Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีตาร์ 3 ยี่ห้อ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: กีตาร์ 3 ยี่ห้อ
TAKAMINE NATURAL SERIES (1986- )

Takamine คงเป็นแค่กีต้าร์โปร่งไฟฟ้าและคงประสพชะตากรรมเดียวกันกับ Ovation คือโดนเบียดยอดขายจากบริษัทที่ทำกีต้าร์โปร่งอย่างเช่น Martin, Taylor หรือ Gibson เมื่อระบบปรีแอมป์อิสสระอย่างเช่น Fishman และ LR Baggs ใด้รับการพัฒนาขึ้นมาเรื่อยๆจนในยุคปลาบ '90s เสียงก็ไม่ใด้เป็นรองพวก propriety preamp ของ Takamine หรือ Ovation เลยแม้แต่น้อยแต่ Takamine กลับโชคดีที่มีพระเอกคึนที่สองมาช่วยไว้ครับ

พระเอกคนนี้เป็นชาวฝรั่งเศษชื่อ Gerard Garnier ครับ เขาเป็นเจ้าของโรงงานทำ harp และเป็นตัวแทนจำหน่าย Ovation และ Takamine ในฝรั่งเศษ ในปี 1984 เขาแนะนำไปทางโรงงาน Takamine ว่าควรผลิตกีต้าร์โปร่งเสียงดีๆแต่ราคาไม่แพงออกมาตีตลาดยุโรปบ้างซึ่งทางโรงงานก็เลยให้เขาเป็นคนออกแบบให้ซะเลย กีต้าร์ Natural Series ตัวแรกคือ N10 วางตลาดในปี 1986 ครับ อ่านบทสัมภาสษ์ตา Gerard ใด้ที่นี่ครับ

http://www.takamineforum.com/ref2.htm

Takamine Natural Series ใด้แตกลูกแตกหลานออกมาอีกมายมายหลายสิบรุ่นจนถึงทุกวันนี้ (รุ่นไหนที่มีตัว N ในชื่อก็มีบรรพบุรุษเป็น natural series ครับ) ผมว่าคนส่วนใหย๋ที่ชอบเสียง Takamine ก็คงชอบเสียงของ Natural series เป็นหลักรวมทั้งตัวผมเองด้วยที่มีความรู้สึกว่า Takamine รุ่น acoustic electric แท้ๆนั้นถ้าไม่เสียบแอมป์เสียงก็ไม่ใด้มีความโดดเด่นอะไรเลยครับ

ก่อนจะจบเรื่องราวของ Takamine ผมต้องย้อนกลับไปอ้างถึงคำพูดที่ผมบอกว่าสมัยนี้มันหมดยุคของกีต้าร์โปร่งไฟฟ้าแล้วเนื่องจากใครๆก็ทำใด้ เรื่องนี้ผมสังเกตุจากยอดขายครับ Takamine นั้นเขาไม่เปิดเผยยอดขายนอกจากรุ่น Limited Edition ซึ่งเดี๋ยวนี้ยอดขายตกลงมาเยอะครับ

LTD1987 (ปีแรก) 400 ตัว
LTD1998 2,000 ตัว
LTD2007 500 ตัว

ส่วน Ovation ซึ่งสร้างชื่อเสียงมากับกีต้าร์โปร่งไฟฟ้าโดยไม่ใด้มีการทำตลาดในด้านโปร่งธรรมดา (ถ้าไม่นับ Adamas) นั้นยอดขายที่นับใด้จาก serial number ลองเอามาเทียบกับยอดขาย Martin ดูใด้ครับ

1978...Ovation ขายใด้ 30999 ตัว Martin ขายใด้ 8175 ตัว
1998...Ovation ขายใด้ 8457 ตัว Martin ขายใด้ 43997 ตัว
2008... Ovation ขายใด้ 6870 ตัว Martin ขายใด้ 68952 ตัว

ตัวเลขข้างบนยังไม่ใด้รวมยอดขาย Adamas นะครับแต่คงผิดไม่มากเพราะ Adamas ยอดขายอยูในหลักร้อยทุกปี

ผมขอผ่านคำถามสุดท้ายเรื่องเสียงของ Adamas นะครับเพราะเคยมีอยู่แค่สองตัวและขายไปหมดแล้ว รอผู้ชำนาญท่านอื่นมาเล่าให้ฟังดีกว่าครับ
09-06-2010, 14:38
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: กีตาร์ 3 ยี่ห้อ - by pood - 09-06-2010, 14:38

Forum Jump: