Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 1 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ปล่อยสุดที่รัก fender 2004 ฉลองครบรอบ 50 ปี
Author Message
lungdang Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: ปล่อยสุดที่รัก fender 2004 ฉลองครบรอบ 50 ปี
fender คงต้องการยกระดับกีต้าร์ทีผลิตในปี 2004 ให้เป็นรุ่นพิเศษตามๆกันไปด้วย โดยเฉพาะรุ่น american standard ที่มี plate สีเงินด้านหลังให้มีตรา 50th anniversary เพื่อให้เหมือนกับรุ่นพิเศษ ทำให้ดูแยกกันแทบไม่ออก ...โดยเฉพาะสีซันเบิร์น
ลุงแดง รูปหล่อ
05-06-2010, 08:13
Find Like Post Reply
Noname Offline

Likes Given: 1
RE: ปล่อยสุดที่รัก fender 2004 ฉลองครบรอบ 50 ปี
ผมคิดอยู่เหมือนกันว่าอาจมีปัญหาถ้าตอบแบบนี้ แต่ผมอยากให้ข้อมูลที่ถูกต้อง และยืนยันว่าไม่ได้มั่ว

50th ltd ฉลองstrat ครบ50ปีในปี04 ของอเมริกาเรื่องที่มี3รุ่นผมยืนยันครับ ผมเคยเห็นด้วยตาและจับๆมาบ้างทั้งสามรุ่นแล้วที่บ้านพี่ท่านนึง และตัวผมเองมีไว้เองหนึ่งตัว ปี2004

ผมหาข้อมูลพอสมควรก่อนจะตัดสินใจซื้อ ผมมีบทความในกีต้าร์แม็กของคุณเอ๋ Wizard ซึ่งเป็นบทความเดียวกับที่ลงไว้ในweb musicconcept ช่วงปี2004 เลยครับ ยืนยันเรื่องนี้ แต่ขออภัยด้วย ผมไม่มีscan

ถ้า Am Series 50th LTD ก็แยกง่ายๆครับว่ามีกล่องtweed 50th หรือเปล่า ถ้าไม่มี แสดงว่ากล่องไม่originalแล้วแน่นอน แต่ตัวกีตาร์อาจจะใช่ก็ได้ ที่นี่ต้องมาดูที่กีตาร์แล้วว่าจริงๆมันเป็น50th ltd หรือเปล่าครับ ดูspecแบบที่บอกครับ รุ่น50th LTD จะแพงกว่ารุ่นปกติครับ

ช่วงปี2004 ที่ผมหาข้อมูลจะไปซื้อ ผมก็ดูรุ่นธรรมดาปี2004 ที่อยู่ในร้านและตามที่ต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นam series หรือ am deluxe ที่neckplate จะมีตรา50th logoครับ อันนี้ขอไม่ยืนยันว่าทุกตัวแล้วกันครับ ปี2004 Fenderจะฉลอง50ปี โดยการปั้มNeckplate 50th ที่รุ่นธรรมดาด้วยครับ ตัวในFrontline อาจจะรูปจากคนละปีก็ได้ หรือจริงๆเขาอาจจะไม่ปั้มทุกตัวจริงๆ แต่ยืนยันว่าถ้า50th ltd ต้องมีspecตามที่ผมกล่าวมา

แต่เรื่องนี้คนเข้าใจผิดกันมากครับ ในEBay ก็ยังมีคนเอาปี2004 ที่มีตรา50thที่neckplate มาขายแล้วระบุว่าเป็น50th LTD กันบ่อยๆ

อย่างPRS Custom นั้น ถ้าปี2005 ทุกตัวที่trussrod cover จะมีตรา20th อยู่ แต่รุ่นที่เป็น20th LTD จริงๆ Fingerboard จะเป็นInlay Bird in flight ไม่ใช่Inlayปกติ (ผมเคยไปทักเรื่องนี้กับพี่ท่านนึงที่ลงขายรุ่นนี้ไว้ จนมีคนมาว่าผมไปแล้ว สองปีผ่านไปผมเผลอตัวมาทำอีกแล้ว แต่ก็อยากให้คนได้ข้อมูลที่ถูกต้องครับ)

ปล. จริงๆข้อมูลในfender frontline มีไม่ครบน่ะครับ บางรุ่นก็ไม่มี จะมี50th ของMexico ที่เป็นสีทองทั้งตัวกะgigbag 50th แบบพิเศษอีกรุ่นนึง
กีตาร์ตัวของผมเองครับ
[Image: attachment.php?aid=16679]
(This post was last modified: 07-06-2010, 01:48 by Noname.)
05-06-2010, 09:30
kaka Offline
Member

Likes Given: 2
ดูจาก Avatar ก็พอจะรู้ครับว่าต้องเชื่อใคร
kaka เล่นแต่กีตาร์ เก่าเก่า
05-06-2010, 10:03

ผมต้องขออภัยคุณปูดและเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

หลังจากเหตุการณ์เรื่องprs 20th เมื่อซักสองปีก่อน ที่ผมไปแย้งข้อมูลแล้วโดนว่า ทำให้ครั้งต่อๆมา เวลาผมเห็นว่าคนขายประกาศไม่ตรงกะข้อมูลที่ผมมี ผมจะใช้emailหรือโทรไปบอกโดยส่วนตัว ไม่ใช้วิธีโพส แต่ครั้งนี้ผมเผลอครับ รีบโพสไปหน่อย ส่วนนึงเพราะwebนี้เห็นคนน้อย เลยรู้สึกว่ากันเอง แย้งก็ไม่เป็นอะไร และผมก็เห็นบางคนก็แย้งข้อมูลในหน้าซื้อขายเหมือนกัน ขออภัยด้วยครับ

ผมรู้เรื่องกีตาร์ไม่เยอะ จะเห็นว่าในการโพสกระทู้ บางทีผมก็ปล่อยไก่ในหลายๆเรื่อง และถ้าเทียบเวลาที่ผมเริ่มมาสนใจและมีปัญญาหากีตาร์ได้ ก็เพิ่งไม่กี่ปีถ้าเทียบกับหลายๆคน แต่กะกีตาร์บางรุ่น บางตัวผมก็พอจะทราบบ้างเพราะผมหาข้อมูลซ้ำแล้วซ้ำเล่าเพราะอยากได้ ยิ่งกีตาร์ผม4 ตัวที่ผมมีตอนนี้ ส่วนใหญ่แต่ละตัวกว่าจะตัดสินใจซื้อ กว่าจะเก็บเงินหลายปี ผมหาข้อมูลแล้วหาข้อมูลอีกครับ ถามหลายความเห็น emailหาหลายคน บางทีเริ่มแรกก็คือการตั้งกระทู้ถามคำถามโง่ๆ ปล่อยไก่ตามwebต่างๆน่ะแหละครับ และ50th am deluxe ก็เป็นหนึ่งในนั้น ซึ่งทำให้ผมพอทราบข้อมูล50thอีกสองรุ่นด้วย ถึงขนาดที่ผมใช้logo 50th ในwebต่างๆมาตั้งแต่ปี2004 แล้ว และในอนาคตถ้าเป็นไปได้ก็อยากได้ 50th masterbuilt ซักตัวด้วย

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ผมขอชี้แจงและแจ้งข้อมูลที่ผมทราบนะครับ แล้วหลังจากนั้นซักระยะผมจะกลับมาลบความเห็นผมทั้งหมดครับ ไม่ได้ชวนทะเลาะหรือเถียงนะครับ แต่อยากจะชี้แจงจริงๆ ต้องขออภัยด้วย

เริ่มแรกผมไม่เคยบอกว่าMasterbuilt 1954 เป็นtweed case นะครับ ย้อนไปดูผมโพสได้ ผมบอกว่าอีก2รุ่นเป็นtweed case ครับ กีตาร์รุ่นMasterbuilt 1954 นี้คนซื้อจากร้านจะได้case 2 กล่องเลยเลยคือstandard กะตัวfoam fitที่มี50th logo ซึ่งเลียนแบบเคสของ1954 ครับ (แต่เคสstrat 1954 จริงๆไม่มีlogo) เจ้าของหลายคน เวลาเอามือสองมาปล่อยทางEBay มักจะเอาเคสธรรมดาขายทิ้งไปซะก่อนแล้ว เพราะเห็นว่าไม่จำเป็นต้องเก็บไว้ และstandard case มันหาที่ไหนก็ได้ หลายคนเลยเก็บไว้แค่case เดียว และเวลามีของมือสองมาขายตามebay หรือตามร้านมือสอง ก็มักจะมีcase เดียวแล้ว อีกเรื่องนึงคือปัญหาด้านการshipด้วย ทำให้คนขายมักเลือกขายกีตาร์กะcase เดียว case อีกอันเอาไปขายแยก เรื่องได้2เคสนี้ frontlineก็ไม่พูดถึง

ผมไม่ได้บอกว่าam deluxe 50thเป็นash นะครับ ถ้าไปดูที่ผมโพสไว้ บอกข้อต่างเรื่องam deluxe ธรรมดากะรุ่นlimited 50th เฉยๆ ที่เป็นash ผมพูดถึงรุ่น50th am series ครับ
ตัวam deluxe ผมรู้ดีว่าเป็นalder และโพลีฟินิชเพราะมันเป็นกีตาร์ผมเอง

ตัวผมเองก็มีfender frontline ปี2004 ครับ ซื้อมาวันเดียวกับวันที่ซื้อกีตาร์ผมน่ะแหละครับ ผมไปเปิดดูfender frontlineแล้ว ซึ่งรายละเอียดบางอย่าง ผมไม่ได้สนใจมันมาก่อนครับ ผมเปิดfrontline แล้ว ขอชี้แจงดังนี้

1. เริ่มที่50th am deluxe
หน้า 8ที่คุณปูดscan มามันระบุว่าเป็นBrown Tolex จริงๆด้วยครับ สารภาพว่าก่อนหน้านี้ผมไม่เคยสนใจว่าไอ้ Brown Tolex มันเป็นแบบไหนแน่ ก่อนหน้านี้ไม่เคยสนใจจะรู้ ตอนอ่านfrontlineก็อ่านผ่านๆไม่ใส่ใจ คิดว่ามันก็แบบเดียวกะtweed case แต่เรียกอีกอย่างนึง มาดูรายละเอียดแล้วจึงคิดว่ามันไม่ใช่ มันคล้ายกันแต่ไม่เหมือน ผมยืนยันว่าเคสของรุ่นนี้คือtweed case ที่มีlogo 50thปักอยู่ครับ tweed ถ้าไปดูspecคร่าวๆที่หน้า 84-85 รุ่นนี้จะอยู่บนสุดเลย จะระบุว่าcase รุ่นนี้คือ VTC (Vintage Tweed case) แบบนี้ Frontline ก็ลงข้อมูลขัดกันเองแล้วครับ ซึ่งขอยืนยันว่าtweedนี่เป็นข้อมูลที่ถูก เพราะมันเป็นกีตาร์ที่ผมมีตัวที่โพสรูปให้ดูเลยครับ คือcaseเป็นผ้าหุ้มสีไข่ไก่ เหมือนamp fender deluxe reissue ที่เป็นtweed ไม่ใช่brown tolexครับ ดูรูปกีตาร์ผมข้างบน กะภาพที่ผมโพสข้างล่างนะครับ

2. ในส่วนของ american series 50th
อ้างถึงหน้า 63 ที่คุณปูด scan มา มันไม่ได้บอกว่าเป็นไม้อะไรและfinishอะไร
แต่จากรูปในหน้านั้น แค่ดูจากรูปในหน้านี้มันค่อนข้างจะแน่ว่าเป็นไม้ ashนะครับ ไม้alder บนfender น้อยมากๆที่จะลายแบบตัวในรูปครับ (และอย่างที่บอกว่าผมเคยเห็นรุ่นนี้ตัวจริงแล้ว ตัดสินด้วยตาก็ค่อนข้างแน่ใจว่ามันเป็นash)

ที่นี้ถ้าไปเปิดspec หน้า 84-85 ดู เป็นตัวแรกสุดของam series เลย มันมีข้อมูลดังนี้
color มีแค่สี03 สีเดียวครับ ซึ่งสี03 คือ 2 tone sunburst สีอื่นไม่ใช่รุ่นนี้ครับ

พอดูรายละเอียด มันดันบอกว่าbody เป็นalder จริงๆ แถมดันระบุว่าเป็นstandard model case อีกตังหาก ที่นี้ถ้าไปเปิด bluebook ของelectric guitar 12th edition ซึ่งเล่มนี้ผมซื้อมาเพราะคุณปูดแนะนำนั่นแหละ ที่หน้า 358 (ถ้าเป็นedition เก่ากว่านี้ก็อาจจะอยู่ที่หน้าอื่น) กีตาร์รุ่นนี้จะระบุว่าเป็นไม้ash ครับ ซึ่งผมคงพูดได้แค่frontline ลงผิดแล้วไม่เช็คให้ดีครับ (เหมือนกรณีcase am deluxe ที่ขัดกันข้างบน) จริงๆbluebookก็มีข้อมูลผิดเยอะเช่นกันครับ แต่อันนี้ผมเอามาอ้างอิงเพราะผมมั่นใจว่าbluebookเป็นข้อมูลที่ถูกครับ frontline ลงผิดซะเอง

ส่วนเรื่องamerican series 50th ผมจำเรื่องfinish ผิดครับ รุ่นนี้เป็นโพลียูริเทนเหมือนตัวam deluxe ครับ ที่เป็นไนโตรเซลลูโลสมีเฉพาะตัวmasterbuilt ขออภัยด้วยครับ (ความเห็นก่อนนี้ผมโพสว่าถ้าจำไม่ผิด finishเป็นnitro ไม่ได้ฟันธงนะครับ)

อันนี้ผมมาเปิดบทความของคุณเอ๋wizard "ฉลองครบรอบ 50ปี ตำนานกีตาร์" ในguitarmag ของปี04 มาconfirm แล้ว (บทความนี้ลงในweb ของตัวแทนไทยช่วงปี04 ด้วย ผมยังคิดจะsaveเก็บไว้ แต่ผมลืม แล้วmusic concept เอาบทความออกไปซะก่อน)

ในบทความคุณเอ๋ระบุว่านอกจากเป็นPoly Finish แล้วยังมี2ลักษณะที่ผมพูดถึงคือ
premuim ash body
caseเหมือน am deluxe 50th คือเป็นtweed+ปัก50th logo

ทั้งสองอย่างนี้ ขอconfirmว่ามันจริงครับ เพราะว่าตอนผมไปซื้อกีตาร์ผม และตอนไปเยี่ยมบ้านพี่ท่านนึง กีตาร์รุ่นนี้ก็ตั้งเด่นเป็นสง่าอยู่ และผมก็ได้จับได้ลองด้วย แต่เนื่องจากมันไม่ใช่กีตาร์ที่ผมมีไว้เอง ผมเลยจำเรื่องfinish พลาดไป
เรื่องปั้มneckplateเป็น50th logo รู้สึกcustomshopบางตัวที่ทำในปี2004 ก็ปั้มนะครับ แม้จะไม่ใช่1954 masterbuilt

ส่วนรุ่นธรรมดาในปี2004 ผมพยายามทวนความจำ คิดว่าบางที กีตาร์บางล็อตในปี2004 อาจจะปั้ม บางล็อตอาจจะไม่ปั้มก็ได้ ตัวผมเองก็ผิดไปหน่อยที่บอกว่าทุกตัวมันปั้ม แต่ขอยืนยันว่ามีรุ่นปกติที่ปั้มแน่ๆครับและเยอะด้วย อย่างรุ่นam deluxe ashในปี2004 ที่ผมไปนั่งเล่นในช่วงนั้นก็ปั้มเหมือนกัน กีตาร์สีอื่นๆที่เป็นam series ที่ไม่ใช่two tone sunburstเลยก็ปั้มครับ ผมได้อ่านจากหลายๆที่เช่นในหนังสือกีตาร์แม็กกับตามwebช่วงปี2004 ระบุไว้ว่าเพื่อฉลอง50ปีจะปั้มneckplateเป็นlogo 50ปีในรุ่นต่างๆด้วย และผมก็เจอรุ่นต่างๆที่ปั้มneckplateไว้กับตัวเองด้วย

ถ้าcase ไม่ใช่tweed 50th ก็ไม่ได้หมายความว่าเป็นรุ่นปกติไม่ใช่limited อาจจะแค่case ไม่original ครับ บางตัวที่เขาเอามาขายกัน case tweed 50th ไม่อยู่แล้ว ดูpickup กะวงจรถ้าไม่แกะหรือดูชัดๆอาจจะไม่รู้ เรื่องไม้alder กะ ash ดูลายอย่างเดียวบางทีก็ตัดสินยาก ยิ่งจะตัดสินจากการดูรูปไม่กี่รูปแล้ว อาจจะคาดเคลื่อนได้ วิธีง่ายๆคือmailไปfender ครับ เอา serial mailไป fender เลยครับ ปกติราวๆ 3 วันรู้ผล ผมก็มีcomplete spec ของ am deluxe 50th ของผมที่ได้จากการmailหาfender เช่นกัน

ผมไปหาlink จากmusiciansfriend เรื่องam series 50th มาได้แล้วครับ
http://www.musiciansfriend.com/document?doc_id=92579 อันนี้ก็ระบุเรื่องash กะtweed case ครับ (แต่ดันลงรูปผิดไปรูปนึง เพราะดันลงรูปที่neckplateเป็นสีทอง ซึ่งเป็นneckplate american deluxe)

ปล. เข้ามาแก้ไขเพิ่มเติมให้อ่านรู้เรื่องขึ้นครับ
(This post was last modified: 07-06-2010, 09:55 by Noname.)
05-06-2010, 18:16

เพิ่มรูป 50th am deluxe
[Image: attachment.php?aid=17608]
รูปนี้กีตาร์คนอื่น แต่น่าจะเห็นขอบcaseชัดนะครับ ว่านอกจากมี50th logo แล้ว ยังเป็นtweed ด้วย
รุ่น50th am series ที่เป็นLimited edition ก็case แบบนี้ครับ

ที่บอกว่าเรื่องนี้คนเข้าใจผิดกันมากครับ ในEBay ก็ยังมีคนเอาปี2004 ที่มีตรา50thที่neckplate มาขายแล้วระบุว่าเป็น50th LTD กันบ่อยๆ ตอนนี้ในเว็บบ้านใกล้เรือนเคียง (webเกี่ยวกะกีตาร์ของไทยมีไม่กี่webหรอกครับ) ก็มีอยู่ตัวนึง ที่เป็นdeluxe ธรรมดาที่เป็นไม้ash แต่ปั้ม50th logo เอามาลงขายอยู่ แต่ขอพาดพิงแค่นี้นะครับ เดิ๋ยวไปทำให้คนขายตัวนั้นเสียหายไปด้วยอีกคน

ปล. ผมเห็นกระทู้นี้ตั้งแต่โพสใหม่ๆแล้วครับ แต่ตอนแรกตัดสินใจว่าจะไม่ยุ่ง เพราะดูแค่รูปผมก็ไม่แน่ใจเต็มร้อย และจริงๆถ้าเป็นกีตาร์ที่ปั้มneckplateฉลองครบ 50ปี จะเรียกรุ่นฉลองครบ 50ปีก็คงไม่ผิดอะไร แต่พอคุณปูดมาโพสเรื่องspec pickup กะelectronic ของรุ่นltd (Limited) ผมเลยมาโพสครับ

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 07-06-2010, 01:45 by Noname.)
05-06-2010, 22:51
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
ขอบคุณทั้ง สองท่านครับ เป็นความรู้อีกแล้วครับ
05-06-2010, 23:15
Website Find Like Post Reply
KaNtOoD Offline
Member

พี่่ Noname ข้อมูลละเอียดดีจริงๆ นับถือครับ ผู้รู้ตัวจริง !!

จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีเวรแก่กันและกันเลย
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีความทุกข์กายทุกข์ใจเลย
จงมีความสุขกายสุขใจ รักษาตนให้พ้นจากทุกข์ภัยทั้งสิ้นเถิดฯ
06-06-2010, 02:02

เข้ามาเพิ่มเติมว่าจะทิ้งข้อมูลไว้อีกซักวันหรือสองวันแล้วจะมาลบตามสัญญาครับ ที่ต้องขอเวลาโพสชี้แจงซักระยะเพราะผมโดนโจมตีจากการบอกข้อมูล

ท่านทั้งหลายก็ลองไปหาข้อมูลเพิ่มเติมกันเอานะครับ แล้วตัดสินเอาเอง ถึงกีตาร์ตัวนี้จะเป็นรุ่นปกติก็ราคาไม่แพงเลยครับ ยิ่งปัจจุบันราคาfender ของใหม่ถีบไปไกลแบบที่ผมรู้สึกว่าค่อนข้างไร้เหตุผล ถ้าจำไม่ผิดในปี2004 am series สีธรรมดา ราคาลดแล้วเหลือ 39000 ราคาสีsunburst รู้สึกจะแพงขึ้นราวๆ2500 แต่อาจจะจำผิดก็ได้ครับ

ผมขอโทษด้วยถ้าการเอาข้อมูลมาลงของผมจะทำให้ใครเสียหาย

ผมก็เคยขายของโดยลงข้อมูลผิดเรื่องกีตาร์คลาสสิคไม่all solid ไปลงว่าall solid จนโดนโจมตีมาแล้ว ซึ่งผมไม่ทราบจริงๆ ไม่ได้เจตนาจะหลอกลวงใคร เพราะเคยเอาไปให้ช่างปรับ แต่งเขาก็บอกว่ามันall solid ประกอบกับราคามือหนึ่งในไทย และlabel ซึ่งเขียนรุ่นด้วยลายมือมันไม่ชัดว่าเขียนว่ารุ่นอะไรแน่ ผมเลยเข้าใจผิด ยังไงก็ตามสุดท้ายผมก็ขายไปได้ในราคาที่ต้องการ
(This post was last modified: 07-06-2010, 01:58 by Noname.)
07-06-2010, 01:38
KaNtOoD Offline
Member

ผมว่าพี่ Noname อย่าลบข้อมูลเลยครับ เป็นประโยชน์มากๆกับคนทั่วไปครับ
ผมเป็น Fan Club กีต้าร์ Fender ครับ เพิ่งทราบข้อมูลเบื้องลึกครับ
แต่ก่อนรู้จักแค่ American ,Re-Issue,Custom Shop จนเพิ่งรู้รายละเอียดเพิ่มจากพี่นี่แหละครับ

ขอเป็นหนึ่งกำลังใจน้อยๆ(ลูกท่งไปป่าว)ให้พี่ Noname ครับ

ยังไงก็ยังขอเชียร์กีต้าร์เจ้าของกระทู้นะครับ แอบมองอยู่หลายรอบมากๆ
พอดีช่วงนี้ไม่มีงานแบนด์เล่นเลย ไม่งั้นได้ซื้อเองแน่ๆครับ

จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีเวรแก่กันและกันเลย
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีความทุกข์กายทุกข์ใจเลย
จงมีความสุขกายสุขใจ รักษาตนให้พ้นจากทุกข์ภัยทั้งสิ้นเถิดฯ
07-06-2010, 04:19
gman Offline

Likes Given: 6
ถ้ามั่นใจว่าข้อมูลที่ให้เป็นสิ่งที่ถูกต้อง ก็ไม่จำเป็นที่จะต้องลบกระทู้นี่ครับ
07-06-2010, 08:58

Forum Jump: