Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 3 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
PRS Modern Eagle 1 Faded Blue Jean SC , Brazilian Neck
Author Message
plankton Offline
Member

Likes Given: 0
RE: PRS Modern Eagle 1 Faded Blue Jean SC , Brazilian Neck
(27-07-2010, 14:41)jipoo Wrote: คุณเอ ดีใจด้วยได้ของดี ขอถาม ด้วย ว่า รุ่นนี้คอจะเป็น Brazilian Neck ทุกตัวเลยหรือปล่าว แล้ว ราคาจะขึ้นไปอีกซักกี่เปอร์เซ็นครับ ไม้มีกลิ่นด้วยใช่ไหม จะดูเหมือน Indian Rosswood หรือปล่าว
เสียงดี พอๆกันไหม ครับ และราคาต่างกันเยอะไหม ครับ
Single cut เป็นยังไงครับ

ถ้าเป็น Modern Eagle 1 จะเป็นคอ Brazilian ทุกตัวครับ
แต่ถ้าเป็น ME2 และ 3 จะเป็น Dalbergia (Black Rosewood)
ซึ่งก็สวยมาก แต่ Brazilian แจ๋วกว่าเยอะครับ

จริงๆรุ่นใหญ่ๆ ไม่รวม private stock จะมี 4 รุ่นพิเศษ
ที่เป็น brazilian neck ทั้งแท่งครับ
น่าเก็บหมดเลย ผมก็คงค่อยๆหาไปเรื่อยๆครับ
1.Moden Eagle One
2.MacCarty ฺBrazilian neck
3.Satana II Brazilian Limited
4.513 Rosewood

เรื่องราคาขึ้น ไม่แน่ใจตัวเลข แต่ก็ขึ้นเรื่อยๆแน่ๆครับ
ตอนนี้กีต้าร์ที่เป็น Brazilian ก็พากันเขยิบราคาขึ้นหมดเลย

เรื่องกลิ่นคงไม่มีเหมือนกีต้าร์โปร่งครับ เพราะเคลือบมิดหมดเลย

แต่ถ้าสนรุ่นเหล่านี้จะบอกว่า สอยเลยครับ
เสียงดีมากๆ
และ PRS ราคาขึ้นน่ากลัวมากครับ

ส่วนเรื่องแยกกับ Indian RW นี่แยกออกจากกันง่ายมากๆครับ
ขั้นแรกก็คือมันจะอยู่ตามรุ่นที่ผมกล่าวข้างตน
อย่างที่2 คือ ลายมันจะสวยกว่ามากๆครับ ลองหาดูภาพดู
เรื่องเสียงหลายๆคนบอกว่าต่างมาก แต่ผมว่าคงเป็นกรณีกีต้าร์โปร่งครับ

ไฟฟ้าเสียงมันไม่ค่อยขึ้นกับ Neck สักเท่าไหร่
แต่สัมผัสของคอ Brazilian เคลือบด้าน + ความสวยมันสุดๆจริงๆนะครับ
ราคาก็ต่างกันตั้งแต่ 2-10 เท่าครับ ^_^

ส่วนเรื่อง Single Cut นี่จะได้เสียงหนักแน่นกว่า และหนักกว่าครับ
แต่ก็ล้วง Fret ในๆยากขึ้น
Model อื่นแล้วแต่ชอบ
แต่ถ้าเป็น ME1 SC หายากมากครับ เค้าเก็บกันหมด
ถ้าเห็นใครขาย ให้สอยด่วนๆ
ไม่ค่อยมีคนยอมปล่อย ทั้งๆที่ผลิตเท่ากับ Double Cut

^_^
(This post was last modified: 30-07-2010, 18:20 by plankton.)
30-07-2010, 18:19
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: PRS Modern Eagle 1 Faded Blue Jean SC , Brazilian Neck - by plankton - 30-07-2010, 18:19

Forum Jump: