Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
หัดตีคอร์ดครับ
Author Message
jeud Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
หัดตีคอร์ดครับ
อายุ 32 แล้วคับ เพิ่งจะมาหัดกีตาร์จริงๆจังๆ ครับ อยากฝึกตีคอร์ดให้เสียงนุ่มๆ ครับ เพื่อนแนะนำ clip หรือ ทฤษฎีให้หน่อยนะครับ จะเอาไว้ฝึกก่อนนอนซัก 2 ชม. ครับ

รู้สึกว่าตอนนี้จะมีปัญหาเรื่อง pattern ในการตีคอร์ดด้วยคับ (ไม่รู้ว่าใช้คำถูกรึป่าว) คือตีขึ้นลงขึ้นลงอะไรแบบนี้ครับ รู้สึกว่าพอเล่นไปกลางเพลงจะตีออกมั่ว เพื่อนแนะนำทฤษฏีจาก web ให้หน่อยนะครับ ภาษาอังกฤษก็ได้ครับ อยากตีคอร์ดเพราะๆ อะครับ

ขอบคุณมากครับ
31-05-2010, 15:04
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: หัดตีคอร์ดครับ
การตีคอร์ด มันไม่มีสูตรตายตัวแน่นอน เพราะมันคือการตีความ จากRhytum และ Beat ของเพลง ให้ออกมาเป็นเสียงกีต้าร์
จะตีคอร์ดให้เหมือนในแผ่น ก็ไม่ผิด
จะตีคอร์ดให้เป็นในแบบของเราเอง ก็ไม่ผิด

เพียงแต่
หัวใจของเรื่องนี้คือ 1.ไม่คร่อมจังหวะ และ 2.ไม่นับจังหวะผิด ก็ถือว่า ผ่านแล้ววว

ที่เหลือ ก็เป็นเรื่องของประสบการณ์ ที่จะต้องหัดฟัง และหัดเล่นตาม เยอะๆ

ส่วนการตีคอร์ดให้เสียงนุ่มๆ ปัจจัยสำคัญเลย อยู่ที่การ ลงน้ำหนักมือลงไปบน สายกีต้าร์
ถ้าอยากให้เสียงนุ่ม ก็ลองนึกถึงน้ำหนักมือที่เราอยากจะปัดฝุ่นผงที่ติดเสื้อผ้า แบบไม่ให้ยับนั่นแหละ น้ำหนักมือขนาดนั้นล่ะ ใช่เลย

ส่วนปัจจัยรองๆ มา ก็ขึ้นอยู่กับ ความบางของปิ๊กปิ๊ก ขนาดสายกีต้าร์ ชนิดและรูปทรงกีต้าร์ ตามลำดับ....
http://guitar.about.com/od/freebeginnerl..._two_7.htm
(( เนื้อหาตอนต้นอาจจะดูเป็นทฤษฎี แต่ถ้าอ่านตรงหัวข้อ "Make Sure:"เลยครับ จะตอบโจทย์ และเข้าใจง่ายขึ้น ))

*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 31-05-2010, 16:49 by SARUN.)
31-05-2010, 16:43
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: หัดตีคอร์ดครับ
(31-05-2010, 16:43)SARUN Wrote: ถ้าอยากให้เสียงนุ่ม ก็ลองนึกถึงน้ำหนักมือที่เราอยากจะปัดฝุ่นผงที่ติดเสื้อผ้า แบบไม่ให้ยับนั่นแหละ น้ำหนักมือขนาดนั้นล่ะ ใช่เลย

ในกรณีถ้าไฮเทคแล้ว และใช้ลูกกลิ้งดูดฝุ่น ก็พยายามลงน้ำหนักน้อยๆ เหมือนปูไต่น่ะครับ

[Image: 94915176.jpg]

Uploaded with ImageShack.us
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
01-06-2010, 10:13

Forum Jump: