Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คุณหมอ fretbuzz มาเยี่ยมบ้านเต่า
Author Message
fretbuzz Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: คุณหมอ fretbuzz มาเยี่ยมบ้านเต่า
สวัสดีครับ น้าGrid น้า katayoot น้า POP_250823 น้า pooh ต้องให้ creditน้าป๋อครับ ว่ามีกล้องดี ถ่ายรูปได้สวยกว่าผมเยอะเลย ถ้ามีโอกาศได้ไป meeting จะหิ้วไปให้ลองกันครับ
เรื่องเสียง ถูกใจผมนะ มีbalance ที่ดี เสียงใส มีเบสลึก เล่นได้ทั้งpicking และตีคอร์ด เพราะผมชอบกีตาร์ Kevin Ryan กีตาร์ตัวนี้ มีdimension และการวาง bracing เหมือนของ Kevin Ryanเลยครับ
ได้ทํากีตาร์สั่งทําได้ความรู้ขึ้นมากเลย เพราะต้องศึกษา ค้นคว้า วัสดุอุปกรณ์ เราเลือกเองทุกชิ้น ได้เห็นทุกขั้นตอนการทํา ตั้งแต่เป็นแผ่นไม้ จนเสร็จออกมาเป็นกีตาร์ signature ของเราเองก็สนุกดีครับ
ต้องขอ บอกก่อนนะครับว่า ไม่ได้เชียร์ ช่างทํากีตาร์ ท่านไหน เป็นพิเศษ ช่างทํากีตาร์ของไทยมีหลายท่าน ถ้าคิดว่าจะสั่งทํา ต้องลองหาข้อมูลดูก่อน นะครับ
01-12-2007, 07:07
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: คุณหมอ fretbuzz มาเยี่ยมบ้านเต่า
fretbuzz Wrote:สวัสดีครับ น้าGrid น้า katayoot น้า POP_250823 น้า pooh ต้องให้ creditน้าป๋อครับ ว่ามีกล้องดี ถ่ายรูปได้สวยกว่าผมเยอะเลย ถ้ามีโอกาศได้ไป meeting จะหิ้วไปให้ลองกันครับ
เรื่องเสียง ถูกใจผมนะ มีbalance ที่ดี เสียงใส มีเบสลึก เล่นได้ทั้งpicking และตีคอร์ด เพราะผมชอบกีตาร์ Kevin Ryan กีตาร์ตัวนี้ มีdimension และการวาง bracing เหมือนของ Kevin Ryanเลยครับ
ได้ทํากีตาร์สั่งทําได้ความรู้ขึ้นมากเลย เพราะต้องศึกษา ค้นคว้า วัสดุอุปกรณ์ เราเลือกเองทุกชิ้น ได้เห็นทุกขั้นตอนการทํา ตั้งแต่เป็นแผ่นไม้ จนเสร็จออกมาเป็นกีตาร์ signature ของเราเองก็สนุกดีครับ
ต้องขอ บอกก่อนนะครับว่า ไม่ได้เชียร์ ช่างทํากีตาร์ ท่านไหน เป็นพิเศษ ช่างทํากีตาร์ของไทยมีหลายท่าน ถ้าคิดว่าจะสั่งทํา ต้องลองหาข้อมูลดูก่อน นะครับ

Where are you?somchai101
ช่าง Amazing ต้องออกมาตอบโต้หน่อยแล้วละครับ เพราะถูกพาดพิงบ่อยครั้งมาก
(ตามธรรมเนียมของบ้านสีฟ้าที่ต้องออกมาปกป้องสิทธิ์ของตน)
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 01-12-2007, 11:25 by povation.)
01-12-2007, 11:24
Website Find Like Post Reply
somchai101 Offline
Junior member
**

ช่วยเอาผมลงไปทีครับ ผมติดอยู่บนเพดานครับ เพราะโดน พี่ POVATION และ พี่ FRETBUZZ เล่นชมกันแบบนี้ จริง ๆ แล้ว กีต้าร์สั่งทำ (Make to order) ก็จะเป็นอย่างที่ พี่ FRETBUZZ บอกละครับ ความรู้สึกมันต่างกันเล็กน้อย กับการไปเดินซื้อกีต้าร์ตามท้องตลาด ตรงที่ กีต้าร์สั่งทำนั้น ผู้สั่งสามารถเลือกไม้ และ Parts ต่างๆ ตามใจชอบ และสนุกไปกับมัน ได้รู้ได้เห็น ความคืบหน้า เป็นระยะๆ และเนื่องจาก กีต้าร์ Hand make แบบนี้ เป็นกีต้าร์ที่เสร็จใหม่ๆ เสียงของสายกีต้าร์ทั้ง 6 สายจะยังไม่กลมกลืน หรือบางคนเรียกว่า กลมกล่อม ดีนัก ต้องใช้เวลาในการ Blend พอสมควรครับ ขึ้นอยู่กับว่าเล่นมันมากน้อยแค่ไหนครับ ผมจึงขอรบกวน พี่หมอ FRETBUZZ และพี่ POOD(พี่ กฤษณ์) เล่นให้มันลืมต้น(จะได้หวานๆ) หน่อยนะครับ รับรองว่าจะเห็นถึงความแตกต่าง
ท้ายนี้ผมขอขอบคุณพี่หมอ FRETBUZZ และ พี่ POOD (พี่ กฤษณ์) ที่ให้โอกาส และให้ความไว้วางใจ
ช่างไทย ได้แสดงฝีมือครับ และก็ขอขอบบบคุณพี่ POVATION ด้วยครับ

somchai101
01-12-2007, 19:13
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
somchai101 Wrote:ช่วยเอาผมลงไปทีครับ ผมติดอยู่บนเพดานครับ เพราะโดน พี่ POVATION และ พี่ FRETBUZZ เล่นชมกันแบบนี้ จริง ๆ แล้ว กีต้าร์สั่งทำ (Make to order) ก็จะเป็นอย่างที่ พี่ FRETBUZZ บอกละครับ ความรู้สึกมันต่างกันเล็กน้อย กับการไปเดินซื้อกีต้าร์ตามท้องตลาด ตรงที่ กีต้าร์สั่งทำนั้น ผู้สั่งสามารถเลือกไม้ และ Parts ต่างๆ ตามใจชอบ และสนุกไปกับมัน ได้รู้ได้เห็น ความคืบหน้า เป็นระยะๆ และเนื่องจาก กีต้าร์ Hand make แบบนี้ เป็นกีต้าร์ที่เสร็จใหม่ๆ เสียงของสายกีต้าร์ทั้ง 6 สายจะยังไม่กลมกลืน หรือบางคนเรียกว่า กลมกล่อม ดีนัก ต้องใช้เวลาในการ Blend พอสมควรครับ ขึ้นอยู่กับว่าเล่นมันมากน้อยแค่ไหนครับ ผมจึงขอรบกวน พี่หมอ FRETBUZZ และพี่ POOD(พี่ กฤษณ์) เล่นให้มันลืมต้น(จะได้หวานๆ) หน่อยนะครับ รับรองว่าจะเห็นถึงความแตกต่าง
ท้ายนี้ผมขอขอบคุณพี่หมอ FRETBUZZ และ พี่ POOD (พี่ กฤษณ์) ที่ให้โอกาส และให้ความไว้วางใจ
ช่างไทย ได้แสดงฝีมือครับ และก็ขอขอบบบคุณพี่ POVATION ด้วยครับ

somchai101
ถึงจะลอยก็ลอยติดเพดานบ้านสีฟ้าซึ่งนับว่าเป็นเกียรติมาก...ที่มีช่างทำกีตาร์สุดยอดฝีมือท่านหนึ่งของเมืองไทยประจำอยู่ที่บ้านสีฟ้าหลังนี้..จริงไหมครับน้า WEB

และถ้าจะกรุณา...สำหรับกีตาร์ Custom ของผม...ผมยังไม่ได้เริ่มต้นออกแบบและเลือก Sound เลยครับ
แต่ปี 2008 ผมคงมีโอกาสเป็นเจ้าของกีตาร์ระดับฝีมือ AmAzInG ของคุณsomchai101 นะครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
02-12-2007, 01:02
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
ยินดีคับ...Big Grin
02-12-2007, 02:38
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
กีต้าร์หัว Labour ซิกฯนี้ต้องงดงามแน่ๆ เสียงตามนิสัยเจ้าของด้วย.... นั่งฝันอยู่เนี่ย
============ เพื่อความบันเทิง =============

02-12-2007, 09:25
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
Labour Wrote:กีต้าร์หัว Labour ซิกฯนี้ต้องงดงามแน่ๆ เสียงตามนิสัยเจ้าของด้วย.... นั่งฝันอยู่เนี่ย

เอาจริงเหรอคับน้ากำกร...Tongue
[Image: attachment.php?aid=5755]
02-12-2007, 14:53
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

.........แหมมมม!!!!น้าม่อนคร๊าบบบบบ...เจ้าตัวที่เด่นเป็นสง่าข้างๆน้าต่ายหน้าตาคล้ายๆกับตัวที่ผมเจอที่ห้วยขาแข้งเลยครับ คิงส์คอบบร้าส์ แค่ตัวหนุ่มแตกพานตัวยาวประมาณ 2 เมตรแหน่ะ แต่ของพี่ต่ายคงจะประมาณวัยรุ่น( กลางคน )แหงๆเลย5555555++
02-12-2007, 22:38

Forum Jump: