Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
duck and journey (by Hattaya1)
Author Message
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
duck and journey (by Hattaya1)

duck and journey เป็นเพลงนึง ของชาวคณะ Parradee ชื่อ ชุด healing

เป็นเพลงบรรเลงง่ายๆ ..ที่อยากให้ ฟังเเล้วรู้สึกผ่อนคลาย

โครงสร้าง เเละ ที่มา เเบบย่อๆ......

เพลง....การผจญภัย เเละ เป็ด ....duck and journey
เป็นการเล่น คำล้อ การ์ตูน ดั๊คเเอนด์ เจอรี่ เราอาจ นึกถึงลูกเป็ดซนๆ เหลืองๆ เดินทาง เจอสิ่งต่างๆ

เเต่ ก้อเป็นเรื่องราว ที่คงน่ารักๆ ในเเบบเป็ดๆฮาๆ มองโลกออกมา จาก ตาสีฟ้าๆของมัน

ในเพลงมีกีตาร์ 3 line ..ภาค rythm เล่นโดย พี่ผึ้ง armchair /ซึ่งเป็น พี่ชายที่น่ารัก มาเป็นเเขกรับเชิญ ในงานชิ้นนี้/

เเละ มีอีก 2 line..โดย ผม hattaya 111

ในเพลง เราจะคิดตัวละคร ประหนึ่ง เป็ด 1ตัว.....ได้เดินทางไปเจอ เรื่องราว สิ่งต่างๆ เริ่มจาก..กีตาร์ line นึง มา2 มา3 line

ก็ค่อยๆเพิ่ม line เข้ามา เหมือนเดินๆไป เจอฝูงเป็ด ...เพื่อนก้าบๆๆ...พบสิ่งโน้นนี้ ก็ว่าไป เดินทางซนๆกันไปจน ช่วงท้ายเสียงต่างๆเริ่มน้อยลง .....

***...เเละ จนสุดท้าย เหลือ กีตาร์ ไลน์เดียว ...**

เป็ดนั้นได้เดิน ก้าบๆ.. เตาะเเตะ กลับมาบ้าน อาจอยู่ใน ที่ใดที่นึง ในโพรงไม้ ทุ่งหญ้าสงบๆ

ซึ่ง...อาจ หมายถึง... การพัก เข้าสู่ตัวเอง การกลับบ้าน

เเละ อยากเเฝงความคิด ในความจริงที่ว่า **เเท้จริง ทุกสิ่งเรียบง่าย..... สุดท้ายคนเรา ก้ออยู่ เพียงลำพัง **

....เกิด เเละ ตาย คนเดียวโดยลำพัง......
29-11-2007, 02:21
Website Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: duck and journey (by Hattaya1)
ฟังอยู่ 3 รอบ.....
ดีมากเลยครับที่มีโคลงเรื่องให้ได้อ่าน หลับตาฟังแล้ว.....ไม่เห็นฝูงเป็ดเลยครับ...... เห็นเป็นฝูงหงส์แทน
คนตรีใครๆก็เล่นกันได้ แต่นำมาเรียบเรียงให้เป็นเพลง อันนี้น้อยคนจิงๆครับ ที่จะทำได้ดี.....
คราวหลังปรับปรุงให้เป็น "เป็ด"กว่านี้หน่อยนะครับ อันนี้ฟังแล้ว "หงส์" ไปหน่อยนึง 5555555555
(This post was last modified: 29-11-2007, 11:06 by SARUN.)
29-11-2007, 11:05
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: duck and journey (by Hattaya1)
เพลงนี้มีตัวผู้สอง ตัวเมียหนึ่ง ใครเล่นเป็นเป็ดตัวเมียครับ
29-11-2007, 13:58
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
อัดซ้อนหน่ะครับ.... ผมเล่นล้อ line ตัวเองอีกที เเต่พยายาม ให้เหมือน รุก

ให้ ที่เราล้อไป ฟังไม่เห็น เราเป็น line รอง

เเต่ จัด ระยะเสียงให้ ไม่กวนกันมาก ..เเต่ จะไม่หลบ สนิท

ส่วนใหญ่ เป็นงานทดลองหน่ะครับ

มีฟังตัวอย่างอีกนิดหน่อย มีข้อมูลเพิ่มเติม เเต่..ผมทำไม่ค่อยเป็น..จัดบ้านยังไม่ค่อยสวยที่

http://www.myspace.com/parateedee มีเวลาก็เเวะไปครับ

ขอบคุณ พี่ ที่เข้ามาฟังครับ

ส่วน ที่ยังฟังเป็นหงษ์ คือ พี่อาจ ยังไม่ค่อยหิวข้าว เเบบผม 555
ตอนนั้นหิวๆ เลยนึกถึงเป็ด ...เป็ดสักจาน นะ...หุหุ เบียร์นะ ..หุหุ

หงษ์ เคยทานเเต่ ขา..ไม่หย่อย ไม่อิน เลยมะได้นำมาประกอบเพลง ..เพราะประกอบอาหารยังไม่ อินเลย

ขอบคุณพี่ๆทั้ง2ครับ^^

Attached Files Image(s)

............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

29-11-2007, 14:58

งานอาจไม่เนี๊ยบ คือ เรา อัดทุกอย่าง เทค เดียว เเละ ไม่มีเจาะหน่ะครับ

ไม่ได้เก่งครับ เเต่ ทุน เเละ เวลา เราจำกัด ....

เคยคิด อิดิท เเต่ฟังดู เเล้วมันธรรมชาติดี ก็เลย ปล่อยออกมาครับ
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

29-11-2007, 15:03
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
ชอบที่นอกจากดนตรีอัวพริ้วไหวแล้ว ยังมีโครงเรื่องให้อ่านด้วย...

จินตนาการตามไป ได้อารมณ์มากครับ บวกกับอากาศโรแมนติกในยามนี้...สุดวิเศษ

ก๊าบ!...ก๊าบบบบบ! (เสียงหงส์ร้อง เสียงจะใหญ่และทุ้มกว่าเสียงเป็ด)
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

29-11-2007, 15:37
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
คุณ hattaya111 - - ผมขออนุญาตยกถ้อยคำส่วนหนึ่งที่เข้าไปอ่านพบมาเผยแพร่นะครับ...

Code:
[i] ...การมีชีวิตกันทุกวันนี้ คงรู้สึกเหนื่อย อยากให้ ผู้ฟังรู้สึกถึงการผ่อนคลาย พักผ่อนด้วยความสบายๆ ของดนตรีของเรา เเม้มันไม่มากไม่มาย การเยียวยาใดๆ คงไม่เท่ากับการ รับรู้ เเละ เข้าใจตนเอง เรื่อง สิ่งที่เรานำเสนอ อาจเป็นทางเลือกหนึ่ง อาจรับรู้ เข้าใจสื่อสารกันได้ ถ้าบังเอิญ...เรามีมุมมองต่อโลกคล้ายกัน ซึ่ง เราพยายาม จะรับรู้ ข้อมูลต่างๆ ของชีวิตผู้คน มาเล่าเรื่องเพื่อให้ เป็น เพลง ดนตรี ของทุกคน เราจะเฝ้าดู เรียนรู้ เเละ พัฒนาต่อไป เล่าเรื่อง หรือ บอกสิ่งที่อยากให้เรา ช่วยเล่า บรรเทา บรรยาย เป็นดนตรี เราจะยินดีมากๆ[/i]

...ครับ... "บังเอิญ" ผมรับสิ่งที่คุณสื่อได้บ้างบางมิติ และอยากสื่อต่อออกไปให้ใครก็ได้ ที่อาจจะ "บังเอิญ" ไม่ได้เข้ามาดู...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
29-11-2007, 15:40
pinkuitarz Offline
แก๊งสาวซ่าส์..ฮาระเบิด!!

Likes Given: 0
เป็นหนึ่งในเพลงบรรเลงที่ฟังเพลินมากๆเลยล่ะค่ะ Big Grin
[Image: Cute-hi5-39.gif]

29-11-2007, 15:45

คุณ hattaya111 - - ผมขออนุญาตยกถ้อยคำส่วนหนึ่งที่เข้าไปอ่านพบมาเผยแพร่นะครับ...

โค๊ด:

...การมีชีวิตกันทุกวันนี้ คงรู้สึกเหนื่อย อยากให้ ผู้ฟังรู้สึกถึงการผ่อนคลาย พักผ่อนด้วยความสบายๆ ของดนตรีของเรา เเม้มันไม่มากไม่มาย การเยียวยาใดๆ คงไม่เท่ากับการ รับรู้ เเละ เข้าใจตนเอง เรื่อง สิ่งที่เรานำเสนอ อาจเป็นทางเลือกหนึ่ง อาจรับรู้ เข้าใจสื่อสารกันได้ ถ้าบังเอิญ...เรามีมุมมองต่อโลกคล้ายกัน ซึ่ง เราพยายาม จะรับรู้ ข้อมูลต่างๆ ของชีวิตผู้คน มาเล่าเรื่องเพื่อให้ เป็น เพลง ดนตรี ของทุกคน เราจะเฝ้าดู เรียนรู้ เเละ พัฒนาต่อไป เล่าเรื่อง หรือ บอกสิ่งที่อยากให้เรา ช่วยเล่า บรรเทา บรรยาย เป็นดนตรี เราจะยินดีมากๆ

...ครับ... "บังเอิญ" ผมรับสิ่งที่คุณสื่อได้บ้างบางมิติ และอยากสื่อต่อออกไปให้ใครก็ได้ ที่อาจจะ "บังเอิญ" ไม่ได้เข้ามาดู...

--------------------------------------------------------------------------------
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...

ขอบคุณ พี่karn น้อง pinkuitarz พี่ LittleNomadที่เข้ามาฟังครับ

กำลังใจมีค่า กว่าการ ตอบเเทนใดของคนทำงาน

หากส่วนใด มีความดีงาม ทำให้ รู้สึกดีอย่างไร ขอมอบ ประโยชน์นั้น ...เเด่พี่ผึ้ง พี่ชายที่เคยร่วมงาน

ข้าพเจ้า หัทยา สงวนสิน ขอบคุณ เเทน พี่ผึ้งarmchair เเขก พิเศษของผม อีกครั้งด้วยครับ

(This post was last modified: 22-04-2008, 15:47 by hattaya111.)
29-11-2007, 16:01
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
ฟังดีจังเลย............เพลิน...สบาย....ผ่อนคลาย....สรุปว่าชอบครับ
ไว้มีอีกก็เอามาให้ฟังอีกนะครับ.......
ขอบคุณที่สร้างสรรค์มาแบ่งปันกันรื่นรมณ์
ขอความสุขจงคืนสู่ท่านทบทวีคูณ..................
30-11-2007, 22:46

Forum Jump: