Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
*************ระงับโครงการตามหา โปร่งไฟฟ้า ลุย ๆ ก่อนครับ***************
Author Message
112 Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ************* ตามหา โปร่งไฟฟ้า ลุย ๆ***************
มันแค่กีตาร์ราคาไม่แพงน่ะครับน้าคิม(งบน้อย) เห็นว่ามันแปลกดีเลยลองดู ตัวเนี๊ยะครับ http://www.cort.kr/english/products/acou...uct_id=190
ส่วนไม้ข้าง&หลังเค้าว่าอย่างนี้ครับ...
Striped Ebony (Diospyros discolour)
Deeper and richer sounding than East Indian Rosewood. It is dense, has similar reflective properties to Brazilian, and it also has a high specific gravity. It has a striking, distinctive vertical stripe pattern, variegated dark brown, black and red.

คร่าว ๆ เค้าว่าให้เสียงลึกกว่า East Indian Rosewood ประมาณเนี๊ยะครับ(en ผมแย่มาก 555) ไอ้ผมก็ไม่เคยมีrosewoodซะด้วย

ถ้าน้าคิมจะฟังเสียงตัวเป็น ๆ ก็ยินดีครับ (หาเรื่องดื่มอีกแล้ว 555)
06-06-2010, 14:16
Find Like Post Reply
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
RE: *************ระงับโครงการตามหา โปร่งไฟฟ้า ลุย ๆ ก่อนครับ***************
โดยความเห็นส่วนตัวนะครับ ทรง D หรือ J เนี่ยถ้าเอาไปออกงาน ที่เครื่องเสียงหลากหลาย สถานการณ์แตกต่างกันไปในแต่ละสถานที่ พวกเครื่องเสียงห่วยๆเนี่ย ถ้า Rosewood เนี่ยบวมแน่ๆครับ คัดแทบจะไม่ออก หึ่มๆยันเล่นจบเลย จากประสบการณ์ตรงครับ เน้นว่าเครื่องเสียงไม่ดีนะครับ แต่ถ้าเล่นอยู่บ้าน แอมป์หรือ PA ดีๆเนี่ย เล่นแล้ววางไม่ลงครับ ถ้าจะเอาไปลุยๆเล่นกลางคืน ไม้หลังเป็น mahoggany หรือ Maple ดีกว่าครับ คุมง่ายกว่า
06-06-2010, 17:26
112 Offline
Member

RE: *************ระงับโครงการตามหา โปร่งไฟฟ้า ลุย ๆ ก่อนครับ***************
ขอบคุณน้า lekleklek ครับ คือผมมีรุ่นที่ ข้าง&หลังเป็นมะฮอกอยู่ตัวนึงที่ใช้อยู่ปัจจุบันน่ะครับ จึงหาอีก1หน่วยมาสลับกันเอาไปทำงาน เผื่อบูรณะน่ะครับ
ปล...Rosewood ให้เบสได้ขนาดนั้นเลยหรอครับ ชักน้ำลายไหลแฮะ (ว่าแต่RosewoodกับStriped Ebonyอันไหนเบสสนั่นกว่ากันเอ่ย)
06-06-2010, 17:52
kim_colombet Away
Senior member

Likes Given: 4
(06-06-2010, 17:26)lekleklek Wrote: โดยความเห็นส่วนตัวนะครับ ทรง D หรือ J เนี่ยถ้าเอาไปออกงาน ที่เครื่องเสียงหลากหลาย สถานการณ์แตกต่างกันไปในแต่ละสถานที่ พวกเครื่องเสียงห่วยๆเนี่ย ถ้า Rosewood เนี่ยบวมแน่ๆครับ คัดแทบจะไม่ออก หึ่มๆยันเล่นจบเลย จากประสบการณ์ตรงครับ เน้นว่าเครื่องเสียงไม่ดีนะครับ แต่ถ้าเล่นอยู่บ้าน แอมป์หรือ PA ดีๆเนี่ย เล่นแล้ววางไม่ลงครับ ถ้าจะเอาไปลุยๆเล่นกลางคืน ไม้หลังเป็น mahoggany หรือ Maple ดีกว่าครับ คุมง่ายกว่า

เห็นด้วยคับ Rosewood หึ่มหอนหนักจริงๆ เวลา ออก pa ยิ่งถ้าไม่ม่แผ่นปิดซาวน์โฮล ด้วยแล้ว Mahogany กลับตอบสนองได้ดีกว่าจริง ๆ แต่ก็มีกรณียกเว้นใน Gibson Songwriter วันนี้ ได้ฟังเสียง กีต้าร์ของน้าเวปแล้ว อลังการณ์จริงๆ ทั้งเสียงเบส และ ความใส
07-06-2010, 03:19
112 Offline
Member

ถ้าอย่างนั้น สำหรับลักษณะการใช้งานตามร้าน(เครื่องเสียงดีบ้าง ไม่ดีบ้าง) ควรหลีกเลี่ยง ไม้หลัง&ข้าง Rosewood ใช่มั๊ยครับ (ดีนะไม่ไปคว้า guild gad-50e เข้า 555)
07-06-2010, 11:50
kim_colombet Away
Senior member

Likes Given: 4
(07-06-2010, 11:50)112 Wrote: ถ้าอย่างนั้น สำหรับลักษณะการใช้งานตามร้าน(เครื่องเสียงดีบ้าง ไม่ดีบ้าง) ควรหลีกเลี่ยง ไม้หลัง&ข้าง Rosewood ใช่มั๊ยครับ (ดีนะไม่ไปคว้า guild gad-50e เข้า 555)

นั่นหละ ตัวหึ่มหอนเลย เคยใช้สมัยหนุ่มๆคับ สำหรับ guild gad-50E แต่เรื่องเสีงเปล่าๆ ยอมรับว่าใช้ได้เลย

หลังกะข้างเป็น Laminate Rosewood ก็พอโอเคคับ ถ้าอยากได้ Solid Rosewood จริง น่าจะมองไปที่กีต้าร์จาก US
07-06-2010, 14:13
112 Offline
Member

โอ้ว...เกือบแล้ว ขอบคุณน้าคิมครับ (ว่าแต่เรานี่ดื่มกันเมื่อไหร่ดีน้า 555)
07-06-2010, 14:59

Forum Jump: