Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มีช่างคนไหนในเมืองไทย ที่สามารถปรับขนาด(เหลา)คอกีต้าร์โปร่งได้บ้างครับ
Author Message
mai_911 Offline
Senior member

Likes Given: 0
มีช่างคนไหนในเมืองไทย ที่สามารถปรับขนาด(เหลา)คอกีต้าร์โปร่งได้บ้างครับ
กีต้าร์ของผมเป็นของ NNG ครับ ไม่ได้สั่งทำ แต่ว่าตอนนั้นไปดู พอดีว่าเค้าทำทรงที่ชอบ + กับสเป็กตามที่อยากได้ออกมา ก็เลยซื้อมา
เรื่องเดียวที่ไม่ชอบเกี่ยวกับกีต้าร์ตัวนี้ก็คือ คอมันกว้างไป (จริงๆก็คงไม่กว้าง แต่นิ้วผมสั้นไป อิอิ)
เล่นตัวเดียวมา 2 ปีกว่าๆแล้ว พยายามปรับมือให้ชิน และก็ค่อยข้างชินแล้ว ชอบเสียงมากๆ และคิดว่าคงเก็บไว้ตลอดชีวิต
แต่ว่า เวลาเล่นเพลงที่ต้องทาบนิ้วเยอะ มันเมื่อยมือชะมัดเลยครับ
แถมเวลาไปจับกีต้าร์ที่คอเล็กกว่านี้ รู้สึกว่าเล่นง่ายดีมาก เลยหวั่นใจนิดๆกับกีต้าร์ตัวเอง

เลยอยากถามว่า ผมสามารถปรับขนาดคอของมันได้หรือไม่ ถ้าได้ มีช่างคนไหนรับทำบ้างครับ รู้ว่างานนี้ งานช้างแน่นอน
ถ้าทำได้ก็ดี แต่ถ้าทำไม่ได้ ก็ต้องทำใจแทน
รบกวนด้วยนะครับ ^^
" If fear hasn't killed me yet, then nothing will "
(This post was last modified: 29-05-2010, 21:40 by mai_911.)
29-05-2010, 12:19
Find Like Post Reply
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
RE: มีช่างคนไหนในเมืองไทย ที่สามารถปรับขนาด(เหลา)คอกีต้าร์โปร่งได้บ้างครับ
ผมว่าช่างซ่อมหรือช่างทำกีต้าร์คนไหนก็คงทำให้ได้ถ้าจะรับทำแต่จะให้เหลาลงมาเหลือแค่ไหนนี่จะสื่อกับช่างอย่างไรครับ กีต้าร์ของเพื่อนตัวที่จับถนัดยังอยู่หรือเปล่า ถ้าอยู่ผมว่าอาจจะขอยืมไปให้ช่างดูเป็นตัวอย่าง

ทีนี้ของเดิมเสียงดีเป็นที่พออกพอใจแล้วผมไม่รู้ว่าเหลาคอให้เล็กลงแล้วเสียงจะเปลี่ยนไปไหมเพราะพี่เสริฐเคยบอกว่าขนาดของคอก็มีผลต่อเสียงเหมือนกันครับ
Just for fun!
29-05-2010, 20:26
Website Find Like Post Reply

RE: มีช่างคนไหนในเมืองไทย ที่สามารถปรับขนาด(เหลา)คอกีต้าร์โปร่งได้บ้างครับ
หลายตัวเลยครับ น้า Rasun ที่ผมจับแล้วถนัด เอาจริงๆก็สามารถเขียนเป็นรุ่นต่างๆได้เลย แล้วค่อยไปดู Profile ของคออีกทีว่าขนาดเท่าไหร่
ส่วนเรื่องเสียง เปลี่ยนแน่นอน แต่ก็เตรียมใจไว้แล้ว ขอแค่ทำได้ก็พอครับ ถ้าทำแล้วใช้ได้ดีเหมือนเดิมนะ

แต่ปัญหาหลักๆขอคอกีต้าร์ผมนะครับ คือมันกว้างไปสำหรับผม ส่วนความหนาไม่เกี่ยงครับ หนายังไงก็เล่นไหว
" If fear hasn't killed me yet, then nothing will "
(This post was last modified: 29-05-2010, 21:26 by mai_911.)
29-05-2010, 21:23
day Offline
Member

ผมว่าจะเอามาตินไปเหลาเหมือนกันครับ ชื้อมาถูกถูก คอมันเป็น u อยากใด้ v ครับ
30-05-2010, 00:38

(30-05-2010, 00:38)day Wrote: ผมว่าจะเอามาตินไปเหลาเหมือนกันครับ ชื้อมาถูกถูก คอมันเป็น u อยากใด้ v ครับ

น้า day จะเอาไปให้ช่างไหนเหลาดีครับ ??
30-05-2010, 11:58

Forum Jump: