Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
นักดนตรีอาชีพ.. กับ การเก็บค่าลิขสิทธิ์เพลง..
Author Message
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: นักดนตรีอาชีพ.. กับ การเก็บค่าลิขสิทธิ์เพลง..
povation Wrote:ไม่อยากวิจารณ์มากนักในเรื่องผลประโยชน์ที่อ้างอิงกฎหมาย
Teeraparp Wrote:มีอยู่ช่วงนึง ที่ร้านขอร้องไม่ไห้เล่น RS และ Grammy เพราะโดนกวนทั้ง 2 ค่าย
pood Wrote:แต่ในประเทศไทยเจ้าของลิขสิทธ์กลายเป็นค่ายเพลง หากคุณเป็นคนแต่งก็ต้องยกลิขสิทธิ์ให้เขาก่อน
Webmaster Wrote:เล่นเพลงผมได้นะ ไม่เก็บค่าลิขสิทธิ์
คนเหล่านี้ล้วนอ้างแต่ กฎหมาย โดยพยายามแยกออกจากความยุติธรรม ความชอบธรรมและความเป็นธรรมในสังคม คนเหล่านี้ละเลยและหลงลืมปรัชญาที่ว่า ความยุติธรรมมาก่อนกฎหมาย ความยุติธรรมอยู่เหนือกฎหมาย
(This post was last modified: 04-12-2007, 08:24 by SARUN.)
04-12-2007, 08:17
Find Like Post Reply
Mr.ake_00 Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: นักดนตรีอาชีพ.. กับ การเก็บค่าลิขสิทธิ์เพลง..
เจอมาแล้วครับที่ บาลินี่ เมื่อาทิตย์ที่แล้ว ลิขสิทธิ์แกรมมี่ เจ้าของร้านบอกอย่าเพิ่งไปร้องเพลง ของแกรม มี (ปกติหน้าตาผมก้อไม่ได้เหมาะ กับเพลงของค่ยนั้นเท่าไร) ก้อเลยเอาเพลง ของสังคม ยอดนิยม มาร้อง ไปพลางๆ ปอแประ สะไรเมีย กรึมกระ ปรอยเปรี๋ยๆ ไปเรื่อย พอเขามานั่งฟัง ฟังไม่รู้ เรื่อง เขาก้อ กลับกันไป (คริ)
04-12-2007, 12:31
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
dejemerry Wrote:ถ้าเล่นกันทุกคน อีกหน่อยเค้าก็บินมาเก็บค่ะ คุ้มค่าตั๋วเครื่องบินแน่นอนค่ะ
แต่ป้าแดงสนใจอยากร้องเพลงของน้าเว็บค่ะ พอจะมีเพลงแนวลูกทุ่งให้ป้าแดง
ยืมร้องบ้างมั้ยคะ...Big Grin

-ถ้าเค้าจะบินมาเก็บ ก็ถือว่าช่วยชาติในเรื่องการท่องเที่ยวไปอีกทางคับ Tongue งานมิตติ้งหน้า อาจจะมีศิลปินต่างประเทศมาร่วมงานด้วย (มาเก็บตังค์)
-เพลงป้าทุ่ง เอ้ยลูกทุ่ง ก็ดีคับเพราะๆ หลายเพลง แต่แต่งไม่เป็นอ่ะคับ...ขอเป็นใกล้เคียงแบบว่า แนว country แทนได้ป่าวคับป้าแดง...Big Grin
(This post was last modified: 04-12-2007, 13:04 by Webmaster.)
04-12-2007, 12:53
Website Find Like Post Reply
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

น่าจะลงทะเบียนทำบัตรนักดนตรีให้รู้แล้วรู้รอด เสียรายปีสักนิดหน่อยค่าทำบัตรก็ยอมแล้วถ้ามาตรวจแล้วไม่มีบัตรค่อยว่ากันชักเสียววุ้ย... เล่นเพลงสากลกันดีกว่าปลอดภัยกว่ากัน เอาเหตุผลนี้ไปอ้างขึ้นค่าตัวจะได้ไหมหนอ
Acoustic is my life..........
04-12-2007, 13:01
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ตรงกันข้าม..อาจเป็นเหตุผลให้ทางร้านอาหารที่จ้างนักดนตรีมาเล่น
ขอเจียดค่าตัวมาจ่ายค่าลิขสิทธิ์
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
04-12-2007, 13:25
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เอาเพลงฝรั่งมาใส่เนื้อไทยก็ใด้นะครับ เมื่อก่อนเห็นมีศิลปินค่ายใหญ่ฯเขาก็ทำกันแบบนี้
ไม่รู้ว่าจ่ายค่าลิขสิทธ์ให้คนแต่งทำนองเขาหรือเปล่า

ฝรั่งเขาไม่บ้ามาใล่เก็บค่าลิขสิทธ์คนที่เอามาเล่นสดหรอกครับ ไม่งั้นแค่คอยเก็บค่าลิขสิทธ์เพลง
Happy Birthday เพลงเดียวก็รวยเละแล้ว ถ้าเขาจะเก็บละก้อพวกที่เอาเพลงไปลงใน Youtube
รวมทั้งพวกเราด้วยก็โดนกันหมดแล้วละ
04-12-2007, 13:25
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

หนทางในการทำมาหากินชักมืดหม่น......
Acoustic is my life..........
04-12-2007, 13:38
coldsteel Offline
Senior member

น่าสงสารนักดนตรีบ้านเราจริงๆ มีหลายๆคนที่ผมรู้จักก็เล่นดนตรีเป็นอาชีพ
เพื่อเลี้ยงตัวและครอบครัว บางวันเล่นร้านนี้เสร็จต้องควบแมงกะไซคู่ชีพเพื่อที่
จะให้ไปทันเล่นอีกร้านนึง ซึ่งรายได้ก็ช่างน้อยนิดเมื่อเทียบกับรายจ่ายของครอบครัว
ถ้ารายได้นักดนตรีบ้านเราชั่วโมงละ2000บาทไทยในสภาวะเศรฐกิจแบบนี้ จะขอเก็บค่าลิขสิทธิ์
เดือนละนิดๆหน่อยๆผมก็ok8iy[
04-12-2007, 17:32
dejemerry Offline
สตรีที่โลกลืม

Webmaster Wrote:
dejemerry Wrote:ถ้าเล่นกันทุกคน อีกหน่อยเค้าก็บินมาเก็บค่ะ คุ้มค่าตั๋วเครื่องบินแน่นอนค่ะ
แต่ป้าแดงสนใจอยากร้องเพลงของน้าเว็บค่ะ พอจะมีเพลงแนวลูกทุ่งให้ป้าแดง
ยืมร้องบ้างมั้ยคะ...Big Grin

-ถ้าเค้าจะบินมาเก็บ ก็ถือว่าช่วยชาติในเรื่องการท่องเที่ยวไปอีกทางคับ Tongue งานมิตติ้งหน้า อาจจะมีศิลปินต่างประเทศมาร่วมงานด้วย (มาเก็บตังค์)
-เพลงป้าทุ่ง เอ้ยลูกทุ่ง ก็ดีคับเพราะๆ หลายเพลง แต่แต่งไม่เป็นอ่ะคับ...ขอเป็นใกล้เคียงแบบว่า แนว country แทนได้ป่าวคับป้าแดง...Big Grin

ได๋คะ ลูกทุ่งไทยหรือสากลก็เพราะเหมือนกันค่ะ ว่าแต่น้าเว็บเราอินเตอร์จริง ๆ ค่ะ
แต่งเพลงสากลก็ได้ด้วย ไหน ๆ ก็แต่งแล้ว แต่งมาเยอะ ๆ เผื่อ น้า ๆ คนอื่นด้วยนะคะ
ของป้าแดงขอแค่ 10 เพลงก็พอค่ะเกรงใจจัง!!!Big Grin
[Image: c982477161.gif]
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
04-12-2007, 18:02
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
pood Wrote:ตามหลักสากลเจ้าของลิขสิทธิ์คือคนแต่งเพลงและมีตัวแทนคอยเก็บให้อย่าง ASCAP แต่ใน
ประเทศไทยเจ้าของลิขสิทธ์กลายเป็นค่ายเพลง หากคุณเป็นคนแต่งก็ต้องยกลิขสิทธิ์ให้เขาก่อน
ไม่งั้นเขาก็ไม่เอาเพลงคุณไปเผยแพร่ การเอาเปรียบกันแบบนี้ไม่น่ามีที่ใหนในโลกครับ พอตอนใล่เก็บลิขสิทธ์
ก็ต่างคนต่างเก็บอีก ขนาดนักร้องยังร้องเพลงตัวเองไม่ใด้เลยถ้าทางค่ายไม่อนุญาติให้ร้อง ทุเรศดีครับ

ข่าวสั้นประจำวันนี้

"กลุ่มผู้ประพันธ์เพลง -เจ้าของลิขสิทธิ์เพลงชื่อดัง รวมตัวชุมนุมต้าน ก.ม.ลิขสิทธิ์ เรียกร้อง สนช.ถอนร่างออก ชี้เจ้าของสิทธิ์ ไม่ได้มีส่วนร่วมในการยกร่าง ก.ม. ทั้งๆ ที่ส่งผลกระทบรุนแรง ขณะที่สมาคมนักแต่งเพลงแห่งประเทศไทยออกโรงหนุน ชี้ลดปัญหาจัดเก็บค่าลิขสิทธิ์ซ้ำซ้อน จ่ายหลายต่อ "

อ่านรายละเอียดได้ที่นี่
http://news.sanook.com/social/social_222393.php

จบข่าว.....
(This post was last modified: 12-12-2007, 09:00 by SARUN.)
12-12-2007, 08:59

Forum Jump: