Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สอบถามราคาครับ
Author Message
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
RE: สอบถามราคาครับ
Guitar G I G -G O K Wrote:สวัสดีครับพี่ๆ

ผมสมาชิคใหม่ครับ

ฝากเนื่อฝากตัวด้วยนะครับ

สวัสดีครับ น้า Guitar G I G -G O K

ขึ้นไปตั้งกระทู้ใหม่ แนะนำตัวเลยครับ

ยินดีต้อนรับครับ
04-12-2007, 11:45
Find Like Post Reply
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

Likes Given: 0
Katayoot Wrote:
gong_bee_gees Wrote:แล้วถ้าไปโดยรถไฟฟ้าหรือรถไฟใต้ดินล่ะครับ ถ้าจะขึ้นรถเมล์แล้วก็แบกกีต้าร์ไปด้วยคงไม่ไหว

แบกกีต้าร์ขึ้นรถเมล์ เป็นอะไรที่เท่ มาก ๆ ๆ ๆ ๆ ครับผม ลองดู....!!!!
จริงครับกระเป๋าไม่เก็บตังค์ด้วยนะเออ อย่าไปจ่ายนะครับบอกไปเลยว่าเราเป็นนักดนตรี ถ้าเขาเชิญลงแสดงว่าเป็นคนชอบกลในสันดาน เพราะเป็นชนที่ไม่มีดนตรีกาลในหัวใจอย่าไปง้อครับเราลง แล้วเราค่อยไปขึ้นคันต่อไปไม่กีคันก็ถึง เชื่อผ๊ม
Acoustic is my life..........
04-12-2007, 13:49
Website Find Like Post Reply
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

pop_250823 Wrote:
Katayoot Wrote:
gong_bee_gees Wrote:แล้วถ้าไปโดยรถไฟฟ้าหรือรถไฟใต้ดินล่ะครับ ถ้าจะขึ้นรถเมล์แล้วก็แบกกีต้าร์ไปด้วยคงไม่ไหว

แบกกีต้าร์ขึ้นรถเมล์ เป็นอะไรที่เท่ มาก ๆ ๆ ๆ ๆ ครับผม ลองดู....!!!!
จริงครับกระเป๋าไม่เก็บตังค์ด้วยนะเออ อย่าไปจ่ายนะครับบอกไปเลยว่าเราเป็นนักดนตรี ถ้าเขาเชิญลงแสดงว่าเป็นคนชอบกลในสันดาน เพราะเป็นชนที่ไม่มีดนตรีกาลในหัวใจอย่าไปง้อครับเราลง แล้วเราค่อยไปขึ้นคันต่อไปไม่กีคันก็ถึง เชื่อผ๊ม

กว่าจะถึงจุดหมายปลายทางคงล่อไปครึ่งวันล่ะครับ ไป-กลับพอดี...วันนึง ไม่ต้องทำอะไรกันเลย พับผ่าสิ...
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
04-12-2007, 21:31

.::.pOoH.::. Wrote:ส่วน nut กับ saddle ที่เป็นกระดูก ไม่มียี่ห้อไหนเสียงดีกว่าหรอกครับ

แต่น่าจะตั้งคำถามว่าเปลี่ยนเพื่ออะไร ของเก่าที่ติดมากับกีตาร์เป็นวัสดุอะไร
การเปลี่ยนแต่ nut กับ saddle เป็นกระดูก ไม่ได้ทำให้เสียงดีขึ้นมาเท่าไหร่ครับ ผมเคยลองมาแล้ว

ช่วงหลังๆพวกกระดูกเค้าไม่นิยมกันแล้วด้วยครับ เพราะมันมีรูพรุนเต็มไปหมด (ตามองไม่เห็น)

ถ้าสมมติว่า nut & saddle ที่ติดมามันเป็นพลาสติกธรรมดาล่ะครับ ควรเปลี่ยนเป็นอะไรดีครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
04-12-2007, 21:35
sanghais Offline
Member

gong_bee_gees Wrote:
.::.pOoH.::. Wrote:ส่วน nut กับ saddle ที่เป็นกระดูก ไม่มียี่ห้อไหนเสียงดีกว่าหรอกครับ

แต่น่าจะตั้งคำถามว่าเปลี่ยนเพื่ออะไร ของเก่าที่ติดมากับกีตาร์เป็นวัสดุอะไร
การเปลี่ยนแต่ nut กับ saddle เป็นกระดูก ไม่ได้ทำให้เสียงดีขึ้นมาเท่าไหร่ครับ ผมเคยลองมาแล้ว

ช่วงหลังๆพวกกระดูกเค้าไม่นิยมกันแล้วด้วยครับ เพราะมันมีรูพรุนเต็มไปหมด (ตามองไม่เห็น)

ถ้าสมมติว่า nut & saddle ที่ติดมามันเป็นพลาสติกธรรมดาล่ะครับ ควรเปลี่ยนเป็นอะไรดีครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ

กระดูกมีหลายชนิดครับ บ้านเราก็ที กระดูกวัว, กระดูกควาย เป็นต้น ถ้าต่างประเทศก็มี กระดูกปลา, กระดูกวัว, กระดูกอูฐ, กระดูกช้างน้ำ เป็นต้นครับ. ความแข็งของกระดูกแต่ละชนิดก็ไม่เท่ากัน.

เท่าที่เคยลอง กระดูกที่มีความแกร่งมาก จะให้เสียงที่สดใสกว่า กระดูกที่ไม่ค่อยแกร่ง( ไม่แกร่ง อาจเพราะมีรูพรุน อย่างที่น้าpOoH แกว่าก็ได้นะครับ ).

กลับมาที่คำถาม ว่า " ของเก่าเป็นพลาสติกธรรมดา ควรเปลี่ยนเป็นอะไรดี " ถ้าคำว่าพลาสติกธรรมดา หมายถึงพลาสติกแบบเดียวที่อยู่ในกีต้าร์Yamaha รุ่นถูก..ถูก...เป็นต้น...อย่างนั้นเปลี่ยนแป็นกระดูกอะไรก็ดีกว่าครับ( IMHO ).. แต่จะดีกว่าแบบ ได้ยินชัดเจน หรือ ไม่ชัด ก็คงขึ้นอยู่กับว่า ได้กระดูกแกร่งมากน้อยแค่ไหนครับ...Big Grin
05-12-2007, 08:27
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

อยากได้กระดูกช้างน้ำจังครับ สงสัยต้องสั่งจากต่างประเทศ.................
Acoustic is my life..........
05-12-2007, 08:51
Member

pop_250823 Wrote:อยากได้กระดูกช้างน้ำจังครับ สงสัยต้องสั่งจากต่างประเทศ.................

ชี้เป้าครับ Big Grin

http://www.maurysmusic.com/inc/sdetail/8623
http://www.janetdavismusic.com/fossilized.html
http://gregboyd.com/accessories.html?cat...ly=Guitars

เรื่องชวนคนเพื่อนตังง่ะ ผมถนัด...Tongue
(This post was last modified: 05-12-2007, 13:18 by sanghais.)
05-12-2007, 13:15

แล้วกระดูกอะไรที่แกร่งที่สุดเหรอครับ แล้วกระดูกขัดมันนี่พอใช้ได้รึเปล่าครับ
05-12-2007, 21:23
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
gong_bee_gees Wrote:แล้วกระดูกอะไรที่แกร่งที่สุดเหรอครับ แล้วกระดูกขัดมันนี่พอใช้ได้รึเปล่าครับ

เล่นมุข Italian เลยนะ!
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
05-12-2007, 22:32
Member

gong_bee_gees Wrote:แล้วกระดูกอะไรที่แกร่งที่สุดเหรอครับ แล้วกระดูกขัดมันนี่พอใช้ได้รึเปล่าครับ

ความแกร่งนี่ไม่ค่อยเกี่ยวกับกระดูกของอะไรครับ. จะอธิบายยังไงดี ยกตัวอย่างเช่น งาช้างดีกว่า สมมุติได้งาช้างมาทั้งงาเลย คิดว่า งาอันนั้น จะแกร่งเท่ากันทุกส่วนไหนครับ? ส่วนปลายหรือส่วนโคนที่แกร่งกว่า? สมมุติว่าส่วนโคนแกร่งกว่า..เจ้าส่วนโคน นี่เส้นผ่าศูนย์กลาง อาจจะ 3-4 นิ้ว ทีนี้คำถามต่อมาคือ ส่วนด้านนอก หรือ ตรงแกนงาแกร่งกว่าครับ? คำถามแยะเลยใช่ไหมครับ..นี่ยังไม่ได้ถามนะครับว่า ถ้ามีงาใหม่มาอีกอันแล้วคนขายบอกว่า งาอันที่แล้ว ช้างอายุน้อยแค่ 20กว่าปีเอง แต่อันใหม่นี้ช้างอายุแยะ 80กว่าปี..

พอเห็นภาพไหมครับ งาเหมือนกัน 2อัน แกร่งไม่เท่ากัน เลือกมาอันนึงแล้วว แต่ละส่วนก็ยังแกร่งไม่เท่ากันอยู่ดี...

ถ้าเอามางา มาเทียบกับกระดูก ยิ่งยากใหญ่ เพราะไม่มีความรู้ว่า
1. กระดูกวัวอายุ 10 ปี, กระดูกควายอายุ 20 ปี, กระดูกอูฐอายุ 15 ปี, กระดูกช้างน้ำอายุ 40 ปี กับ งาช้างอายุ 80ปี อันไหนแกร่งกว่า?
2. สมมุติคิดว่ากระดูกวัวแกร่งกว่า ก็ต้องถามต่ออีกว่า เอากระดูกส่วนนั้นมาจากตรงไหน? เพราะกระดูกวัวทั้งตัว คงแกร่งไม่เท่ากันแน่นอน.
3. กระดูกวัวตรงที่อ่อนที่สุด ยังจะแกร่งกว่า งาช้างอายุ 80ปี อีกไหม?? อื่มม..เริ่มยากแล้วใช่ไหมครับ? Big Grin

ทีนี้กลับมาที่คำถามที่ว่า กระดูกปลา, กระดูกวัว, กระดูกควาย, กระดูกอูฐ, กระดูกช้างน้ำ อันไหนแกร่งกว่า? ขออภัยด้วย จนปัญญาจริง..จริง..ครับ...Sad

ยิ่งตอนซื้อนี่ ยิ่งยากใหญ่ เพราะ ถ้ากระดูกปลาวาฬมา 1ตัว , กระดูกวัวมา 1ตัว, กระดูกควายมา 1ตัว, กระดูกอูฐมา 1ตัว, กระดูกช้างน้ำมา 1ตัว เอามาตัดออกมาเป็นชิ้นแล้วเอามารวมกัน ซื่งอาจได้ไม่ต่ำกว่า 1,000,000ชิ้น ถามว่าชิ้นไหนแกร่งกว่าชิ้นไหน?? โหย!!! ไม่มึนจะไหวหรือครับ..
05-12-2007, 22:46

Forum Jump: