Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ว่าด้วยเรื่องการรักษา Gold Hardware กะการแก้ไขครับ ขอถามที
Author Message
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
ว่าด้วยเรื่องการรักษา Gold Hardware กะการแก้ไขครับ ขอถามที
ผมเป็นโรคจิตคือชอบสีทองครับ ตอนนี้กีตาร์ทุกตัวของผมจึงเป็น Gold Hardware

พอดีคราวที่แล้วจากบ้านไปสิบเดือน กลับมาพบว่า Hardware ของ Case กีตาร์มีคราบเกาะเอาไม่ออก และสีทองลอกและหมองไปเลย แต่พอดีมันเป็นแค่ที่ตัวเคส อาจจะเพราะโดนอากาศข้างนอก ห้องผมมันคงร้อนชื้นพอควร ตัวกีตาร์ไม่เป็นไร ยังไงก็ตามตัวhardware สีทองที่ตัวกีตาร์ก็เริ่มดูหมองๆลงครับ

ปัญหาคือพอผมจากบ้านไปอีกสี่เดือนกว่าๆ

Case กีตาร์ที่ Hardware มันเริ่มจะมีสนิมมากขึ้น สีทองก็ลอกหรือจางมากขึ้น ที่สำคัญที่กีตาร์ที่แพงที่สุดของผม เริ่มสังเกตว่ามันมีคราบสนิมอ่อนๆเกาะและสีทองก็หมองและจาง เป็นที่ลูกบิดครับ กะที่ยึดสายครับ คราวนี้ไม่ได้เป็นแต่ที่case แต่เป็นที่ตัวกีตาร์เลย เสียดายพอควร คิดว่าคงเพราะเคสของตัวนี้มันมีช่องให้อากาศเข้ามากกว่าเคสตัวอื่น

เลยอยากถามว่า Hardware กีตาร์กะ Case ทั้งทองและไม่ทองนี่ มันมีน้ำยาทำความสะอาดเฉพาะมั้ยครับ กันสนิม กันคราบ โดยเฉพาะ Gold Hardware นี่ ถ้าอาจจะหมองและลอกง่ายกว่าด้วย ถ้าเอาน้ำยาบางอย่างมาเช็ด เคยลองเอาบรัสโซขัดของที่คล้ายๆกันเพื่อทำความสะอาด สีทองมันก็หายไปด้วยเลย

แล้วการชุบใหม่นี่ค่าใช้จ่ายจะราวๆเท่าไหร่ มันเสียของมั้ยครับ ถ้าชุบHardware ที่case กะตัวกีตาร์ใหม่ แล้วทำได้ที่ไหนบ้างครับ

ผมคิดว่าอากาศมันชื้นไป แต่ตอนผมอยู่ ผมก็เอามาเล่นและเช็ดประจำ มันไม่เคยมีปัญหาเลย บางทีอาจจะเพราะเปิดแอร์ทุกคืนด้วย แต่ว่าพอดีผมสั่งที่บ้านให้มาเปิดแอร์ห้องผมบ่อยๆ แต่เขาไม่ค่อยมาเปิด ตามที่ได้ยินคือแอร์จะช่วยไม่ให้ห้องชื้นเกินไปได้

จะดูแลรักษาและป้องกันปัญหาดังกล่าวอย่างไรครับ พอดีว่าผมจะต้องจากบ้านไปอีกรอบสี่เดือนกว่าๆในเร็ววัน
จะได้ฝากคนที่บ้านเอาออกมาเช็ด เอาไปตั้งห้องแอร์ทุกคืนไรก็ว่าไป

ขอบคุณมากครับ

ปล. สังเกตดูว่าHardware ที่กีตาร์ PRS จะไม่หมองและทนกว่า แต่ของFender กะ Taylor จะหมองและจางง่ายกว่าครับ
13-05-2010, 21:06
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ว่าด้วยเรื่องการรักษา Gold Hardware กะการแก้ไขครับ ขอถามที
คนที่บ่นว่าอุปกรณ์สีทองของ Fender และ Taylor หมอง่ายคือคนที่ไม่เคยใช้ Gibson ครับ

ถ้ากลัวสีทองหมองเมื่อเก็บนานๆก็เอาพวก liquid wax ของรถยคตร์นี่แหละครับเคลือบไว้ให้ทั่วแล้วค่อยเช็ดออกตอนกลับมา ระวังอย่าให้เลอะตรงที่ไม่ใช่ส่วนที่เตลือบทองนะครับเพราะอาจเช็ดไม่ออก ถ้าเลอะก็เช็ดออกซะก่อนมันจะแห้งสนิท
13-05-2010, 21:31

RE: ว่าด้วยเรื่องการรักษา Gold Hardware กะการแก้ไขครับ ขอถามที
ขอบคุณมากครับ เรื่องที่แนะนำจะไปลองทำดูครับ

ไม่เคยมี Gibson เป็นของตนเองครับ

fender ผมนี่เริ่มมีคราบและทองเริ่มหมองแล้วครับ เริ่มมีคราบคล้ายๆสนิมดำๆเกาะด้วย แต่เช้ดด้วยผ้าธรรมดาไม่ออก เพิ่งจะหกเจ็ดปีเท่านั้นเอง อย่างกีตาร์คุณปูดมีปัญหาบ้างมั้ยครับ

อีกเรื่องนึงคือพวก hardware ของcase ครับ คิดว่ามันโดนอากาศเมืองไทยโดยตรง ต่างกะกีตาร์ที่เก็บในกล่อง มันเลยไปหมดเลย ทั้งลอก ทั้งคราบ ทั้งสนิม ทั้งหมอง เคสกีตาร์ผมสามเคสนี่โดนหมดเลยครับ

เคยลองของเห็นไหนๆมันก็เลอะอยู่แล้ว เลยเอาบรัสโซขัด ทองหายหมด แถมคราบก็ไม่ค่อยจะออก สงสัยทางแก้ทางเดียวคือถอดไปชุบใหม่

ตรงHardware เคสนี่ดูแลกันยังไงบ้างครับ แต่ข้อสังเกตอย่างนึงของผมคือตอนผมอยู่ เอามาเล่น มาดูแล และเปิดแอร์ทุกคืน hardware เคสมันไม่เสื่อมเร็วแบบนี้ แต่ว่าพอไม่อยู่ มันเหมือนจะเสื่อมเร็วมาก

เอาสก็อตเทปใสมาปิดทับมันจะแก้สนิมกะเรื่องหมองได้เปล่าหว่า
(This post was last modified: 15-05-2010, 09:30 by Noname.)
15-05-2010, 09:11
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
gibson ชุบบางจริงๆ ครับ ของผม ล่อน ออกจนจะกลายเป็นสีเงินแล้วครับ
15-05-2010, 21:19
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ผมมีกีต้าร์และกล่องกีต้าร์ที่บ้านเกือบๆร้อยตัว ผมว่ากีต้าร์ผมบางตัวผมไม่เคยเปิดกล่องดูมาเกินหกเดือนแล้วครับแต่ผมไม่เคยเจอปัญหาเรื่องทองหมองนอกจากยี่ห้อ Gibson วิธีดูแลรักษาจะทำอย่างที่ผมบอกไปแล้วก็ใด้คือการเคลือบทิ้งไว้ด้วย wax แต่สำหรับผมแล้ววิธีนี้มันใช้ไม่ใด้เพราะกีต้าร์ผมมีคนอื่นมาลองเล่นเสมอผมคงไม่มีเวลามานั่งเช็ด wax ออกทุกครั้งก่อนเล่น

มีอะไรรู้ไหมครับที่สีลอกง่ายและขึ้นสนิมง่ายกว่ากีต้าร์ "ปืน" ไงครับเพราะชิ้นส่วนส่วนที่ใช้งานในการยิงนั้นไม่สามารถเคลือบโลหะใด้แถมสีบางกระบอกก็ยังเป็นการรมดำบางเฉียบชึ่งต้องทำความสะอาดและเคลือบผิวทุกครั้งหลังใช้งาน ผมเองก็มีอยู่หลายกระบอกเพราะชอบเล่นมาตั้งแต่เด็กแล้ว ดังนั้นถ้าไม่ต้องการให้สีของโลหะของชิ้นส่วยกีต้าร์และกล่องหมองก็ลองใช้วิธีเดียวกับผมคือถ้าเจอสนิมผิวก็ใช้น้ำยาล้างลำกล้องปืนล้างออกซะแล้วใช้ gun oil เคลือบไว้ครับ เช็ดให้แห้งด้วยนะครับจะใด้ไม่เปรอะมือ ยี่ห้ออะไรก็ใด้ครับแต่จะให้หรูหน่อยก็ใช้ Smith & Wesson ไปซะเลย

16-05-2010, 02:06

Gun Oil นี่มันจะลอก Gold Hardware ไปด้วยมั้ยครับเนี่ย
16-05-2010, 11:19

Forum Jump: