Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากรู้เรื่องเกี่ยวแก่resonator guitar.?
Author Message
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
อยากรู้เรื่องเกี่ยวแก่resonator guitar.?
อยากรู้ข้อมูลความแตกต่างระหว่างโลหะกับไม้ที่ใช้ทำตัวกีต้าร์?
และทำไมส่วนใหญ่ลำตัวไม้จึงใช้แต่ไม้อัด?
แล้วโครงสร้างภายในของตัวไม้กับโลหะเหมือนกันหรือไม่?
เหตุใดnationalแพงกว่าdobro?
ในบ้านสีฟ้าเรามีใครมีใช้บ้างโปรดนำเผยแผ่ด่วน!!
เรื่องของเรื่องคือผมกำลังคลั่งไคลอีตาBob Brozman อยู่ครับเลยอยากทราบมากๆ
รบกวนด้วยครับบบบบบบบบบบบบบบบบ

หากใครนึกไม่ออกก็ลองดูนี่ครับ...
http://youtube.com/watch?v=Q2p52JNcbDc
29-11-2007, 16:11
Find Like Post Reply
pinkuitarz Offline
แก๊งสาวซ่าส์..ฮาระเบิด!!

Likes Given: 0
RE: อยากรู้เรื่องเกี่ยวแก่resonator guitar.?
อยากทราบเหมือนกันค่ะ จะได้เป็นความรู้ใหม่ TongueBig Grin
[Image: Cute-hi5-39.gif]

29-11-2007, 16:27
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: อยากรู้เรื่องเกี่ยวแก่resonator guitar.?
น้า booby เอา resonator guitar ไปเปรียบเทียบกับกีต้าร์โปร่งไม่ใด้หรอกครับ
หลักการทำงานของ resonator guitar ก็เหมือนกับตู้ลำโพงครับ ดังนั้น body จึงมี
หน้าที่สะท้อนเสียงเท่านั้นและจะใช้อะไรทำก็ใด้ ส่วนตัว resonator ก็คือกรวยลำโพง
นั่นแหละ

National ไม่ใด้แพงกว่า Dobro นะครับในรุ่นที่ใช้ resonator ตัวเดียวเหมือนกัน แต่
ถ้าเป็นรุ่น Tricone ที่ใช้ดอกลำโพงสามดอกต้องแพงกว่าอยู่แล้ว
29-11-2007, 18:24
ใครไม่รู้?

คืออย่างนี้ครับพี่pood...
ผมไม่มีความรู้ใดๆเกี่ยวแก่ resonator guitar เลย
ผมได้แต่เห็นและได้ฟังฝรั่งเขาเล่นแล้วรู้สึกชอบเสียงของมัน
จึงอยากหาความรู้ไว้เมื่อมีโอกาสจะต้องมีสักวันที่จะมีมันให้ได้
ผมจึงอยากรบกวนขอความรู้เกี่ยวแก่มันอย่างละเอียดหน่อยครับ(ผมอ่านอังกฤษไม่ออกครับ)
ผมอยากรู้ประเภทชนิดของมันมีกี่แบบครับ?
วัสดุที่ใช้ที่เป็นโลหะมีกี่ชนิดอะไรบ้างให้คุณสมบัติอย่างไร?
แล้วไอ้กรวยแบบเดี่ยวกับแบบสามกรวยมันมีความแตกต่างกันอย่างไรนอกจากราคา?
แล้วสองกรวยมีมั้ย?
แบบใดจะให้เสียงดีที่สุด?
แล้วแบบลำตัวไม้ผมเห็นส่วนใหญ่ทำไมจึงเลือกใช้ไม้อัด?
ทำไมไม่ใช้ไม้แท้หรือไม้แท้จะทำให้ไม่ได้บุคลิคของเสียงอย่างที่ต้องการ?
แล้วมีที่ใช้ไม้แท้มั้ย?
ผมคิดเอาเองไม้แท้น่าจะให้เสียงที่เป็นอะคุสติคมากกว่าไม่ทราบผิดหรือถูก?
ผมมีแต่คำถามๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ไม่ทราบจะทำให้เหนื่อยตอบแล้วรู้สึกจุกจิกน่ารำคาญหรือไม่?
ก็มันอยากรู้นี่ครับขอรบกวนพี่หน่อยนะครับบบบบบ.............

คำถามยังไม่หมดนะครับ...
ไม้กับโลหะให้เสียงแตกต่างกันอย่างไรด้วยครับ?
อยากรู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
เอาเท่านี้ก่อนละกันครับ
ขอขอบพระคุณมาล่วงหน้าครับพี่...................
29-11-2007, 23:55
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
ใจตรงกันเลยน้าบูฯ ผมก็เป็นอีกคนที่หลงใหลเสียงสายไถลของ Resonator Guitar และเล็ง ๆ อยู่เหมือนกัน...

เสียดายที่เมื่อหลายปีก่อน น้าหงา-คาราวาน หิ้วมา Dobro จากอเมริกาู่ตัวหนึ่ง แต่เก็บไว้เฉย ๆ ไม่ได้เล่น เลยปล่อยไป ตอนนั้นผมก็ยังไม่ได้กลับมาสนใจ เลยไม่ได้คว้าไว้...

น้าบูฯ น้าลองคลิ๊กไปที่ http://www.wirz.de/music/resofrm.htm เป็นเว็ปไซต์ที่รวบรวมแผ่นเสียงและซีดี ของบรรดายอดฝีมือทางด้าน Resonator Guitar
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 30-11-2007, 01:55 by LittleNomad.)
30-11-2007, 01:38
Website Find Like Post Reply
ใครไม่รู้?

ขอบคุณพี่รอนหลายๆครับ
ถูกใจกับที่พี่แนะนำเหมือนกันครับ...
30-11-2007, 16:09
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
รายการนี้ผมไม่มีประสพการณ์เลยครับ แค่เคยหยิบมาลองเท่านั้น
ถ้าน้าบูว่างก็แวะไปลองของ Johnson ที่นครหลวงใด้เลยครับ
เพราะร้อยปากว่าไม่เท่าหูฟังหรอก

Resonator guitar มีแบบกรวยเดียวกับสามกรวยครับ สองยังไม่มี
มีทั้งคอแบบสี่เหลี่ยมสำหรับเล่น slide และคอแบบปกติ

สไตล์ของเพลงที่นิยมใช้คือ bluegrass และ blues

ทำไมเขาถึงเลือกใช้แต่ไม้อัดหรือโลหะผมตอบไปแล้วนะครับว่าเขาออกแบบโดยใช้หลักการ
ของตู้ลำโพง ถ้าไม่เข้าใจหลักการของตู้ลำโพงลองนืกถืงกลองก็ใด้ครับ

ถ้าว่ากันตามทฤษฏีจะใช้วัสดุอะไรมาทำตัวกีต้าร์ก็ไม่ควรมีผลต่อเสียงเพราะตัวกีต้าร์นั้นทำหน้าที่สะท้อน
และขยายเสียงของตัว resonator เท่านั้น แต่วัสดุที่ใช้ต้องมีความแข็ง(stiffness) สูงฯเพื่อไม่ให้เกิดการ
สั่นสะเทือนเสียเองเพราะการสั่นสะเทือนคือการใช้พลังงาน ดังนั้น body ที่ทำด้วยโลหะจึงน่าจะดังกว่า body
ที่ทำด้วยไม้เพราะแข็งกว่า

ตอบใด้แค่นี้ครับ คงต้องรอคนที่เคยลองมาทุกแบบมาตอบอีกที
30-11-2007, 18:09
ใครไม่รู้?

ตอบได้ถึงขนาดนี้ก็ต้องขอบพระคุณมากแล้วครับพี่....
ขอบคุณครับพี่pood.............
30-11-2007, 22:36

Forum Jump: