Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
*************ระงับโครงการตามหา โปร่งไฟฟ้า ลุย ๆ ก่อนครับ***************
Author Message
kim_colombet Away
Senior member

Likes Given: 4
RE: ************* ตามหา โปร่งไฟฟ้า ลุย ๆ***************
ที่ไม่ชอบ Taka นี่เพราะขนาดคอ หรือ เสียงคับ ??

ถ้าเป็นเรื่องเสียง LTD98 ตัวที่พี่ขจรเคยมีรู้สึกจะเป็นทรง NEX C/A เสียงเบสคงไม่มีทางมาเยอะกว่า ทรง Dreadnought แน่นอนคับ แล้วอีกส่วนนึงน่าจะอยู่ที่การจัดซาวน์บนเวทีด้วยนะคับ ผมมองว่า Takamine เองมีเอกลักษณ์เด่นในเรื่อง ความนุ่มนวล และ ความใสกระจ่างของเส้นเสียง เสียงเบสอาจจะไม่ได้ออกมาดุดัน เดือดดาล แต่ก็น่าจะตอบสนองได้ดีในจุดนึง เชื่อเวลา เวลาเล่นผ่าน pre-amp แล้ว ไม่ว่าจะเป็นของ จีน หรือ ของ ญี่ปุ่น ก็น่าจะปรับแต่งให้ได้ดั่งใจไม่ยากนัก

แต่ถ้าเป็นเรื่องคอ อันนี้เป็นความถนัดส่วนตัว ก็คงต้องมองกีต้าร์จากค่ายอื่นดูนะคับ

ผมมี Crafter อยู่ตัวนึงใช้อยู่ทุกวัน เสียงเปล่าห่วยแตกมาก แต่ออกแอมป์แล้วใช้ได้เลย สนใจมาลองเล่น ดูได้นะคับ เผื่อจะเป็นอีกตัวเลือกนึง
(04-06-2010, 15:54)นริศ วงษ์เวช Wrote: รุ่นที่ น้าๆ แต่ล่ะท่าน ลงขายไว้มีหลายตัวมาก รุ่น มากราคา ในหน้านี้
มี ตั้งแต่ Martin HD28 , Furch , Gibson , yamaha , Taka (buy)

น้า 112 น่าจะระบุ ยี่ห้อ รุ่นนี่ชอบ ราคา ที่จะซื้อได้ น่าจะประสบความสำเร็จมากกว่าน่ะครับ

HD28 , Fuch , Gibson คงไม่เหมาะไว้ลุยมั๊งคับ น้า น่าจะเหมาะเอาไว้ดมมากกว่า ^^
(This post was last modified: 04-06-2010, 16:16 by kim_colombet.)
04-06-2010, 16:13
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ************* ตามหา โปร่งไฟฟ้า ลุย ๆ*************** - by kim_colombet - 04-06-2010, 16:13

Forum Jump: