หรือ 2 วัน..
หลังจากนั้นอาจจะแช่มือในน้ำอุ่น หรือหายามานวดให้อาการปวดทุเลาลงก่อน

หากหยุดพักสักระยะแล้วรู้สึกดีขึ้น.. ก็ไม่น่าเป็นห่วงเท่าไร
แต่ถ้าสองถึงสามวัน หรือถึงหนึ่งสัปดาห์แล้วยังไม่หาย..
หรือมีอาการปวดรุนแรงขึ้น.. แนะนำให้ปรึกษาแพทย์ครับ

ส่วนการเริ่มฝึก หรือทุกครั้งที่เริ่มเล่นกีตาร์..
ถ้าไม่ได้เล่นติดต่อกันทุกวัน.. ควรจะต้องทำการวอร์มนิ้วก่อนทุกครั้งครับ..
การเล่นกีตาร์.. ทุก ๆนิ้วบนมือของเรา.. ก็เปรียบเหมือนขาของเรา
เวลาที่เราออกกำลังกายทั่วไป หรือวิ่งออกกำลังกายนั่นหล่ะครับ..

ถ้าเราไม่วอร์มร่างกายทุกครั้งก่อนออกกำลังกาย.. อาการบาดเจ็บก็อาจเกิดขึ้นได้
การเล่นกีตาร์ก็เหมือนกัน หากเราไม่วอร์มนิ้วก่อนการเล่น..
อาการแบบเจ็บที่นิ้วและข้อมือก็อาจเกิดขึ้นได้เหมือนกันครับ

ไม่ว่ามืออาชีพหรือมือสมัครเล่น.. ทุกคนควรจะวอร์มนิ้วก่อนการเล่นเสมอครับ
อาจเป็นการไล่เสกล หรือเล่นเพลงง่าย ๆ ที่ไม่ใช้เทคนิคมากมายอะไร
จะเป็นเพลงปิคกิ้ง หรือตีคอร์ดธรรดาก่อนก็ได้..
พอนิ้วของเราเริ่มรับรู้แล้ว.. ว่ามีการใช้งานเกิดขึ้น..
สักพักเราค่อยเริ่มฝึกเพลงที่ยากขึ้น หรือเพลงที่เราตั้งใจฝึกในวันนั้น ๆครับ

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
03-09-2007, 10:51
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
แก้ง่ายครับ หนู kiss ต้องหากีต้าร์ที่ shape ของคอ scale length และ fret board width เหมาะมือที่สุด
สายเบอร์ 12 (12-53) ไม่ควรใช้ น่าจะใช้ custom light(11-52) มากกว่า ความดังไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอก
แต่แรงที่ต้องใช้กดต่างกันพอควร ผมรู้จักมือกีต้าร์ชั้นเซียนหลายคนที่ไม่ยอมใช้สายใหญ่กว่า custom light
แม้แต่คนที่เคยสอนหนู Kiss เอง ว่างฯเอาสาย 12 สามชุดมาแลกสาย 11 ใด้ครับ (สาย custom light ผมจะใช้
D'addario EXP Phospher Bronze เพราะเกจนี้ Elixir Nanoweb มัน bright เกินไป เอาสามชุดมาแลกสี่ชุด
ใด้เลย)

ส่วนเรื่องกีต้าร์นั้นวันหลังนัดมาลองใด้ว่ายี่ห้อใหนรุ่นใหนเหมาะมือกว่าเจ้า Taylor ที่ใช้อยู่ ผมว่าคอ Martin ที่เป็น
modified low oval หรือคอ Gibson น่าจะเมื่อยมือน้อยกว่านะ คนนิ้วเล็กฯใช้ nut width แค่ 1 11/16"ก็น่าจะ
เกาใด้ อย่างเพลง Black Bird นี่ตา Paul แกใช้ Martin D-28 เล่นยังเล่นใด้เลย

กีต้าร์ที่ไม่ใช่ทรง dreadnought หรือ Jumbo ไม้ต้องใช้สาย 12 หรอกครับ แค่ 11 ก็ drive top เหลือเฟือแล้ว
ส่วนเรื่องเทคนิคการจับคอร์ดรอท่านผู้รู้มาตอบครับแต่ผมก็สงสัยเหมือนน้า Sarun ว่าเล่นเพลงอะไรอยู่มันถึงต้องถ่าง
ขนาดนั้น น้าป้อปปี้หรือน้าโฟล์คน้อยที่เล่นคลาสสิคมาก่อนคงแนะนำใด้ครับ
03-09-2007, 11:14
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

เคยเป็นครับแต่ผมปวดฝ่ามือนะ ก็เลยลดเบอร์สายลงจาก .12 เป็น .11 ตั้ง Eb แล้วก็ เอาสายลงให้ต่ำอีกทีนี้ล่ะสบายนิ้วเลยครับ ผมว่ามือผู้หญิง เบอร์.10ก็พอครับ เอาแบบเล่นสบายๆ ดีกว่าครับ
Acoustic is my life..........
03-09-2007, 11:27
Website Find Like Post Reply
san Offline
สัน

น้าๆตอบกันไปแทบจะครอบคลุมกันหมดแล้วครับ ........เอาเป็นว่าผมขอให้หายไวไวแล้วกันนะครับ จะได้กลับมามีความสุขกับการเล่นกีต้าร์อีก เอาใจช่วยครับ (วันที่ Meeting ผมเห็นคุณ kiss ขึ้นไปเล่นบนเวที ผมนี่เคลิ้มไปกับใบหน้าของคุณ kiss เฮ้ย ...ไม่ใช่ครับ กับเสียงเพลงที่บรรเลงครับ ไพเราะจริงๆครับ)
AII I DON'T Have
(คลิ๊กครับ)
03-09-2007, 11:52
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
ตามข้างบนทั้งหมดเลย จ้า ฮี่ ๆๆๆๆ แต่ไปหาหมอก่อนเป็นอันดับแรก ถ้าไม่หายตัดทิ้งเลยจ้า.....(โหดไปหน่อย)
สิงห์เกษตรพาเที่ยว Switzerland

http://singhakaset.multiply.com/photos/album/35/35
03-09-2007, 12:13

Forum Jump: