Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยแนะนำกีต้าร์คลาสสิคหน่อยครับมีงบ5-9หมื่น
Author Message
ไข่ไก่ Offline
Senior member

Likes Given: 31
RE: ช่วยแนะนำกีต้าร์คลาสสิคหน่อยครับมีงบ5-9หมื่น
ผมเกือบจบเล่มสามครับ เล่มหนึ่งมีเพลง love me tender ที่ Elvis อัดแผ่นเสียงกับกีตาร์
classic ฟังแล้วก็เพราะดี เขาไม่ได้ห้ามร้องเพลงกับกีต้าร์คลาสสิคครับ เพลงเยอะแยะเขาก็
ร้องกับกีต้าร์คลาสสิคครับ ขนาดร้อง duet กับกลองก็ยังมีคนทำครับ
เล่มสองสมัยผมท้ายเล่มมี asturias ที่น้องเบิรด์เขาแสดงบ่อย ๆ
กับ rescudos de la alhramba ที่ John Williams เล่นที่ Berlin ค.ศ.1998
ต่อหน้าคนดูเป็นหมื่น
เล่มสามส่วนใหญ่จะเป็นของ F Tarega เพลงที่เห็นน้องเบิรด์เล่นบ่อยก็คือ Grand Jota
เป็นเพลงที่รวมเทคนิคของกีต้าร์คลาสสิคสมัยใหม่ไว้เกือบจะทุกอย่างในเพลงเดียว
รู้สึกจะยาวสิบกว่าหน้า เล่นกันนานสิบกว่านาทีก็หมด
เดี๋ยวนีนี้มีถึงเล่มสิบห้าเลยหรือครับ

สำหรับคนไทยที่ขาดไม่ได้คือเพลงพระราชนิพนธ์ครับ เราจะเห็นถึงพระอัจฉริยะภาพของพระองค์ทางดนตรีในการประพันธ์เพลง แม้แต่ต่างประเทศก็ยังมีนำไปใช้เป็นแบบเรียน
เล่นให้ครบทุกเพลงเลยนะครับ ชุดแรกง่ายหน่อย ชุดสอง sweet words ค่อนข้างยาก
แต่ก็ไพเราะทุกเพลง ทั้งยังคุ้นหู เวลามีแขกต่างประเทศมาผมจะเล่นเพลงนี้แหละ
และบอกเขาอย่างภาคภูมิใจเลยว่านี่คือเพลงของพ่อหลวงของเรา
ผมเห็นคุณหนึ่งที่นิ้วสั้น ๆ ในเวปเรานี่แหละมา arrange เพลงพระราชนิพนธ์เป็น style เขาอีกแบบก็เพราะดีมาก ๆ ถ้าเจอเขาก็ขอให้สอนให้ได้นะครับ

สรุปว่าจะร้องกับอะไรก็ได้ ถ้าคุณคิดว่ามันพอร้องได้ก็ร้องเลยครับ
กีต้าร์โปร่งสายเหล็กก็ยังมีคนเอาไปเล่นเพลงคลาสสิคเลยครับ
และถึงจะจบเล่มสิบห้าแต่ยังมีหลายพันหลายหมื่นเล่มให้เล่นหรือเรียนต่อไปอีก
จริง ๆ แล้วความรู้ส่วนใหญ่ไม่ได้อยู่ในหนังสือครับ

น้องทดลองเล่นให้มากที่สุดนะครับก่อนซื้อ เงินทองของหายาก
สงสัยโทรเลย 081-8707461
28-05-2010, 21:18
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ช่วยแนะนำกีต้าร์คลาสสิคหน่อยครับมีงบ5-9หมื่น - by ไข่ไก่ - 28-05-2010, 21:18

Forum Jump: