Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Everybody Needs A Friend ....
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: Everybody Needs A Friend ....
ผมว่ายุคต้น '70s นั้นรสนิยมของคนไทยกบคนอเมริกันไม่ค่อยจะตรงกันครับ คนไทยเราไม่ใด้รับอิทธิพลของพวก drug จากอเมริกามาเลย สมัยนั้นแค่สูบกัญชาก็หนักแล้วแต่พวกไอ้กันล่อกันทั้ง LSD, cocaine, amphetamine และอื่นๆอีกมากมาย คนไทยสมัยนั้นเลยชอบเพลงประเภทช้าๆนุ่มๆหรือสดใสหวานแหวว ส่วนในอเมริกานั้นกลับนิยมพวกร้อคโหดหรือร้อคประสาทหลอนกันมากกว่า วงที่ดังระเบิดในอเมริกาในยุค '60s อย่าง The Doors หรือ The Who คนไทยน่าจะรู้จักอยู่แค่เพลงสองเพลง ผมยังจำใด้ว่าตอนไปดูหนัง Woodstock Concert ที่โรงหนังควีนนั้นผมไม่รู้จัก Jimi Hendrix ด้วยซ้ำ

พอถึงยุค '70s ยิ่งไปกันใหญ่ครับ ผมจำเป็นต้องหัดฟังเพลงร้อคสไตล์อเมริกันเพราะถ้าไม่ฟังก็คงคบสาวอเมริกันไม่ใด้ ถ้าเป็นพวกร้อคมันๆอย่าง Guess Who/Bachman Turner Overdrive ยังพอฟังรู้เรื่องแต่อย่างพวก Pink Floyd หรือ Electric Light Orchestra นี่ถ้าไม่เมากัญชาฟังไม่รู้เรื่องหรอกครับ ตอนผมกลับมาเมืองไทยใหม่ๆผมไม่รู้จัก Wishbone Ash หรือ Sherbet หรอกแต่พอใด้ฟังแล้วก็นึกอิจฉาคนไทยสมัยนั้นที่มีเพลงเพราะๆฟังกันครับ
07-06-2010, 17:12
Find Like Post Reply
korkai Offline
Member

Likes Given: 0
RE: Everybody Needs A Friend ....
น้าซารัน
สมัยก่อนตอนนั้นดังมากครับเพลง everybody needs a frien
ตอนตั้งวงสมัยเรียน ม.ศ.4 -5 ยังเล่นเพลงนี้กันเลยครับ
เพลงนี้ผมยังโซโล่ได้จนถึงทุกวันนี้ เพราะถ้วงทำนองเพราะมาก

ส่วนแผ่น wishbone four ผมเคยซื้อมา ตอนนี้อันตรธานไม่ไหนแล้วไม่รู้
09-06-2010, 07:57
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(09-06-2010, 07:57)korkai Wrote: สมัยก่อนตอนนั้นดังมากครับเพลง everybody needs a frien
ตอนตั้งวงสมัยเรียน ม.ศ.4 -5 ยังเล่นเพลงนี้กันเลยครับ
เพลงนี้ผมยังโซโล่ได้จนถึงทุกวันนี้ เพราะถ้วงทำนองเพราะมาก

เจอกันคราวหน้า
ผมเล่นเบส น้าเก๋เล่นโซโล่ กีต้าร์ เพลง นี้นะ
Big Grin
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
09-06-2010, 10:40
stop Offline
Member

ผมเคยมีเทปเพลงนี้ แต่เป็นชุดรวมเพลงครับ
ที่หน้าปกเป็นรูปคนใส่บู๊ท แล้วมีปลายมีดชี้ลงมา เป็นรูปวาดน่าจะชุดชื่อ heavy metal
มีเพลงเพราะๆหลายเพลงเลย อยู่บ้่านนอกมีฟังแค่นี้ก็เท่แล้วครับ
ฟังแล้วนึกย้อนกลับไปตอนใส่ขาสั้นขี่จักรยานไปโรงเรียน
09-06-2010, 11:25
guitarpappap Offline
Member

ผมไม่มีเทป หรือ ซีดี แต่เมื่อก่อนฟังเพลงนี้จากรายการวิทยุของคุณ วิฑูรย์ วทันญู ซึ่งแกเปิดเพลงพร้อมเล่นเรื่องราว
โปรโมท วงวิชโบน แอช จนจำวงนี้ได้เลยครับ
http://www.youtube.com/user/thanisnakha#p/u
" ขอเกิดมาเล่นกีตาร์ได้ในทุกๆชาติ"
09-06-2010, 11:35
stop Offline
Member

งั้นต้องเคยฟังโปรโมทวง "เนื้อกับหนัง" ด้วยใช่มั๊ยครับ
รายการของคุณ วิฑูรย์ วทันญูู
09-06-2010, 11:43

Forum Jump: