Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
*************ระงับโครงการตามหา โปร่งไฟฟ้า ลุย ๆ ก่อนครับ***************
Author Message
112 Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ************* ตามหา โปร่งไฟฟ้า ลุย ๆ***************
พูดยังไม่ทันลิ้นเข้าปากเลย
เอาเป็นว่าน้า ๆ ท่านใดมีรุ่นไหนจะขายก็ลงรูปและรายละเอียดไว้ละกันครับและถ้า"ผู้ขายมีข้ออ้างส่วนตัวร้อยแปดอย่าง"ก็ลองตกลงกันดูครับลงตัวก็เปลี่ยนคนดูแลก็แค่นั้น
04-06-2010, 14:58
Find Like Post Reply
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
RE: ************* ตามหา โปร่งไฟฟ้า ลุย ๆ***************
รุ่นที่ น้าๆ แต่ล่ะท่าน ลงขายไว้มีหลายตัวมาก รุ่น มากราคา ในหน้านี้
มี ตั้งแต่ Martin HD28 , Furch , Gibson , yamaha , Taka (buy)

น้า 112 น่าจะระบุ ยี่ห้อ รุ่นนี่ชอบ ราคา ที่จะซื้อได้ น่าจะประสบความสำเร็จมากกว่าน่ะครับ
04-06-2010, 15:54
Website Find Like Post Reply
kim_colombet Away
Senior member

Likes Given: 4
ที่ไม่ชอบ Taka นี่เพราะขนาดคอ หรือ เสียงคับ ??

ถ้าเป็นเรื่องเสียง LTD98 ตัวที่พี่ขจรเคยมีรู้สึกจะเป็นทรง NEX C/A เสียงเบสคงไม่มีทางมาเยอะกว่า ทรง Dreadnought แน่นอนคับ แล้วอีกส่วนนึงน่าจะอยู่ที่การจัดซาวน์บนเวทีด้วยนะคับ ผมมองว่า Takamine เองมีเอกลักษณ์เด่นในเรื่อง ความนุ่มนวล และ ความใสกระจ่างของเส้นเสียง เสียงเบสอาจจะไม่ได้ออกมาดุดัน เดือดดาล แต่ก็น่าจะตอบสนองได้ดีในจุดนึง เชื่อเวลา เวลาเล่นผ่าน pre-amp แล้ว ไม่ว่าจะเป็นของ จีน หรือ ของ ญี่ปุ่น ก็น่าจะปรับแต่งให้ได้ดั่งใจไม่ยากนัก

แต่ถ้าเป็นเรื่องคอ อันนี้เป็นความถนัดส่วนตัว ก็คงต้องมองกีต้าร์จากค่ายอื่นดูนะคับ

ผมมี Crafter อยู่ตัวนึงใช้อยู่ทุกวัน เสียงเปล่าห่วยแตกมาก แต่ออกแอมป์แล้วใช้ได้เลย สนใจมาลองเล่น ดูได้นะคับ เผื่อจะเป็นอีกตัวเลือกนึง
(04-06-2010, 15:54)นริศ วงษ์เวช Wrote: รุ่นที่ น้าๆ แต่ล่ะท่าน ลงขายไว้มีหลายตัวมาก รุ่น มากราคา ในหน้านี้
มี ตั้งแต่ Martin HD28 , Furch , Gibson , yamaha , Taka (buy)

น้า 112 น่าจะระบุ ยี่ห้อ รุ่นนี่ชอบ ราคา ที่จะซื้อได้ น่าจะประสบความสำเร็จมากกว่าน่ะครับ

HD28 , Fuch , Gibson คงไม่เหมาะไว้ลุยมั๊งคับ น้า น่าจะเหมาะเอาไว้ดมมากกว่า ^^
(This post was last modified: 04-06-2010, 16:16 by kim_colombet.)
04-06-2010, 16:13
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ผมว่าเจ้าของกระทู้ก็ให้สเป็คมาเยอะแล้วนะครับ ที่ขาดไปอย่างเดียวคือเรื่องราคาแต่ตามที่ระบุน่าจะต้องการราคาที่ถูกที่สุดเท่าที่จะหาใด้นะ

1. ไม่เกี่ยงสภาพ ขอให้ใช้งานได้ครบถ้วน ไม่เคยซ่อมหนัก (เอามาใช้ลุยอยู่แล้ว)
ไม่เกี่ยงสภาพน่าจะหมายความว่าต้องการของถูกเพราะกีต้าร์สภาพโทรมย่อมราคาถูกกว่า

2. top solid ก็พอ (ข้าง&หลัง ถ้าrosewoodล่ะแจ่มเลย)
อยากใด้ solid top แต่กลับบอกว่าเน้นเสียงออกแอมป์เป็นเรื่องสำคัญ ความจริงแล้วถ้าไม่เน้นเสียงเปล่าก็ไม่ต้องใช้ solid top นะครับเพราะมันหอนง่ายกว่า laminated top เยอะเลย

3. ไม่แคร์หัวนอนปลายเท้า เมด-อง เมดอินอะไรก็ได้จ้า
ข้อนี้ก็คงหมายความว่าเน้นเรื่องราคาถูกๆอีกนั่นแหละ จะทำในพม่าก็ยังไม่สน ใช้ไปสามเดือนกาวหลุดก็ไม่เป็นไร

4. Dreadnought / cutaway / สีไม้ เท่านั้น (ถ้าปรีเป็น Fishman จะยินดีมากครับ)
ข้อนี้เจาะจงมากเพราะกีต้าร์ทรง D ที่มี cutaway นี่ผมยังนึกไม่ออกเลยว่ามียี่ห้อไหนที่ราคาถูกนอกจาก Takamine Dragon Series ที่เจ้าของกระทู้ไม่ชอบรูปร่างคอส่วนปรี Fishman นี่ถ้าเป็นรุ่นถูกๆอย่าง Classic IV นี่หาง่ายออกครับเพราะกีต้าร์จีนติดกันให้เกลื่อนแต่เสียงมันไม่ค่อยจะบาล้านส์นะครับ

5. ขออนุญาตสำหรับท่านที่สะดวกให้ชมและลองได้ใน กทม.นะครับ (ผมเน้นภาคไฟฟ้าเป็นหลักน่ะครับ)

ผมมาขยายความให้โดยไม่มีเจตนาแฝงนะครับ ผมคิดว่าถ้าลงประกาศว่า "ต้องการซื้อกีต้าร์โปร่งไฟฟ้าทรง dreadnought cutaway สภาพใช้งาน เน้นเสียงออกแอมป์ดีๆ ราคาไม่เกิน xxxx บาท" น่าจะอ่านง่ายขึ้นสำหรับคนที่อยากปล่อยนะครับ
04-06-2010, 21:12
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
ไปลอง Wash burn 100th สิครับ 9000 กว่าๆ ปรี b-bane a3t ลองได้ที่ MC ครับ ผมเคยลองอยู่เปสได้ใจพอสมควร แต่ความชัดเจนของโน๊ตน้อยไปหน่อย
04-06-2010, 21:49
papachill Offline

Likes Given: 3
คงต้องหาตัวเปล่ามาเจาะใส่ปรีภายหลังแล้วหละครับ ไม่ก็ซื้อปรีแบบ External มารอเลย แล้วค่อยเอากีตาร์มาใส่เปียโซ่
ไม่ถูกใจ ก็ขายกีตาร์ โดยไม่ได้เปลี่ยนแปลงสภาพภายนอกกีตาร์ ครับ ลองหาyamaha ทั้งปีเก่าและของใหม่ดูครับ ตระกูลFG
แต่ถ้ากลัวยุ่งยาก เพิ่มเติมจากน้า3เล็ก มี Savanah(ต้องเลือกเป็นตัวๆ เพราะมีปัญหาบาลานซ์แบบที่น้าpoodบอก) มีที่นครหลวง 9xxxบาท
Dreambow(จำไม่ผิดมาจาก เกาหลีครับ) ร้านดนตรีบนเดอะมอลล์9xxx-1xxxxบาท มาพร้อมClassic4 ทั้งคู่เลยครับ ไปลองดูครับ จะได้รู้
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
05-06-2010, 03:07
Website Find Like Post Reply
KaNtOoD Offline
Member

ผมเข้าใจเจตนา จขกท.ครับ ผมก็ชินกับเวบอีกเวบนึง คิดว่าลงๆไว้ก็จะมีคนมาเสนอ
แล้วเราก็เลือกเอาตามความพอใจทั้งสองฝ่าย

ผมเองก็โดนในอีกแบบ และกะลังพยายามปรับตัว ผมจึงลบกระทู้เจ้าปัญหาไปแล้ว
ไม่อยากคิดมากครับ คงเป็นปกติของน้องใหม่ (หมายถึงตัวผมครับ)

ผมก็เคยลงขายกีต้าร์สภาพลุยๆไว้ ตัวนี้ครับ http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...770&page=1
แต่ช่วงนี้หน้าฝนคงต้องเ็ก็บไว้ลุยเองจริงๆแหละ แล้วก็อยู่ทำมาหากินกันมานาน

หน้าฝน หรือต้องลุยๆ แนะนำที่เคลือบแลคเกอร์เงาครับ ดูแลง่ายไม่ค่อยชื้น
เสียงเปล่าไม่เวิร์คช่างมัน ปรีแอมป์ช่วยได้เยอะครับ แนะนำ Fishman Prefix ครับ
ค่อนข้างเอาอยู่ทุกสถานการณ์

จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีเวรแก่กันและกันเลย
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีความทุกข์กายทุกข์ใจเลย
จงมีความสุขกายสุขใจ รักษาตนให้พ้นจากทุกข์ภัยทั้งสิ้นเถิดฯ
(This post was last modified: 05-06-2010, 13:30 by KaNtOoD.)
05-06-2010, 03:08
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
อย่าเครียดครับ! คุณ 112 ก็ไม่ใช่น้องใหม่
พอรู้จักและคุ้นเคยวิธีการโพสต์ในเว็บนี้ก็จะเข้าใจเองว่า มีแซวเล่น แอบกัด ลองภูมิปัญญา
ทุกอย่างเลย ผมก็เคยโดนมาแล้ว แต่ก็ไม่มีการโกรธกัน มีบ้างที่หนีออกจากเว็บนี้ไปแล้ว Tongue

จะมีคนตั้งกระทู้แบบนี้อีกเยอะเลย แต่ถ้าได้มาอ่านหลายๆโพสต์ในกระทู้นี้แล้วจะค้นพบสัจธรรมว่า..
(แทบจะ) เป็นไปไม่ได้ เพราะข้ออ้างของผู้จะซื้อและผู้จะขายมักสวนทางกัน
เวลาเท่านั้นจะเครื่องพิสูจน์ว่าผมพูดจริงหรือเปล่า Big Grin

ลองโทรไปถามคนนี้ดู ตรงตามใจที่เราต้องการหรือเปล่า Wink
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=6743
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
05-06-2010, 10:44
112 Offline
Member

น้านริศ วงษ์เวช - โอ้วน้าแต่ละรุ่นมิกล้าอาจเอื้อมเลยครับน้า
น้าคิม - ที่ไม่ถนัดนี่คอtakaครับน้าคิม ว่าแต่Crafterของน้าคิมเป็นรุ่นใดหรอครับเท่าที่ได้ยินได้ฟังมา ซาวด์ไม่ออกแนวจิ๊กโก๋นะยี่ห้อเนี๊ยะ น้าก็ชอบซาวด์จิ๊กโก๋มิใช่หรือ ยังไงขอทราบรุ่นด้วยจ่ะ (หาเรื่องไปหาน้าคิมที่ร้านดีกว่ามั้ง 555)
น้าpood - ที่น้าสรุปตอนท้ายนี่ใช่เลยครับ 555
น้าlekleklek - น่าสนใจอย่างยิ่งขอบคุณครับ
น้ายอดเยี่ยม - มิได้ครับมิได้ น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ(สงสัยผมมีปัญหากับภาษาไทยจริง ๆ ด้วย 555)
ล่าสุดไปได้ หน้า spruce ข้าง&หลัง striped Ebony มาครับ วันจันทร์ไปทำงานคงได้รู้กัน***ขอบคุณน้า ๆ และบ้านฟ้าครับ***
(This post was last modified: 06-06-2010, 11:31 by 112.)
06-06-2010, 11:20
kim_colombet Away

Likes Given: 4
หลัง Striped Ebony ผมยังไม่เคยเจอเลยคับ อยากเห็นตัวเป็นๆ
06-06-2010, 12:39

Forum Jump: