Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยแนะนำกีต้าร์คลาสสิคหน่อยครับมีงบ5-9หมื่น
Author Message
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
RE: ช่วยแนะนำกีต้าร์คลาสสิคหน่อยครับมีงบ5-9หมื่น
ขอเสียมารยาท (ทำบ่อยเลย อิ..อิ..Tongue) แสดงความคิดเห็นนะครับ
คุณหมวกคาวบอย น่าจะมีความเข้าใจคลาดเคลื่อนนิดหน่อยเกี่ยวกับคุณลักษณะของกีตาร์คลาสสิก
ในฐานะที่เป็นรุ่นพี่ จบจากสยามฯเหมือนกัน เล่มสุดท้ายที่ผมเรียนคือเล่มที่ 15 (ถ้าจำไม่ผิด) Cool

กีตาร์คลาสสิก 99% ใช้เล่นเพลงคลาสสิกเป็นหลัก เน้นบรรเลง ไม่นิยมเล่นกับเพลงร้องทั่วไป
ไม่ต้องบอกนะครับว่าเพลงคลาสสิกเป็นยังไง นี่ผมพูดตามหลักการเลยนะครับ
มีบ้างที่ใช้เป็นเล่นเป็นเมโลดี้ประกอบในเพลงร้องเหมือนกัน

หากคุณหมวกคาวบอยนำกีตาร์คลาสสิกไปเล่นเพลง Folksong ตามร้านอาหาร
ผมจะตามไปฟัง..ถึงแม้จะอยู่จันทบุรีก็ตาม อยากฟังว่าจะได้ซาวด์อย่างไร
คือว่า..ซาวด์มันแคบมาก หากจะไปเล่นกับเพลงร้องที่ค่อนข้างหลากหลายในปัจจุบัน

Yamaha C40 ที่ใช้ตอนนี้ ราคาก็ไม่น่าเกิน 3,000 บาท
หากจะกระโดดข้ามขั้นไปเล่น 50,000 -90,000 บาท ผมเห็นว่ามันค่อนข้างแปลก
ควรศึกษาให้ถ่องแท้ จนรู้จักและเข้าใจความต้องการของตัวเอง
ช่วงนี้ก็ใช้กีตาร์หวีห่างไปก่อน พอมีประสบการณ์มากขึ้นค่อยซื้อกีตาร์หวีถี่ขึ้นเรื่อยๆ

แต่ไม่เป็นไรครับ..คนมีตังค์ทำอะไรก็ไม่น่าเกลียด Rolleyes
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
28-05-2010, 10:14
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ช่วยแนะนำกีต้าร์คลาสสิคหน่อยครับมีงบ5-9หมื่น - by ยอดเยี่ยม - 28-05-2010, 10:14

Forum Jump: