Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 3 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
PRS Modern Eagle 1 Faded Blue Jean SC , Brazilian Neck
Author Message
plankton Offline
Member

Likes Given: 0
RE: PRS Modern Eagle 1 Faded Blue Jean SC , Brazilian Neck
(01-07-2010, 09:37)SARUN Wrote: มองเผินๆ นึกว่าเป็นพิมพ์นิยม....ไม่ได้สังเกตุว่ามันเป็น Single Cut !!!!
เลยสงสัยว่า..
ตามความเห็นของน้าplankton ..สำเนียง เอื้อนเสียง เจ้าตัวนี้ ต่างกันอย่างไร เมื่อเทียบกับคู่รักคู่แค้นอย่าง Gibson LP?

ต่างกันเยอะมากๆครับน้า Sarun

เอาเป็นขอเทียบกับ Les Paul Standard รุ่นสุดนิยมนะครับ

LP STD. จะแผด ขุ่น หนา และดุมากกว่าครับ
ถ้า Rock หนักๆไปถึง Meatal ยังไงก็คงต้อง LP STD.

PRS ตัวที่ใกล้เคียง LP STD. มากที่สุดคงต้องเป็น
PRS McCarty ครับ เพราะปรับปรุงมาจาก LP STD โดยตรง

Modern eagle จะเน้นพุ่ง ใสกว่า เสียงแหลมกว่า Clean ดีกว่า
และเล่นได้กว้างมากกว่ามาก
เพราะตัดเป็น Single coil ได้ครับ เหมาะกับทุกแนว แต่ไม่ถึง Metal หนักๆ

สิ่งที่เด่นมากๆใน ME ถ้าไม่นับเรื่อง Spec ไม้
ก็คือ Finish แบบ Satin Nitro-Cellulose ครับ
แถมเคลือบบางกว่า Fender Eric Johnson มาก
ซึ่งทำให้กีต้าร์รุ่นนี้เสียงเนื้อไม้เยอะสุดๆ
และ Sustain และแรงสั่นสะเทือนของไม้จะเยอะมากๆ
ดังนั้นเล่นสั่นสาย ขยี้สายได้สนุกมากๆครับ

ถ้ามองไว้เชียร์เลยครับ เป็นกีต้าร์ที่เสียงน่าจะดีมากที่สุดเท่าที่เคยลองแล้วครับ
ถ้าไม่นับพวกที่เสียงคนละแนวมากๆ เช่น original Fender 73,74
หรือ Gibson Re59 Tom Murphy
01-07-2010, 14:31
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: PRS Modern Eagle 1 Faded Blue Jean SC , Brazilian Neck
ขอบคุณครับ ...
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
01-07-2010, 15:28
jipoo Offline
Junior member
**

คุณเอ ดีใจด้วยได้ของดี ขอถาม ด้วย ว่า รุ่นนี้คอจะเป็น Brazilian Neck ทุกตัวเลยหรือปล่าว แล้ว ราคาจะขึ้นไปอีกซักกี่เปอร์เซ็นครับ ไม้มีกลิ่นด้วยใช่ไหม จะดูเหมือน Indian Rosswood หรือปล่าว
เสียงดี พอๆกันไหม ครับ และราคาต่างกันเยอะไหม ครับ
Single cut เป็นยังไงครับ
27-07-2010, 14:41
Member

(27-07-2010, 14:41)jipoo Wrote: คุณเอ ดีใจด้วยได้ของดี ขอถาม ด้วย ว่า รุ่นนี้คอจะเป็น Brazilian Neck ทุกตัวเลยหรือปล่าว แล้ว ราคาจะขึ้นไปอีกซักกี่เปอร์เซ็นครับ ไม้มีกลิ่นด้วยใช่ไหม จะดูเหมือน Indian Rosswood หรือปล่าว
เสียงดี พอๆกันไหม ครับ และราคาต่างกันเยอะไหม ครับ
Single cut เป็นยังไงครับ

ถ้าเป็น Modern Eagle 1 จะเป็นคอ Brazilian ทุกตัวครับ
แต่ถ้าเป็น ME2 และ 3 จะเป็น Dalbergia (Black Rosewood)
ซึ่งก็สวยมาก แต่ Brazilian แจ๋วกว่าเยอะครับ

จริงๆรุ่นใหญ่ๆ ไม่รวม private stock จะมี 4 รุ่นพิเศษ
ที่เป็น brazilian neck ทั้งแท่งครับ
น่าเก็บหมดเลย ผมก็คงค่อยๆหาไปเรื่อยๆครับ
1.Moden Eagle One
2.MacCarty ฺBrazilian neck
3.Satana II Brazilian Limited
4.513 Rosewood

เรื่องราคาขึ้น ไม่แน่ใจตัวเลข แต่ก็ขึ้นเรื่อยๆแน่ๆครับ
ตอนนี้กีต้าร์ที่เป็น Brazilian ก็พากันเขยิบราคาขึ้นหมดเลย

เรื่องกลิ่นคงไม่มีเหมือนกีต้าร์โปร่งครับ เพราะเคลือบมิดหมดเลย

แต่ถ้าสนรุ่นเหล่านี้จะบอกว่า สอยเลยครับ
เสียงดีมากๆ
และ PRS ราคาขึ้นน่ากลัวมากครับ

ส่วนเรื่องแยกกับ Indian RW นี่แยกออกจากกันง่ายมากๆครับ
ขั้นแรกก็คือมันจะอยู่ตามรุ่นที่ผมกล่าวข้างตน
อย่างที่2 คือ ลายมันจะสวยกว่ามากๆครับ ลองหาดูภาพดู
เรื่องเสียงหลายๆคนบอกว่าต่างมาก แต่ผมว่าคงเป็นกรณีกีต้าร์โปร่งครับ

ไฟฟ้าเสียงมันไม่ค่อยขึ้นกับ Neck สักเท่าไหร่
แต่สัมผัสของคอ Brazilian เคลือบด้าน + ความสวยมันสุดๆจริงๆนะครับ
ราคาก็ต่างกันตั้งแต่ 2-10 เท่าครับ ^_^

ส่วนเรื่อง Single Cut นี่จะได้เสียงหนักแน่นกว่า และหนักกว่าครับ
แต่ก็ล้วง Fret ในๆยากขึ้น
Model อื่นแล้วแต่ชอบ
แต่ถ้าเป็น ME1 SC หายากมากครับ เค้าเก็บกันหมด
ถ้าเห็นใครขาย ให้สอยด่วนๆ
ไม่ค่อยมีคนยอมปล่อย ทั้งๆที่ผลิตเท่ากับ Double Cut

^_^
(This post was last modified: 30-07-2010, 18:20 by plankton.)
30-07-2010, 18:19
jipoo Offline
Junior member
**

Rolleyes  RE: PRS Modern Eagle 1 Faded Blue Jean SC , Brazilian Neck
คุณหมอ คิดยังไงว่าเสียงของPRS อยู่ระหว่าง Gibson , fender หรือปล่าว
แล้วคิดว่ารุ่นไหนของ gibson ดีกว่า Modern eagle one, บังเอิญผมไปซื้อ ME1 มาตัวหนึ่ง RedTiger ผมว่าเสียงดีกว่า ของPRS ทุกรุ่นที่ลอง เช่น 513, custom 24, MEII, MEIII, AD แต่ไม่ดุดันเท่า Gibson dust tiger และไม่หวานเท่า fender tele gold sparkle 94 ที่ผมมี แต่มันผสมกันทั้งสองตัวได้ดี ไม่สุดทางใดทางหนึ่ง แต่ใกล้เคียงมากๆ
ผมก็อยากหา gibson ซักตัวมาเล่น re 59 เสียงเป็นยังไงครับ หรือรุ่นอื่นแนะนำด้วยครับ ชอบแนวเสียงที่แน่นๆเบสเป็นลูกไม่มัว ใสกิ๊กเลยครับ
Shy
03-08-2010, 07:26
Member

(03-08-2010, 07:26)jipoo Wrote: คุณหมอ คิดยังไงว่าเสียงของPRS อยู่ระหว่าง Gibson , fender หรือปล่าว
แล้วคิดว่ารุ่นไหนของ gibson ดีกว่า Modern eagle one, บังเอิญผมไปซื้อ ME1 มาตัวหนึ่ง RedTiger ผมว่าเสียงดีกว่า ของPRS ทุกรุ่นที่ลอง เช่น 513, custom 24, MEII, MEIII, AD แต่ไม่ดุดันเท่า Gibson dust tiger และไม่หวานเท่า fender tele gold sparkle 94 ที่ผมมี แต่มันผสมกันทั้งสองตัวได้ดี ไม่สุดทางใดทางหนึ่ง แต่ใกล้เคียงมากๆ
ผมก็อยากหา gibson ซักตัวมาเล่น re 59 เสียงเป็นยังไงครับ หรือรุ่นอื่นแนะนำด้วยครับ ชอบแนวเสียงที่แน่นๆเบสเป็นลูกไม่มัว ใสกิ๊กเลยครับ
Shy

หวัดดีครับพี่

คิดว่าตอนนี้ PRS มีเอกลักษณ์ของตัวเองมากๆแล้วครับ โดยเฉพาะรุ่น Modern Eagle ,513 และ Santana

จริงๆรุ่นใหม่ของทุกยี่ห้อ ก็พยายามไม่เอกลักษณ์จ๋ามากๆแล้วนะครับ ถ้าไม่นับพวก RI
ส่วนใหญ่จะพยายามทำให้เล่นได้กว้างๆมากที่สุด
และผสมเสียงได้เยอะๆ ส่วนฮิตไม่ฮิตนี่อีกเรื่อง อย่างรุ่นใหม่ๆนี่ผมชอบ 513 กับ Fender Deluxe S1 มากจริงๆนะครับ
ถึงเสียงไม่ Vintage แต่เสียงมันดีได้ใจจริงๆ แถมปรับได้กว้างมากๆทั้งคู่เลย

รุ่นของ Gibson ที่ดีกว่ายังไม่เห็นนะครับ ถ้าไม่นับพวก Original Vintage
แต่ก็เทียบกันลำบากครับ บางทีทั้ง Gibson และแฟน Gibson เองก็ไม่ได้อยากให้เปลี่ยนมากนัก
อย่าง Dust Tiger กับ Robot และรุ่นใหม่อีกอันที่มากับ Robotจำชื่อไม่ได้
ผลตอบรับก็ไม่ได้ดีมากเท่าไหร่
รุ่นที่ผลตอบรับดี และจะผลิตออกมาเรื่อยๆกลับเป็น BFG Series ซึ่งกลับเป็นรุ่นราคาถูก
และงานก็สมกับที่เป็น Gibson รุ่นหลังๆใหม่ๆครับ อิอิ Tongue

แต่ถ้าเป็นเรื่องชอบพอๆกันก็คงเป็น Re59 Aged by Tom Murphy ครับ สวย เสียงดี ทรงคุณค่าและน่าสะสม
แต่ราคาเท่านี้ผมคงไปเอาพวก Brazilian ไว้ก่อนครับ

ME1 จริงๆก็เป็นกีต้าร์ที่ผมชอบมากที่สุดในปัจจุบัน เท่าที่ผมหามาเล่นได้ตอนนี้แล้วครับพี่
ผมว่ามันสุดๆในทุกๆทางจริงๆ ได้เล่นตัวนี้แล้วยอมรับเลยว่า Mr.Paul Reed Smith แกเก่งมากจริงๆ

PRS ถ้าไม่นับ Private Stock แล้ว ตัวที่ผมว่าอาจจะเสียงดีและน่าสะสมกว่า ME1 ก็คงจะเป็น Satana II Brazilian Neck ครับ คงเป็นตัวต่อๆไปที่จะหามาใช้
แต่ราคามันโหดมากๆ คงต้องอีกสักพักครับ งบสำหรับปีนี้หมดแล้ว

ปล เร็วๆนี้ผมกำลังจะได้กีต้าร์ที่จะมาโค่นเจ้า ME1 ลงครับ
ทั้งเสียง วัสดุ ความสวย ความน่าสะสมไม่แพ้ ME1 แน่ๆครับ รอชมได้ในห้อง Gallery ครับ

ปล2 จะบอกว่าพวก Super Strat ทั้ง 4 ยี่ห้อ ก็เสียงดี วัสดุดีมากๆนะครับ แต่ละตัวมีเอกลักษณ์ของตัวเองสูงมาก
แต่เรื่องสะสมคงต้องรอให้เค้าสั่งสมบารมีกันอีกหน่อย พวกนี้พอเดือดร้อนอยากปล่อย
มักจะรักเจ้าของมากๆ ไม่ค่อยยอมออกไปไหน Smile
อ้อ ลืมตอบ

" ชอบแนวเสียงที่แน่นๆเบสเป็นลูกไม่มัว ใสกิ๊กเลยครับ "

ไม่น่าจะใช่ Re59 นะครับ ^_^

จริงๆอ่านแล้วนึกถึงไปทาง ME1 ด้วยซ้ำ ถึงแม้เบสจะไม่ค่อนมากก็เถอะ แต่ถ้าเบสน้อยเกินไป

ลองดูพวกเบสพุ่งๆ เสียงพุ่ง แต่ใสอย่าง
Suhr Modern กับ Don Grosh ฺำืBent Custom ดูครับ
(This post was last modified: 03-08-2010, 15:11 by plankton.)
03-08-2010, 14:13
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
http://cgi.ebay.com/PRS-Private-Stock-SA...2eaec63783

^
เฮียตุ๋ย erotism แห่งแก๊งค์ลูบคลำกำลังลงขายเจ้านี่อยู่ในEbay ครับ ผมจำได้ว่าท่านXDA เคยบอกราคาของใหม่อยู่เหมือนกัน ราคาน่าตะลึงมาก แต่ผมลืมไปแล้ว

ท่านหมอคิดว่าPrivate Stock เนี่ย ถ้าคอไม่ใช่Brazilian มันน่าเล่นน้อยกว่า Modern Eagle มั้ยครับ

ตอนนี้งบผมน้อยลงไปเยอะแล้ว เพราะเอาเงินไปใช้กับของสะสมไร้สาระอย่างอื่นที่ไม่ใช่กีตาร์ เหอๆๆๆ
03-08-2010, 15:51
Member

(03-08-2010, 15:51)Noname Wrote: http://cgi.ebay.com/PRS-Private-Stock-SA...2eaec63783

^
เฮียตุ๋ย erotism แห่งแก๊งค์ลูบคลำกำลังลงขายเจ้านี่อยู่ในEbay ครับ ผมจำได้ว่าท่านXDA เคยบอกราคาของใหม่อยู่เหมือนกัน ราคาน่าตะลึงมาก แต่ผมลืมไปแล้ว

ท่านหมอคิดว่าPrivate Stock เนี่ย ถ้าคอไม่ใช่Brazilian มันน่าเล่นน้อยกว่า Modern Eagle มั้ยครับ

ตอนนี้งบผมน้อยลงไปเยอะแล้ว เพราะเอาเงินไปใช้กับของสะสมไร้สาระอย่างอื่นที่ไม่ใช่กีตาร์ เหอๆๆๆ

พี่เบ๊งแห่ง Music Society บอกขายอยู่ 6.8 แสนครับ
น่าจะเป็นตัวเดียวกัน

ถ้า Private Stock แล้วสวยมากจริงๆ ถึงคอไม่ใช่ Brazilian
แต่ถ้าหาราคาได้ไม่แพง ก็น่าสอยมากกว่าครับ
สักไม่เกิน $6500

เพราะ Private Stock สวยๆ แต่ราคาถูกมันหายากกว่า ME1 เยอะครับ Smile
ME1 ยังพอหาได้เรื่อยๆแหละครับ แต่ราคาจะขึ้นเรื่่อยๆ
แต่ต้องได้ตัวที่สมกับเป็น Private Stock จริงๆนะ

ไม่นับพวก Private Stock ที่ไม่ค่อยสวยแต่แพงเพราะว่ามันถูกทำ
ใน Custom Shop ของ PRS อะครับ
บางตัวที่ดันไปสั่ง Spec เพิ่มนิดหน่อย ก็กลายเป็น Private Stock แล้ว
ราคาก็พุ่งตามการเป็น Custom Shop แต่ดันไม่สวยเลย

อย่างเช่นผมเคยเจอ 513 Floyd rose ตัวนึงใน Ebay เป็น
เป็น Private Stock แต่หน้าไม้ธรรมดามากๆ ดูรวมๆแล้วขี้เหร่มาก
แต่ราคาดัน $8,999

ถ้าเอาแบบจริงๆในตลาด
Satana II Brazilian กับ Private Stock $6,500 เท่ากัน
ผมคงเอาตัวแรกครับ เพราะตัวที่ 2 มักไม่สวยเลย
Satana II Brazilian เริ่มหายากแล้วด้วย รอีกหน่อยราคาน่าจะเทียบได้กับ
Private Stock ครับ
หรือไม่ก็ไม่เอาเลย แล้วเก็บเงินเพิ่มอีก(ไม่)นิด ไปเอา Private สวยๆครับ

ยังไงอย่าพึ่งหมดกับอย่างอื่นมากนะครับท่าน
ผมรอคอยจะได้เห็นกีต้าร์ดีๆจากท่านจริงๆนะ
เพราะดูแล้วโอกาส เงิน ความรู้ ท่านพร้อมหมดเลยแหละ
น่าจะหาตัวดีๆ แต่ราคาถูกกว่าตลาดกลับมาได้แน่ๆครับ
ผมจะได้ไปลองเล่นด้วย อิอิ
^_^
03-08-2010, 18:20
pong555 Offline
Member

Likes Given: 3
(03-08-2010, 15:51)Noname Wrote: http://cgi.ebay.com/PRS-Private-Stock-SA...2eaec63783

^

หุหุ..ขายแพงได้ใจจริงๆ

Private Stock ตัวนี้กับตัวของร้านคุณเบ๊ง (Music Society) เป็นตัวเดียวกันครับ ผมได้มีโอกาสเห็นและสัมผัสเจ้าตัวนี้ก่อนจะลงขายเสียอีก ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า เจ้าของ (ตัวจริง) จะขายผ่าน "ผู้ขาย" ทั้ง 2 เจ้าทำไม แถมตั้งราคาต่างกันอีก หรือจะให้คนนึงขายใน Ebay อีกคนขายในเมืองไทย เออ...แปลกดีวุ้ย

ขอยืนยันอีกเสียงว่า ME1 เสียงดีจริงๆ (ของผมเป็น Double Cut) เป็นอีกรุ่นของ PRS ที่น่าเก็บมากครับ ราคาก็ยังพอซื้อหาได้ ไม่ต่างจากตอนที่ออกใหม่ๆ นัก แต่จะหา Top ที่สวยๆ คงยากหน่อย โดยเฉพาะสี Fade Blue Jean หลังๆนี่หา Top สวยๆ ยากจริงๆ

ส่วนตัวผมยังอยากได้ McCarty Private Stock Brazilian Neck สักตัว เพราะเคยมีโอกาสได้ลองแล้วมันฝังใจครับ แต่ตอนนั้น (เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว) ยังไม่ค่อยมีเงิน จึงต้องจำใจปล่อยมันไป พอตอนนี้มีกำลังพอจะหาซื้อได้ ก็ดันสั่งคอ BZ ไม่ได้อีกแล้ว เลยต้องคอยมองมือ 2 ใน Ebay ซึ่งส่วนใหญ่มักจะเจอแต่ Spec แปลกๆ ที่ไม่ใช่อย่างที่เราต้องการ ก็เลยต้องร้องเพลงรอต่อไป...Shy

09-08-2010, 10:15
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
^
ราคาในEBay มันเป็นBest Offer นี่ครับ ตั้งสูงเว่อร์ๆไว้ก่อนก็พอไหว แล้วจริงๆของราคาระดับนี้คนไทยไม่กี่คนหรอกที่จะซื้อ ตลาด EBay มันกว้างกว่าเยอะ

แล้วบนEBay นี่ผมเจอคนซื้อแบบคลั่งไม่มีเหตุผลบ่อยๆ บางครั้งผมbid แข่งบางอย่าง แล้วแพ้ ราคาที่ชนะกันเนี่ย แบบนึกในใจเลยว่าคนbid บ้าเปล่าฟะ

อย่างGold Leaf Customshop ทองทั้งตัว ก็ขายไปได้ตั้ง 15000 เหรียญแน่ะ ทั้งที่ตั้งไว้เป็นBest Offer แต่ดันมีคนBuy It Now ไปเลย ซึ่งจริงๆผมก็คิดว่าราคาขายไม่น่าสูงขนาดนั้น
(ตามความรู้อันน้อยนิด แต่จริงๆเจ้าตัวนี้ ผมก้เพิ่งเคยเห็นตัวเดียวนี่แหละ ที่เป็นทองหมดจริงๆ ไม่มีชิ้นส่วนสีขาวปนเลย ดังนั้นราคานี้อาจสมควรแล้ว หรือต่ำไปก็ได้ครับ)

ว่าแต่ WW10 คืบหน้าไปถึงไหนแล้วครับ
(This post was last modified: 09-08-2010, 22:58 by Noname.)
09-08-2010, 18:18

Forum Jump: