Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 3 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
PRS Modern Eagle 1 Faded Blue Jean SC , Brazilian Neck
Author Message
plankton Offline
Member

Likes Given: 0
RE: PRS Modern Eagle 1 Faded Blue Jean SC , Brazilian Neck
(03-08-2010, 07:26)jipoo Wrote: คุณหมอ คิดยังไงว่าเสียงของPRS อยู่ระหว่าง Gibson , fender หรือปล่าว
แล้วคิดว่ารุ่นไหนของ gibson ดีกว่า Modern eagle one, บังเอิญผมไปซื้อ ME1 มาตัวหนึ่ง RedTiger ผมว่าเสียงดีกว่า ของPRS ทุกรุ่นที่ลอง เช่น 513, custom 24, MEII, MEIII, AD แต่ไม่ดุดันเท่า Gibson dust tiger และไม่หวานเท่า fender tele gold sparkle 94 ที่ผมมี แต่มันผสมกันทั้งสองตัวได้ดี ไม่สุดทางใดทางหนึ่ง แต่ใกล้เคียงมากๆ
ผมก็อยากหา gibson ซักตัวมาเล่น re 59 เสียงเป็นยังไงครับ หรือรุ่นอื่นแนะนำด้วยครับ ชอบแนวเสียงที่แน่นๆเบสเป็นลูกไม่มัว ใสกิ๊กเลยครับ
Shy

หวัดดีครับพี่

คิดว่าตอนนี้ PRS มีเอกลักษณ์ของตัวเองมากๆแล้วครับ โดยเฉพาะรุ่น Modern Eagle ,513 และ Santana

จริงๆรุ่นใหม่ของทุกยี่ห้อ ก็พยายามไม่เอกลักษณ์จ๋ามากๆแล้วนะครับ ถ้าไม่นับพวก RI
ส่วนใหญ่จะพยายามทำให้เล่นได้กว้างๆมากที่สุด
และผสมเสียงได้เยอะๆ ส่วนฮิตไม่ฮิตนี่อีกเรื่อง อย่างรุ่นใหม่ๆนี่ผมชอบ 513 กับ Fender Deluxe S1 มากจริงๆนะครับ
ถึงเสียงไม่ Vintage แต่เสียงมันดีได้ใจจริงๆ แถมปรับได้กว้างมากๆทั้งคู่เลย

รุ่นของ Gibson ที่ดีกว่ายังไม่เห็นนะครับ ถ้าไม่นับพวก Original Vintage
แต่ก็เทียบกันลำบากครับ บางทีทั้ง Gibson และแฟน Gibson เองก็ไม่ได้อยากให้เปลี่ยนมากนัก
อย่าง Dust Tiger กับ Robot และรุ่นใหม่อีกอันที่มากับ Robotจำชื่อไม่ได้
ผลตอบรับก็ไม่ได้ดีมากเท่าไหร่
รุ่นที่ผลตอบรับดี และจะผลิตออกมาเรื่อยๆกลับเป็น BFG Series ซึ่งกลับเป็นรุ่นราคาถูก
และงานก็สมกับที่เป็น Gibson รุ่นหลังๆใหม่ๆครับ อิอิ Tongue

แต่ถ้าเป็นเรื่องชอบพอๆกันก็คงเป็น Re59 Aged by Tom Murphy ครับ สวย เสียงดี ทรงคุณค่าและน่าสะสม
แต่ราคาเท่านี้ผมคงไปเอาพวก Brazilian ไว้ก่อนครับ

ME1 จริงๆก็เป็นกีต้าร์ที่ผมชอบมากที่สุดในปัจจุบัน เท่าที่ผมหามาเล่นได้ตอนนี้แล้วครับพี่
ผมว่ามันสุดๆในทุกๆทางจริงๆ ได้เล่นตัวนี้แล้วยอมรับเลยว่า Mr.Paul Reed Smith แกเก่งมากจริงๆ

PRS ถ้าไม่นับ Private Stock แล้ว ตัวที่ผมว่าอาจจะเสียงดีและน่าสะสมกว่า ME1 ก็คงจะเป็น Satana II Brazilian Neck ครับ คงเป็นตัวต่อๆไปที่จะหามาใช้
แต่ราคามันโหดมากๆ คงต้องอีกสักพักครับ งบสำหรับปีนี้หมดแล้ว

ปล เร็วๆนี้ผมกำลังจะได้กีต้าร์ที่จะมาโค่นเจ้า ME1 ลงครับ
ทั้งเสียง วัสดุ ความสวย ความน่าสะสมไม่แพ้ ME1 แน่ๆครับ รอชมได้ในห้อง Gallery ครับ

ปล2 จะบอกว่าพวก Super Strat ทั้ง 4 ยี่ห้อ ก็เสียงดี วัสดุดีมากๆนะครับ แต่ละตัวมีเอกลักษณ์ของตัวเองสูงมาก
แต่เรื่องสะสมคงต้องรอให้เค้าสั่งสมบารมีกันอีกหน่อย พวกนี้พอเดือดร้อนอยากปล่อย
มักจะรักเจ้าของมากๆ ไม่ค่อยยอมออกไปไหน Smile
อ้อ ลืมตอบ

" ชอบแนวเสียงที่แน่นๆเบสเป็นลูกไม่มัว ใสกิ๊กเลยครับ "

ไม่น่าจะใช่ Re59 นะครับ ^_^

จริงๆอ่านแล้วนึกถึงไปทาง ME1 ด้วยซ้ำ ถึงแม้เบสจะไม่ค่อนมากก็เถอะ แต่ถ้าเบสน้อยเกินไป

ลองดูพวกเบสพุ่งๆ เสียงพุ่ง แต่ใสอย่าง
Suhr Modern กับ Don Grosh ฺำืBent Custom ดูครับ
(This post was last modified: 03-08-2010, 15:11 by plankton.)
03-08-2010, 14:13
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: PRS Modern Eagle 1 Faded Blue Jean SC , Brazilian Neck - by plankton - 03-08-2010, 14:13

Forum Jump: