Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ไฟรั่วทำไงดีครับ
Author Message
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
RE: ไฟรั่วทำไงดีครับ
จริงๆ ผมอยากเขียนอะไรเยอะนะ...

เอางี้(อย่างนี้)....เริ่มจาก "ภาษาดอกไม้" ก่อนเถอะ! ภาษาเนี๊ยะ(อย่างนี้)ฟังกี่ครั้งก็ชื่นจาย(ใจ)

โอเค้? (โอเคมั๊ยครับ)

ป.ล.กระทู้ไฟรั่ว 55555
============ เพื่อความบันเทิง =============

(This post was last modified: 06-12-2007, 07:55 by Tai Labour.)
06-12-2007, 07:53
Website Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
คั่นโฆษณาประชาสัมพันธ์ภาษาไทย

ถ้าคุณรู้ว่าต้องพูดต้องเขียนอย่างไรจึงจะถูกต้องตามหลักวิชาภาษาไทยและเพื่อการอนุรักษ์ภาษาของชาติ....แสดงว่าคุณมีความรู้ ส่วนจะปฏิบัติตามหรือไม่เป็นความพอใจส่วนตน

ถ้าคุณไม่แน่ใจว่ารู้จริงในคำใดๆในภาษาไทย นั่นไม่แปลก แสดงว่าคุณยังไม่รู้ จึงอาจจะเขียนหรือพูดตามที่คุณคุ้นเคยมาจากคนอื่น

ผมเป็นทั้งผู้รู้และไม่รู้..จึงพยายามใฝ่รู้โดยเฉพาะอย่างยิ่งภาษาไทย

แม้คุณเป็นนักร้องเพลงไทยที่มีชื่อเสียงของประเทศ...หากพูดหรือร้องออกสำเนียงภาษาไทยไม่ชัดหรือผิดหลักวิชาการ...ความภูมิใจจะมีเพียงใด
รวมถึงนักแต่งเพลงไทยด้วยเช่นกัน

คนไทยยังต้องทึ่งกับต่างชาติบางคน
ต่างชาติก็ยังต้องทึ่งกับคนไทยบางคน

รณรงค์อนุรักษ์ภาษาไทยนั้นเป็นเรื่องของความห่วงใยที่มีต่อเยาวชนของชาติ
แต่ผมว่า...ทำเพื่อตัวคุณเองเถิด..แล้วชาติจะพลอยได้รับผลจากการกระทำของคุณ

ส่วนภาษาพูด..หากคิดค้นคำใหม่ๆขึ้นมาก็ดีนะครับ คำใหม่บางคำยังนำไปบรรจุศัพท์ไว้ในพจนานุกรม
ขออย่างเดียวยึดมั่นไว้ในใจว่าเราคนไทยจะสร้างสรรค์..แต่ไม่คิดทำลายภาษาไทย
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
06-12-2007, 12:15
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
[quote=povation]
คั่นโฆษณาประชาสัมพันธ์ภาษาไทย

/quote]

นี่ขนาด โฆษณา ยังขนาดนี้
ถ้าเข้าสู่รายการปกติ จะสนุกขนาดไหน เนี่ยยย

สำหรับโฆษณาชิ้นนี้.....เห็นพ้องต้องกันครับBig Grin
06-12-2007, 13:03
Find Like Post Reply
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
ขอบคุณพี่ชายทั้งสองที่ห่วงใยครับRolleyes

รายงานจาก..สำนักงาน กอบกู้ กระทู้ล่มเเห่งชาติ 555:Big Grin

เรื่องตู้เเอมป์ มีไฟรั่ว ....

กระผม ได้ดำเนินการ ซักถามจากผู้รู้ ได้ความมาหลายวิธีดังนี้

อย่างเเรกที่ทำได้ง่ายๆ ก็คือ นำ สายไฟ มาพัน บัดกรีง่ายๆ หรือ ทำการประกบ ยึดติด กับส่วนใดๆส่วนหนึ่งก็ได้ ที่เป็นโลหะ ของตัวตู้กีตาร์
เเล้วนำปลายสาย ไปจุ่ม ปัก หรือ ประกบเข้ากับ ดินที่มีความชื้นพอเหมาะ

จริงๆ ก็เเบบเดียวกับการ เเก้ปัญหา ไฟรั่วใน คอมพิวเตอร์ ที่นำสายไฟไปผูก ติดต่อ กับ ลูกกรงระเบียง หรือ โลหะชิ้นใหญ่ๆ

การใช้พรมวางปู ก็ช่วยได้

หากมีเวลาน้อยนะครับ....จริงๆ นำไปตรวจดูน่าจะปลอดภัย สบายใจกว่า

เดี๋ยวรอพี่ๆเพื่อนๆ สมาชิก....อาจมีข้อมูลเพิ่มเติมลงมาอีก

หากผิดพลาประการใด ขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วย
โอเค้? (โอเคมั๊ยครับ)
ขอยืมท่านพี่Labour นะครับ.....กระทู้ไฟรั่ว 55555

รักพี่น้องเสมอ จาก..สำนักงาน กอบกู้ กระทู้ล่มเเห่งชาติSmile

Attached Files Image(s)

............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

06-12-2007, 13:24
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
povation Wrote:คั่นโฆษณาประชาสัมพันธ์ภาษาไทย

ถ้าคุณรู้ว่าต้องพูดต้องเขียนอย่างไรจึงจะถูกต้องตามหลักวิชาภาษาไทยและเพื่อการอนุรักษ์ภาษาของชาติ....แสดงว่าคุณมีความรู้ ส่วนจะปฏิบัติตามหรือไม่เป็นความพอใจส่วนตน

ถ้าคุณไม่แน่ใจว่ารู้จริงในคำใดๆในภาษาไทย นั่นไม่แปลก แสดงว่าคุณยังไม่รู้ จึงอาจจะเขียนหรือพูดตามที่คุณคุ้นเคยมาจากคนอื่น

ผมเป็นทั้งผู้รู้และไม่รู้..จึงพยายามใฝ่รู้โดยเฉพาะอย่างยิ่งภาษาไทย

แม้คุณเป็นนักร้องเพลงไทยที่มีชื่อเสียงของประเทศ...หากพูดหรือร้องออกสำเนียงภาษาไทยไม่ชัดหรือผิดหลักวิชาการ...ความภูมิใจจะมีเพียงใด
รวมถึงนักแต่งเพลงไทยด้วยเช่นกัน

คนไทยยังต้องทึ่งกับต่างชาติบางคน
ต่างชาติก็ยังต้องทึ่งกับคนไทยบางคน

รณรงค์อนุรักษ์ภาษาไทยนั้นเป็นเรื่องของความห่วงใยที่มีต่อเยาวชนของชาติ
แต่ผมว่า...ทำเพื่อตัวคุณเองเถิด..แล้วชาติจะพลอยได้รับผลจากการกระทำของคุณ

ส่วนภาษาพูด..หากคิดค้นคำใหม่ๆขึ้นมาก็ดีนะครับ คำใหม่บางคำยังนำไปบรรจุศัพท์ไว้ในพจนานุกรม
ขออย่างเดียวยึดมั่นไว้ในใจว่าเราคนไทยจะสร้างสรรค์..แต่ไม่คิดทำลายภาษาไทย

อืมม...โฆษณาดีมีสาระ...Cool
06-12-2007, 13:42
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
SARUN Wrote:สำหรับโฆษณาชิ้นนี้.....เห็นพ้องต้องกันครับBig Grin

เห็นด้วยกับน้าซ่าส์อีกละ...

อุ๊บส์ส์ส์ส์

กระผมเห็นด้วยกับน้าศรัญย์อีกแล้วครับTongue
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

06-12-2007, 15:02
Find Like Post Reply
Roundback

ไฟรั่ว..มี Safe-T-Cut ก็ไม่ค่อยน่ากลัว
ความลับรั่ว..มี..ซัก-ที-คะ..น่ากลัวจริงๆ
All I Have
06-12-2007, 15:10

สวัสดีครับพี่นิมิต

ผมมีเพลง พระราชนิพนธ์ บันทึกเสียงไว้ ในเเบบ กีตาร์โปร่งตัวเดียว ในเเบบที่ผมเล่น
อยากลองเสนอ ให้ เพื่อนๆสมาชิกใน ที่นี่ได้ฟังกัน
อัดไว้มีอยู่หลายเพลง เเต่ ตอนนี้ นำมาเสนอ เเค่ 2 เพลงก่อน คงเป็นการเหมาะ ในช่วงเทศกาลเฉลิมฉลอง อันเป็น มหามงคลนี้

ขอขอบคุณ... คุณอ้วน armchair เเละ.. ธนิก ศรสงคราม สำหรับการบันทึกเสียง.
.ขอบคุณ guitar guild เสียงไพเราะ .จาก ธนิก ศรสงคราม

love in spring ลมหนาว ...
..เพลงนี้ ผมเรียบเรียง เเละ บันทึกเสียงขึ้นใหม่ เพื่อนำไปใช้ใน ภาพยนต์เทิดพระเกียรติ์ เเด่พระผู้ทรงธรรม
ในฐานะ ผู้กำกับเสียงของถาพยนต์ ตอนหนึ่ง ในทั้งหมด8ตอน ซึ่ง เป็นงานที่ภาคภูมิใจมาก
จริงๆ มีเพลงที่ใช้ ในถาพยนต์เรื่องนี้ อีก2เพลง เเล้วจะ ทยอยนำมาเสนอในต่อไปครับ

candle light blues เเสงเทียน ....
.เพลงนี้อัดตัวอย่างไว้ เพื่อนำไปใช้ ในงานที่กำลังทำ ในตอนต่อไป

ขอบคุณที่เข้ามาฟังครับ
หัทยา สงวนสิน
6/12/2007
.........................
คิดว่าคงเป็นประโยชน์กับที่นี่ ......รบกวนพี่นิมิต ช่วยลงให้ด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ
.................................................................................................

Rolleyes

กะลังส่งเพลงมาให้ฟังกัน ...อิอิBig Grin

ข้าพเจ้า...หัทยาป่วนเมือง

ขอทำดีล้างบาป.......เเง๊ๆๆๆๆ Smile เห็นหมู่นี้ บ้านสงบ ...มะน่าเยยหนู..(ไม่ น่า เลย หนู)

เปนคนดีเปนยากจริ๊ง..งง...กำ
(เป็นคนดีเป็นยากจริงๆ กรรม)

กระทู้ไฟรั่วนะน้า....Sad
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

06-12-2007, 15:36
Roundback

อะไรรั่ว....ก็เข้าๆมาเหอะ..เดี๋ยวช่วยๆกันอุดเองละ
All I Have
06-12-2007, 15:42

หนีละ ตื่นมาตั้งเเต่ตี 3 เดี๋ยวโดน น้าๆ เห็นหนูรั่ว เอาขี้เถ้ายัดปากตายBig Grin

อ้ายย เจื๋อ ถอย..ย

คร๊อก...ก..ก.ก

Attached Files Image(s)

06-12-2007, 15:55

Forum Jump: