Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Drop in long saddle & Bracing
Author Message
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

Likes Given: 0
Drop in long saddle & Bracing
การ Drop in long saddle นี่มีข้อดียังไงเหรอครับ แล้วความแตกต่างของการ bracing แบบต่างๆคืออะไรเหรอครับ ช่วยอธิบายข้อแตกต่างและข้อดีของแต่ละแบบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
04-12-2007, 21:43
Find Like Post Reply
sanghais Offline
Member

RE: Drop in long saddle & Bracing
ยอดจุฬาเคยตอบไว้ที่บ้านร้างกว่า

Saddle แบบ Drop In Long Saddle จะมากับกีต้าร์รุ่น Vintage ซะส่วนใหญ่
มีความแตกต่างกับ Saddle แบบ Compensated Standard Belly ตรงที่

Drop In Long Saddle จะมีเสียงย่าน Bass ที่กลมและนุ่มนวลกว่า
Drop In Long Saddle มีความเพี้ยนสูงกว่า (intonation)
Drop In Long Saddle ให้ Sustain ที่นิ่งกว่าหมายถึง ช่วง Release มันช้ากว่า

ส่วนเรื่องBracing นี่คือ รูปแบบ การเอาชิ้นไม้ มาวางทางด้านหลัง ของไม้หน้ากีต้าร์ครับ.. ถ้ากีต้าร์ทรงเดรสนอร์ท ส่วนใหญ่ก็วางแบบ x- pattern ถ้ากีต้าร์คลาสสิกส่วนใหญ่ก็วางแบบFan. ตามที่ผมเข้าใจ รูปแบบของการวางไม้นี้ ก็คือการออกแบบ คาเร็คเตอร์ของเสียงกีต้าร์ครับ...
05-12-2007, 08:45
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

RE: Drop in long saddle & Bracing
แล้ว saddle แบบ 2 ชิ้นนี่มันมีข้อดีข้อเสียอย่างไรเหรอครับ ขอบคุณครับ
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
05-12-2007, 21:35
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Saddle สองชิ้น ว่ากันว่า intunation ตรงกว่า Saddle เดี่ยว (ซึ่งผมเห็นว่า ชิ้นเดียวแบบ Compenset มันก็ตรงเยี่ยมอยู่แล้ว)
Saddle สองชิ้นว่ากันว่า ทำให้น้ำหนักการกดของสายที่ทับลงบน Piezo Balance กว่า
เพราะ สาย 1 และ 2 ที่มีแรงกดน้อยกว่า สาย 3-6 ทำให้สาย 1-2 เสียงเบากว่า 3-6
ถ้าแยก Saddle แล้วเสียงจะดังเท่ากันทุกสาย (ซึ่งผม ก็เห็นว่า Saddle แบบเดียว ก็ Balance ดีนะ)
[Image: myworkspace.jpg]
06-12-2007, 00:12
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
Guitar Bracing: มีประโยชน์หลัก 2 ประการ เรื่องเสียงนั้นเกิดจากการปรับรูปร่างและความหน้าบางของ bracinng (รวมไปถึง Back Bracing ด้วย) แต่ความจำเป็นที่ต้องมี bracing คือความแข็งแรกของกีต้าร์ครับ

แต่ที่นิยมมากที่สุดคือ X Bracing เพราะกระจายแรงสั่นของสายที่ถ่ายผ่าน Saddle มาที่ bridge เพื่อทำให้ไม้หน้าสั่นสะเทือนเพื่อสร้างเสียงได้ทั่วทั้งแผ่นดีกว่า แต่ละ brand ที่ใช้ X Bracing ก็ปรับรูปร่าง ความหนาบาง เพิ่มลดชิ้นส่วนย่อยบางชิ้นเพื่อให้ได้เสียงที่ต้องการครับ
06-12-2007, 11:31
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

yodchula Wrote:Saddle สองชิ้น ว่ากันว่า intunation ตรงกว่า Saddle เดี่ยว (ซึ่งผมเห็นว่า ชิ้นเดียวแบบ Compenset มันก็ตรงเยี่ยมอยู่แล้ว)
Saddle สองชิ้นว่ากันว่า ทำให้น้ำหนักการกดของสายที่ทับลงบน Piezo Balance กว่า
เพราะ สาย 1 และ 2 ที่มีแรงกดน้อยกว่า สาย 3-6 ทำให้สาย 1-2 เสียงเบากว่า 3-6
ถ้าแยก Saddle แล้วเสียงจะดังเท่ากันทุกสาย (ซึ่งผม ก็เห็นว่า Saddle แบบเดียว ก็ Balance ดีนะ)

เคยใช้กีต้าร์ที่ใช้ Saddle แบบอันตรงอันเดียวแต่ตัดเป็นสองส่วน แยกชิ้นละสามสาย วางลงไปจะยาวกว่า รุ่นปกติ ก็ Balance ดีครับ
Acoustic is my life..........
06-12-2007, 11:46
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: