Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากได้ครับ ทำไงดี D 45 Brazilian vs D 45 V Indian Rosewood
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: อยากได้ึีัครับ ทำไงดี D 45 Brazilian vs D 45 V Indian Rosewood
ขอเปรียบเทียบเรื่องการซื้อกีตาร์ราคาสูงๆกับราคาพอซื้อหามาได้ กับการซื้อ ไวน์ (เหล้าองุ่น)

ไวน์ผลิตขายมาตั้งแต่ราคาขวดละหลักร้อยบาทไปยันหลักแสนบาท
ผมคิดว่าราคาถูกกำหนดโดย....
แหล่งผลิต คุณภาพและกรรมวิธีของการผลิต รสชาติ ปีที่ผลิต อาจรวมถึงขวดบรรจุด้วยซ้ำไป
แต่ไม่ว่าจะราคาขวดละเท่าใด เมื่อได้ดื่มไปแล้ว ก็เท่ากับได้ชื่อว่าดื่มเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์เหมือนกัน จะบำรุงสุขภาพแตกต่างกันมากมายเชียวหรือ...ผมไม่เชื่อ!
อาจเมาต่างกัน หรือนุ่มนวลต่างกัน ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับ-รส-นิยม ซึ่งผู้ดื่มแต่ละท่านก็อาจจะชอบรสชาติที่แตกต่างกันออกไป บ้างก็ชอบรุ่นนั้น รุ่นนี้ มีเหตุผลแตกต่างกันไป ล้วนเกิดจากลิ้นและจิตใจความรู้สึกที่บ่งบอก หรือเป็นเพราะพื้นฐานความรู้สึกที่อาจจะลำเอียงมาก่อนดื่ม ผมเองเคยดื่มมาแล้วทั้งหลักร้อยยันหลักหมื่นบาท
แต่ผมไม่เคยทรยศลิ้นและความรู้สึกของผมเลย ขวดละหลักพันก็เคยครองลิ้นครองใจของผมมามากกว่าขวดที่เป็นหลักหมื่นบาทซะด้วยซ้ำ

กีตาร์ก็เช่นเดียวกัน ที่เค้าผลิตออกมาและมีราคาสูงๆ นั่นเป็นเพราะแหล่งผลิต วัสดุที่ใช้ คุณภาพและกรรมวิธีของการผลิต รสชาติสำเนียงเสียงที่ฟังได้ ปีที่ผลิต ใครผลิต เป็นต้น

ผมอยากให้ท่านทั้งหลายที่มองหากีตาร์ดีๆ(ในความคิดของท่าน) ไม่ว่าจะเป็นราคาเท่าใดก็ตาม พิจารณาจากข้อมูลทางสถิติมากกว่า ซึ่งท่านต้องหาโอกาสได้ลองและได้ฟังมากๆเสียก่อน ประสบการณ์นั้นจะสอนและพาท่านไปถึงกีตาร์ที่ถูกใจได้ในที่สุด

***** ที่สำคัญที่สุด คือ ถามใจท่านเองว่า...ท่านจะซื้อมาเพื่อเล่นเองหรือเพื่อให้คนอื่นเล่นฟังซะส่วนใหญ่ หากซื้อมาเพื่อเล่นเอง ต้องเป็นกีตาร์ที่จับมาเล่นแล้วถนัดมือ และเกิดความสนุกเพลิดเพลินที่สุด ส่วนราคาก็ขึ้นอยู่กับกำลังทรัพย์ตอนนั้นของท่านที่จะอาจเอื้อมคว้าหามาได้ อย่าซื้อกีตาร์ที่ไม่เหมาะกับสรีระของท่านอย่างเด็ดขาด มิฉะนั้นจะถือว่า ท่านซื้อมาเพื่อดมและชมเชยเท่านั้น *****
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
08-05-2010, 10:53
Website Find Like Post Reply
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
RE: อยากได้ึีัครับ ทำไงดี D 45 Brazilian vs D 45 V Indian Rosewood
ตอนนี้ร้านในอเมริกาที่ยังมีMartin Brazilian ของใหม่ขายอยู่ก็ขึ้นราคากันกระจายเลยครับ

ผมถามมาสามร้าน บอกราคาพอๆกันเลย

เขาขาย D28GE ราวๆ $25000
D45GE ราวๆ $35000
ของใหม่นะครับ

ขึ้นราคาบ้าเลือดมากๆ บ้าไปแล้วววววว

D45 Custom ลดแล้วราคาหน้าwebราวๆ 15000 เหรียญครับ ลดจาก 20000
เรื่องซื้อกีตาร์มาแล้วไม่ได้เล่น Taylor PS14CE ของผมผมก็เล่นบ่อยนะครับ เรียกว่าเล่นทุกครั้งที่อยากเล่นโปร่งเพราะมีโปร่งอยู่ตัวเดียวทั้งบ้าน ที่เหลือขายไปหมดแล้ว
(This post was last modified: 08-05-2010, 11:24 by Noname.)
08-05-2010, 11:20
Find Like Post Reply
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
(08-05-2010, 10:53)povation Wrote: ***** ที่สำคัญที่สุด คือ ถามใจท่านเองว่า...ท่านจะซื้อมาเพื่อเล่นเองหรือเพื่อให้คนอื่นเล่นฟังซะส่วนใหญ่
หากซื้อมาเพื่อเล่นเอง ต้องเป็นกีตาร์ที่จับมาเล่นแล้วถนัดมือ และเกิดความสนุกเพลิดเพลินที่สุด
ส่วนราคาก็ขึ้นอยู่กับกำลังทรัพย์ตอนนั้นของท่านที่จะอาจเอื้อมคว้าหามาได้ อย่าซื้อกีตาร์ที่ไม่เหมาะกับสรีระของท่านอย่างเด็ดขาด
มิฉะนั้นจะถือว่า ท่านซื้อมาเพื่อดมและชมเชยเท่านั้น *****

รู้จักกับพี่ป๋อมา 30 ปี พูดถูกใจประโยคนี้ประโยคเดียว Tongue

ผมค้นพบตัวผมเองแล้วครับพี่ป๋อ ขอบคุณสำหรับประโยคนี้ Rolleyes
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
08-05-2010, 11:51
gttle Offline

Likes Given: 0
อืม Brazilian ผมว่าถ้ามีกำลังใครๆก็อยากได้เนื่องจากเรื่องของ ความหายาก/คุณค่าของไม้่=คุณค่าทางใจ

ถ้ามีกำลังไม่เดือดร้อนมาไว้ก็ดีแต่ถ้าไม่ไหว ก็ไม่จำเป็นเพราะถ้าจะวัดเรื่องเสียงนี่ผมว่าต่างกันไม่มากหรอกครับดีไม่ดีบางแผ่นแย่กว่า indian อีกผมยังเคยคิดจะทำกีตาร์ Brazilian เหมือนกันแต่ไม้แผ่นเปล่ายังไม่ทำอะไรๆ นี่ราคาก็ 1000$+ แล้วไม่ได้เห็นของจริงต้องเสี่ยงสั่งมาเลยผม เลยเลิก
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

08-05-2010, 12:07
kim_colombet Away

Likes Given: 4
สวยทั้งคู่
(This post was last modified: 08-05-2010, 15:26 by kim_colombet.)
08-05-2010, 15:02
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
สำหรับผมไม้ Brazilian มันเป็นไม้ที่ลายแปลกตา-หายาก-แพง..

ถ้าผมมี 5 แสนผมก็คงไม่ซื้อหรอกครับ.. ซื้อตัวละ 50000 แล้วเล่นให้เพราะคงพอละ..
(แต่ถ้าจะซื้อมาเก็บสะสม หรือ เก็งกำไรในอนาคตก็ลุยเลยครับ..)

ส่วนเงินที่เหลือจะไปต่อรองเจ้านี่มาขับครับ.. Big Grin
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=974
(This post was last modified: 08-05-2010, 15:37 by Grid...)
08-05-2010, 15:35
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
หนอนชอบของเก่าๆ โบราณๆ เลยชอบก้อย อิอิ ..
08-05-2010, 21:42
quackkk Offline
Member

[quote='Noname' pid='115601' dateline='1273261822']
D 45 Brazilian อยากได้มากครับ ทำไงดี มันลอยหน้าลอยตายั่วผมมาเป็นปีๆแล้ว ติดอย่างเดียวมันราคา 5 แสนครับ

D-45 Br อยู่ถึงปีหน้า มีโดน!!! Big Grin ผมให้เวลาน้าตัดสินใจถึงปีหน้า (ล้อเล่นจ้าาา...แต่เรื่องปีหน้านะเอาจริง Big Grin ) ชาติปางก่อนเราสองคงทำบุญทำกรรมกันมา ทำม๊ายหลงเสน่ห์กีต้าร์น้า Noname ทุกตัวเลยสิ >.<

ส่วนเรื่องไวน์ของพี่ป๋อ กินขวดละแสนผมว่า โค้กอร่อยกว่า(ก็มันไม่ชอบนิทำไงได้) คงเปรียบเทียบได้เกี่ยวกับรสนิยมการเลือกกีต้าร์ของแต่ละคนไม่มีทางเหมือนกัน ไม่มีมาตรฐานการแบ่งหรอกครับ เชื่อตัวเอง+ฟังความคิดเห็นคนอื่นเพื่อเป็นตัวฉุดความบ้าคลั่งของเรา Big Grin แต่ทำมั๊ยห้ามไม่เคยได้สักกะที Big Grin
(This post was last modified: 08-05-2010, 22:19 by quackkk.)
08-05-2010, 22:14
guitarpom Offline
Member

ตัวนี้ก็สวยนะครับราคาแสนเลยกลางไปหน่อยๆ
http://www.yellowmama.com/2003-MARTIN-D-45.html
09-05-2010, 00:29
Noname Offline

Likes Given: 1
(08-05-2010, 22:14)quackkk Wrote: D-45 Br อยู่ถึงปีหน้า มีโดน!!! Big Grin ผมให้เวลาน้าตัดสินใจถึงปีหน้า (ล้อเล่นจ้าาา...แต่เรื่องปีหน้านะเอาจริง Big Grin ) ชาติปางก่อนเราสองคงทำบุญทำกรรมกันมา ทำม๊ายหลงเสน่ห์กีต้าร์น้า Noname ทุกตัวเลยสิ >.<

ส่วนเรื่องไวน์ของพี่ป๋อ กินขวดละแสนผมว่า โค้กอร่อยกว่า(ก็มันไม่ชอบนิทำไงได้) คงเปรียบเทียบได้เกี่ยวกับรสนิยมการเลือกกีต้าร์ของแต่ละคนไม่มีทางเหมือนกัน ไม่มีมาตรฐานการแบ่งหรอกครับ เชื่อตัวเอง+ฟังความคิดเห็นคนอื่นเพื่อเป็นตัวฉุดความบ้าคลั่งของเรา Big Grin แต่ทำมั๊ยห้ามไม่เคยได้สักกะที Big Grin

อ้าวจะมาตัดหน้ากันงี้ อิๆๆๆๆ ถ้าจะซื้อรบกวนมาเซ็นสัญญากับผมด้วยนะครับ ว่าถ้าผมไปขอซื้อต่อในราคาเดิม ต้องขายให้

จริงๆผมมี deadline ในการหากีตาร์ถึงสิ้นปีอยู่แล้วครับ เพราะสิ้นปีนี้จะกลับไทยถาวรซะที และไม่รู้จะได้มาอเมริกาอีกเมื่อไหร่ แล้วก็ไม่ค่อยอยากมาแล้ว เพราะอยู่ที่ไหนไม่สุจใจเท่าไทยแลนด์ ถึงมันจะวุ่นวายก็ตาม ก่อนกลับเลยว่าจะหิ้วไรกลับไปหน่อย ดังนั้นถ้าผมจะซื้อกีตาร์ไรก็ตาม ก็ภายในสิ้นปีนี้ครับ

ตอนนี้คงหาแบบ D 40BLE มากกว่าครับ
เพราะว่างบพอแค่นั้น เคยมีคนเอามาเสนอขายแล้ว แต่เห็นราคาแรงไป เลยไม่ได้ซื้อ ประกอบกะไปถอยเฟนเดอร์มาตัวนึง ตอนนี้ไม่รู้ยังจะหาได้อีกมั้ย ในสภาพและราคานั้น

สำหรับตัวที่ท่านจะตัดหน้า ผมไม่เห็นทางว่าจะซื้อได้ไงภายในสิ้นปี ถ้าปล่อยของที่มีออกไปมั่งอาจจะพอได้อยู่ ยิ่งถ้าปล่อย Taylor น่าจะพอได้ แต่ก็ตั้งใจไว้แล้วว่า ตัวนี้จะไม่มีวันขายครับ ดังนั้นไอ้ตัวข้างบน มองไงก็ยังไม่เห็นทางครับ

เดิ๋ยวเริ่มซื้อล็อตเตอรี่ดีกว่า อิๆๆๆๆ
(This post was last modified: 10-05-2010, 11:12 by Noname.)
09-05-2010, 04:40

Forum Jump: