Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
หารือเรื่องความสูงของสายกับ Finger board
Author Message
PLguitars Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
หารือเรื่องความสูงของสายกับ Finger board
ผมขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ ทุกท่านดังนี้ครับ
ผมซื้อ Cort Curbow 5FL มาตัวหนึ่งเมื่อเมื่อ 2 - 3 เดือนที่แล้ว ด้วยเหตุเพราะชอบหุ่นของเจ้า Curbow มันเย้ายวนผมมาหลายปีแล้ว ณ.เวลาซื้อนั้นก็รู้สึกแล้วว่าน่าจะไม่ปรกติเพราะสายอยู่ห่างจาก finger board มาก ทางร้านก็เอาลงโดยลด Saddle ลงมาจนสุดแล้ว ก็ยังสูงอยู่
แต่เมือสังเกตุนานวันเข้าก็มั่นใจว่าไม่น่าใช่ ด้วยความสูง ณ. fret 12 มีระยะห่างถึงประมาณ 7.5มม. และยังสังเกตุเห็นอีกว่าคอโก่งมากโดยเริมจาก เฟรทที่2และ3โก่งมากอย่างเห็นได้ชัด จึงคิดว่าหากขันคอกลับไปคงจะแก้ปัญหาได้
จึงขอเรียนถามดังนี้ครับ
1. การปรับขันคอกลับมาด้วยตนเองนั้นมีความเสี่ยงที่จะเกิดความเสียหายหรือว่าจะทำให้เรื่องเล็กกลายเป็นเรื่องใหญ่หรือเปล่าครับ
2. หากจะถามถึงช่างปรับแต่งที่มีฝีมือ ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำให้ได้หรือไม่ครับว่าชื่อเรียงเสียงใด พำนักอยู่ ณ.สำนักแห่งใดครับ
ฝากด้วยนะครับSad
PLguitars
06-05-2010, 00:18
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
หารือเรื่องความสูงของสายกับ Finger board - by PLguitars - 06-05-2010, 00:18

Forum Jump: