Thread Rating:
  • 5 Vote(s) - 3.6 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Season change ฤดุที่เเตกต่าง/Finger Style ลองทำให้ลูกศิษย์...ดูเศร้าๆดีเลยมาฝากครับ
Author Message
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
A2Nofunalound  RE: Season change ฤดุที่เเตกต่าง/Finger Style ลองทำให้ลูกศิษย์...ดูเศร้าๆดีเลยมาฝากครับ
เอาเพลงมาฝากครับ เปิดฟังเล่นๆอยู่เเล้วอ่านเพลินดี

หลังจากออกพื้นที่ไปทำงานเกี่ยวกับจิตปัญญา ได้ยินประโยคพุทธพจน์ที่หนัวหน้าเเก๊งค์ที่เป็นพระอาจารย์พูดบ่อย ผมคิดว่าน่านำมาใช้กับการทำงานต่างๆ

"คำนั้นเรียบง่ายนั้นคือ...... " ภาชนะไม่คู่ควร "

^^

ขอบคุณทุกความคิด การเห็น การไม่เห็นของทุกท่านครับ

ป.ล มีงานตัดต่อใหม่สดๆร้อนๆมาฝากครับ

เราวัดปัญญาคนต่างๆได้จากการสนทนา ปัญญาที่ดี ควรประกอบด้วยศีล เเละ สมาธิ

งานใหม่มีภาพไว้ดุกันชัดๆเลยครับ เพราะพระเอกหล่อมักๆ กริ๊บกริ้วเลยทีเดียว จะสาธิตการสร้างเสียงต่างๆว่าที่มาที่ไปเป็นอย่างไร

ส่วนเสียงก็ฟังกันดูครับ ฟัง เเล้ว รู้สึกดูนะครับไม่ต้องคิดอะไร

ตอนนี้ซ่อมโทรศัพท์เเล้วหลังจากเสียไปตั้งเเต่ตอนลี้ภัยไปเชียงใหม่สองอาทิตย์ก่อน หากสนใจไต่ถามก็ตามสบายครับ

ภาชนะใดคู่ควร...ก็สื่อสารครับ ตังค์มีไม่มาก หากไม่ได้มีค่า หรือไร้ประโยชน์ก็นั่งยิ้ม อ่านหนังสือ เกาหู ผายลม ชมวิวสาวๆ ดูจะเป็นการใช้เวลาอย่างมีคุณค่ามากกว่า

ขอบคุณทุกการสื่อสาร ทั้งเสพ เเละรับ ทั้งเทพ ทั้งเทวดา มนุษย์มนาทั้งหลายขอให้รับกันอย่างมีสติ เเละ สร้างสรรค์นะครับ

รักนะ จุ๊ฟๆ^^
(This post was last modified: 04-06-2010, 18:24 by hattaya111.)
04-06-2010, 18:21
Website Find Like Post Reply
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
RE: Season change ฤดุที่เเตกต่าง/Finger Style ลองทำให้ลูกศิษย์...ดูเศร้าๆดีเลยมาฝากครับ
เพลงดีครับ ได้อารมณ์ดีครับ แต่แย้งนิดเรื่องปัญญาครับกับภาชนะครับ ปัญญาที่ดีเกิดจากสติที่ดีเป็นอย่างแรกครับระลึกรู้อยู่เนืองๆจนเป็นทุกขณะจิต เราต้องถามตัวเองก่อนครับมีสติรึเปล่า
และปัญญาไม่ได้วัดจากการสนทนา หรือการถกเถียงองค์ความรู้ด้านต่างๆครับ ส่วนคำว่าภาชนะที่ไม่คู่ควรเนี่ย เขาใช้กับบุคคลที่ไม่เปิดรับข้อธรรมต่างๆ สัจจะความจริง บาปบุญ และอีกหลายๆอย่างที่อยู่ในมวลสารแห่งความจริง ไม่ใช่ไม่รับความคิดเห็นของตัวเราแล้วนั่นคิือภาชนะที่ไม่คู่ควรกับเรา อันนั้นคนละความหมายครับ ลองสังเกตดูนะครับ อยู่นิ่งๆจิตไม่แกว่ง ความสุขที่สุขจริงๆไม่ได้เกิดจากไขว่คว้าวิ่งหาสิ่งต่างๆหรอกครับ ไม่ได้เกิดจากการแยกชั้นตัวตน เราเขา สูงต่ำ ปาหี่ อ่านออกไม่ออก รับไม่รับ อะไรหรอกครับ ลองทำจิตนิ่งๆ ไม่คิดอะไรสักแวบนึง แล้วค่อยๆมองเข้าตัวนะครับ บางทีอาจจะเห็นมุมมองใหม่ๆที่ตัวเราเองก็ไม่เคยรู้ว่าตัวเราเป็นแบบไหนก็ได้ครับ หยุดมองลงข้างล่างสักพักดีกว่าครับ ผมก็ไม่รู้จะเดือดร้อนทำไม พิมพ์ให้ยืดยาวทำไม แต่อยากจะเตือนด้วยความหวังดีอย่างสุดซึ้งก่อนที่ สติความคิดของท่านจะหลุดลอยไปไกลกว่านี้ จินตนาการที่กว้างไกลเกินไปบางทีคนรอบข้างเข้าไม่ถึงก็อย่าเพิ่งไปโกรธเขาครับ ผมเสียดายฝีมือครับ พูดตามตรง... คงเป็นข้อความสุดท้ายจริงๆครับที่จะทิ้งไว้ที่กระทู้ของท่านครับ เขียนด้วยความไร้อคติ แต่อยากเตือนสักนิด จากปัญญาเล็กๆสมชือตัวเองครับ
04-06-2010, 23:53
Find Like Post Reply
ton666 Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: Season change ฤดุที่เเตกต่าง/Finger Style ลองทำให้ลูกศิษย์...ดูเศร้าๆดีเลยมาฝากครับ
พุทธพจน์ นั้นหมายถึง

พระดำรัสขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

คำพูดขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพระพุทธเจ้า

พุทธพจน์ ที่ว่า ภาชนะไม่คู่ควร ที่น้าหนึ่งบอกว่า องค์หลวงพ่อที่เป็นพระอาจารย์ของหน้าหนึ่ง
ได้เทศสอนบ่อยๆความหมายเดียวกันกับของผมใช่มั้ยครับ คือเป็นคําตรัสขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทะเจ้า ใช่มั้ยครับ
ไม่ใช่อะไรครับ กลัวคนอื่นจะเข้าใจผิดอะครับ

อย่างพี่ๆ ผู้หลักผู้ใหญ่ในบ้านเรา หรือ อย่างน้าเล็ก ผมไม่กลัวว่าจะเข้าใจผิดครับ
เเต่กลัวเด็กรุ่นน้องๆ มาอ่านเเล้ว จะไม่เข้าใจครับ

ยังไงช่วยอธิบายข้ออรรท ข้อธรรมนี้ ให้ผมเเละน้องๆฟังหน่อยก้อดีนะครับ
ผมเอง ก้อสนใจครับ เอาภาษาง่ายนะครับ ผมไม่ค่อยเก่งบาลีครับ

ป.ล งานเพลงของน้าหนึ่ง ส่วนใหญ่เเล้วเพราะมากครับ ผมชอบครับ
มั่วตัวพ่อ....ของจริงครับ พี่น้องครับ
05-06-2010, 04:27
ลูกแกะ Offline

ไม่ควรเล่นเพลงที่ยิ่งใหญ่ถ้าตัวไม่ใหญ่พอ........สงสัยผมต้องเพิ่มน้ำหนัก จะได้เก่งแบบน้าหนึ่งกับน้าหนอน
http://www.guitarkd.com
ยังอุแว้ๆอยู่ครับ
ว่างๆแวะไปเที่ยวบ้านผมมั่งนะครับ
05-06-2010, 10:59
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
มีของบางอย่างบ้างเหมือนกันที่ไม่คู่ควรกับภาชนะ.....
หากผมเป็นภาชนะผมก็จะเลือกของใส่...
หากผมเป็นของหาที่ใส่ผมก็จะเลือกภาชนะ...

ปล....รักนะ....จุ๊บๆTongue
05-06-2010, 17:46

ขอบคุณทุกความเห็นครับ เป็นกระทู้ที่น่ารักอบอุ่นดีอีกอัน ขออภัยหากมาตอบช้า

ไงก็เเข็งเเรง สุขภาพดีครับ คิดถึงพี่น้องที่นี่ทุกคน ผมยังคงเเอบพกเครื่องดนตรีติดตัวไปเท่าที่ทำได้ เเต่ก็เเทบไม่มีเวลายุ่งกะมันเลยTT

ตะกี้โชคดีมากๆเพิ่งถ่าย เเละสัมภาษณ์ ท่าน ส.ศิวรักษ์มา เเถมโชคดีได้เล่นเเละพูดคุยเกี่ยวกับดนตรีไว้บ้าง เเล้วจะนำมาสื่อสารครับ น่าจะมีประโยชน์กันบ้าง

เอานี่ก่อนละกัน...ไปสัมนาวันก่อน มีงานถ่ายมาฝากจากเเถวเขาใหญ่นิดหน่อยครับ อากาศดีอย่างไม่น่าเชื่อ^^

ทำได้...น่าจะยากกว่าพูด

กระโหลกใหญ่ไม่ต่างกันมาก พัฒนาเเละสร้างสรรค์เท่าที่พอมีหนทางครับ^^
16-06-2010, 23:04

อ้าว นึกว่า คืนกล้องน้าหมาแก่แล้ว

อ่ะ....ไม่เป็นไรครับ น้าหมาแก่เค้ามีงานต้องใช้กล้อง
เดี๋ยวผมซื้อกล้องใหม่ ขาตั้งกับสายลิ้ง ให้น้าหมาแก่ก่อน
น้าหนึ่งใช้เสร็จก็ค่อยคืนละกัน
ว่างๆแวะไปเที่ยวบ้านผมมั่งนะครับ
(This post was last modified: 17-06-2010, 01:28 by ลูกแกะ.)
17-06-2010, 01:16

(17-06-2010, 01:16)ลูกแกะ Wrote: อ้าว นึกว่า คืนกล้องน้าหมาแก่แล้ว

^^คนละตัวละครับ มีsony ตัวใหม่เเล้ว เห็นเค้าเคยบอกจะมาเอา ก็นัดดิบดีเตรียมไว้เเต่ก็ไม่เห็นมา
(This post was last modified: 17-06-2010, 01:28 by hattaya111.)
17-06-2010, 01:27

งั้นศุกร์ที่ 25 มิ.ย. 2553
ผมเข้าไปรับกล้อง ขาตั้ง กับสายลิ้งที่ บ้านตากอากาศเลยนะครับ
17-06-2010, 01:38

ได้เลยครับหมอ ไม่เจอกันนานทีเดียว^^ เห็นเเกเคยบอกจะมามาตั้งนานเเล้ว หายๆไปไม่ติดต่อมา คงสบายดีนะครับ^^

เอาบรรยากาศร้านมาฝากก่อนเด๋วมาไม่ถูก ....

17-06-2010, 01:44

Forum Jump: