Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
CROSSROAD
Author Message
บุปผา Offline
nengpf@gmail.com

Likes Given: 0
CROSSROAD
18-05-2010, 05:17
Find Like Post Reply
เด่น Offline
Senior member

RE: CROSSROAD
ผมดูหนังเรื่องนี้ในโรงไม่ต่ำกว่า 5 รอบขึ้นไป...
ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นโรงหนัง "แมคเคนนา" ตรงสะพานหัวช้าง

หลังจากที่ดูรอบแรบจบปุ๊บ ก็เดินไปที่ร้านขายเครื่องดนตรีแห่งหนึ่งใกล้ๆโรงหนัง
ผมถามเค้าว่ามีTeleขายรึเปล่า คนขายมองหน้าผม แล้วก็ไม่ตอบอะไร
(คือตอนนั้นผมเพิ่งอายุ18 ดูก็รู้ว่าไม่มีตังค์แน่ๆ)

ผมรู้จักTeleแล้วก็หลงรักมันมาตลอด...เพราะหนังเรื่องนี้
ผมเริ่มหัดเล่นSlideครั้งแรก...ก็จากเรื่องนี้
ผมรู้จักRobert Johnson...ก็จากเรื่องนี้
ผมอยากจะไปJuilliardสักครั้งในชีวิต...ก็เพราะเรื่องนี้
ผมได้รับแรงบันดาลใจที่จะหัดเล่นกีตาร์คลาสสิค...ก็เพราะเรื่องนี้

หนังเรื่องนี้...เปลี่ยนแปลงชีวิตผมครั้งใหญ่เลยทีเดียว เมื่อ18ปีที่แล้ว

ขอบคุณครับ...ที่เสียเวลาอ่านตั้งนาน Smile
Dedicate and Determination
http://www.denfingerstyle.com/
18-05-2010, 09:23
Website Find Like Post Reply
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
(18-05-2010, 09:23)เด่น Wrote: ผมดูหนังเรื่องนี้ในโรงไม่ต่ำกว่า 5 รอบขึ้นไป...
ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นโรงหนัง "แมคเคนนา" ตรงสะพานหัวช้าง

หลังจากที่ดูรอบแรบจบปุ๊บ ก็เดินไปที่ร้านขายเครื่องดนตรีแห่งหนึ่งใกล้ๆโรงหนัง
ผมถามเค้าว่ามีTeleขายรึเปล่า คนขายมองหน้าผม แล้วก็ไม่ตอบอะไร
(คือตอนนั้นผมเพิ่งอายุ18 ดูก็รู้ว่าไม่มีตังค์แน่ๆ)

ผมรู้จักTeleแล้วก็หลงรักมันมาตลอด...เพราะหนังเรื่องนี้
ผมเริ่มหัดเล่นSlideครั้งแรก...ก็จากเรื่องนี้
ผมรู้จักRobert Johnson...ก็จากเรื่องนี้
ผมอยากจะไปJuilliardสักครั้งในชีวิต...ก็เพราะเรื่องนี้
ผมได้รับแรงบันดาลใจที่จะหัดเล่นกีตาร์คลาสสิค...ก็เพราะเรื่องนี้

หนังเรื่องนี้...เปลี่ยนแปลงชีวิตผมครั้งใหญ่เลยทีเดียว เมื่อ18ปีที่แล้ว

ขอบคุณครับ...ที่เสียเวลาอ่านตั้งนาน Smile

Dear Den,
I had to LOL because I have no clue about this movie (as a matter of fact, ANY MOVIE). I stop going to see any movie at the theater so long agoBig Grin
[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
18-05-2010, 09:30
เด่น Offline
Senior member

น้าNapครับ หนังที่ดีๆ บางครั้งมันก็ส่งผลต่อการดำเนินชีวิตของเราได้เหมือนกัน
เพราะผมได้ความรู้มากมายจากการหนังเรืองนี้ เช่น

1.licks blues guitar ที่ผมเล่นทุกวันนี้ มาจาก Arlen Roth ซึ่งเป็นคนที่เล่นเสียงกีตาร์ของพระเอก เกือบจะทั้งหมดในหนังเรื่องนี้ (Ralph Macchio แค่ทำมือตามเฉยๆ)
จำได้ว่าผมไปซื้อวิดิโอสอนกีตาร์ของ Arlen Roth ชื่อว่า Chicago Blues ที่ร้านRexประตูน้ำแล้วฝึกตามจนเทปพัง

2.ผมได้รู้จัก "Ry Cooder" เป็นครั้งแรก และไปซื้อเทปของเค้ามาเก็บไว้ทุกชุดที่มีขายอยู่ที่ร้านเจ๊จู พันธ์ทิพย์ และมันพาผมไปเป็นแฟนหนังของผู้กำกับ "Water Hill" อย่างช่วยไม่ได้

แต่ที่รู้สึกว่าตัวเองผิดปกติอย่างมากก็คือ ผมกลับไม่ได้เป็นแฟนเพลงของ "Steve Vai"
ทั้งๆที่หนังเรื่องนี้ทำให้เค้าดังเป็นพลุแตก

อิๆ...ถูกหลอกให้อ่านตั้งนานอีกแล้ว...Tongue
Dedicate and Determination
http://www.denfingerstyle.com/
18-05-2010, 12:42
stop Offline
Member

ผมเคยดูหนังเรื่องนี้นานมากแล้ว สมันเรียนมัธยม
จำได้ว่าพระเอกเรียนกีต้าร์คลาสสิค
แต่ก่อนมีเทปคลาสเสท ของหนังเรื่องนี้ ซื้อเพราะหน้าปกเท่ดี แต่พอฟังแล้วก็โอเคเลยนะ
ก็เป็นหนังที่ประทับใจเรื่องนึงเหมือนกัน
18-05-2010, 14:14
บุปผา Offline
nengpf@gmail.com

ชอบท่าทางของพระเอกในการเล่นกีต้าร์จังค่ะ เท่ห์จัง อิอิ
หนังดีๆบางครั้งก้อส่งผลต่อการดำเนินชีวิตเหมือนกัน เป็นเหมือนกันค่ะ
18-05-2010, 23:04

Forum Jump: