Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ทำไมกีต้าร์ jumbo หลายๆ ยี่ห้อถึงใช้ back&side เป็นไม้ maple
Author Message
veedemort Offline
ฝีมือ 4 ... อุปกรณ์ 120

Likes Given: 0
ทำไมกีต้าร์ jumbo หลายๆ ยี่ห้อถึงใช้ back&side เป็นไม้ maple
สวัสดีน้าๆ ทุกคนครับ

เช่นเคย เวลาว่างๆ ผมก็จะนั่งหาข้อมูลโน้นนี้เกี่ยวกับกีต้าร์

แล้วไปเจอเรื่องน่าสงสัยครับ

คำถามครับ..... ทำไมกีต้าร์ acoustic ทรง jumbo หลายๆ ยี่ห้อถึงนิยมเอาไม้ maple มาทำไม้ back&side

พอดีช่วงนี้ผมได้ jumbo มา 1 ตัวก็เป็น sitka + maple เหมือนกัน
สิ่งที่ทำให้งงมากเลยคือ เบสมาก และลึก มากครับ

Big Grin
28-04-2010, 12:37
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: ทำไมกีต้าร์ jumbo หลายๆ ยี่ห้อถึงใช้ back&side เป็นไม้ maple
ถ่ายรูปเอามาลงให้เห็นกันจะจะหน่อยซิครับ
ไม้ Maple เอาไปทำเครื่องดนตรีได้หลายชนิดที่ให้เสียงดีมากมาย เช่น Violin Piano Drum Flute Guitar...
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
28-04-2010, 13:12
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ทำไมกีต้าร์ jumbo หลายๆ ยี่ห้อถึงใช้ back&side เป็นไม้ maple
มันเป็นเรื่องเก่าแก่มากครับแต่ถ้าถามมาผมก็ตอบไป

เมื่อร้อยปีที่แล้วกีต้าร์โปร่งยังไม่มีทรงใหญ่กว่าขนาด 00 สมัยนั้น Martin เขาครองตลาดอยู่และไม้ที่เขานิยมใช้ก็คือ rosewood ในปี 1906 Gibson ก็เข้ามาเปิดตลาดด้วยกีต้าร์ก้นใหญ่ที่โกหกว่าใช้ไม้ maple (ความจริงปีแรกๆใช้ birch ตอนหลังถึงใด้เริ่มใช้ maple)

อีก 25 ปีต่อมาก็เป็นยุคเฟื่องฟูของกีต้าร์ตัวใหญ่เสียงดัง Martin ก็ออกทรง D มาครองตลาดลูกทุ่งส่วน Gibson นั้นมีแต่พวก archtop ที่ครองตลาด big band อยู่ Gibson ก็เลยออกรุ่น Jumbo มาตีตลาดคาวบอยด้วยรุ่น J-200 ซึ่งก็ประสพผลสำเร็จอย่างงดงาม J-200 นั้นตัวแรกใช้ไม้ข้างและไม้หลังเป็น rosewood ครับแต่เปลี่ยนมาใช้ maple ตอนออกวางตลาด

ดังนั้นจนถึงทุกวันนี้ถ้าพูดถึงทรง dreadnought ทุกคนก็ต้องนึกถึง rosewood ของ Martin แต่ถ้าเป็นทรง jumbo มันก็ต้องเป็น maple เหมือน Gibson ไงครับ

เรื่องของกีต้าร์มันเป็นเรื่องค่านิยมครับ ผมเคยมี Martin ที่ใช้ maple และ Gibson ที่ใช้ rosewood ที่เสียงน่าประทับใจทั้งสองตัวแต่ Martin ก็ไม่เตยมีรุ่น maple ที่ขายดีและ Gibson ก็ไม่เคยประสบความสำเร็จกับรุ่นที่ใช้ rosewood เหมือนกัน
28-04-2010, 23:12
veedemort Offline
ฝีมือ 4 ... อุปกรณ์ 120

Likes Given: 0
อึ่ม... ถ้าพูดถึงในเรื่อง sound

ผมคิดเอาเองว่า ...

การที่กีต้าร์ทรง jumbo หลายๆ รุ่นเค้าใช้ไม้ maple เนื่องมาจาก sound ของกีต้าร์ทรงนี้จะด้อยในเรื่องเสียงแหลม ผู้ออกแบบเลยเลือกไม้ maple มาใช้ เพราะไม้ชนิดนี้เด่นในเรื่องเสียงแหลม ทำให้ได้ sound ที่ดีไปอีกแบบ

คำถาม ... ผมคิดถูกมั้ยคับ Smile

ปล. ดีใจคับ กระทู้ผมได้รับการเจิมจาก 2 ป. ผู้ยิ่งใหญ่
29-04-2010, 18:04
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
(29-04-2010, 18:04)veedemort Wrote: อึ่ม... ถ้าพูดถึงในเรื่อง sound

ผมคิดเอาเองว่า ...

การที่กีต้าร์ทรง jumbo หลายๆ รุ่นเค้าใช้ไม้ maple เนื่องมาจาก sound ของกีต้าร์ทรงนี้จะด้อยในเรื่องเสียงแหลม ผู้ออกแบบเลยเลือกไม้ maple มาใช้ เพราะไม้ชนิดนี้เด่นในเรื่องเสียงแหลม ทำให้ได้ sound ที่ดีไปอีกแบบ

คำถาม ... ผมคิดถูกมั้ยคับ Smile

ปล. ดีใจคับ กระทู้ผมได้รับการเจิมจาก 2 ป. ผู้ยิ่งใหญ่

เป็นการสรุปประเด็นที่เข้าท่ามาก อ่านแล้วนึกถึงเรื่องที่นักวิทยาศาสตร์เขาทำการทดลองกับกบ

เรื่องมีอยู่ว่าเขาฝึกกบตัวหนึ่งให้รับฟังคำสั่งของคนใด้คือเมื่อสั่งให้มัน "กระโดด" มันก็กระโดด เขาเลยจับมันมาทดลองซะเลยตามขั้นตอนต่อไปนี้

1. เขาตัดขาหน้ามันออกข้างหนึ่งแล้วร้องว่า "กระโดด" กบมันก็กระโดดแต่ตอนลงพื้นมันเสียหลักเลยเซเล็กน้อย

2. เขาตัดขาหน้ามันออกอีกข้าง พอสั่งให้กระโดดมันก็ยังกระโดดแต่คราวนี้หน้าทิ่มพื้นเพราะไม่มีขาหน้ายัน

3. คราวนี้เขาก็ตัดขาหลังทิ้งซะข้างหนึ่ง มันก็ยังพยายามกระโดดตามคำสั่งแต่หมุนคว้างและเซแซดๆไปเลย

4. ขั้นตอนสุดท้ายเขาลองตัดขาที่เหลือออกแล้วสั่งให้มัน "กระโดด" คราวนี้มันใด้แต่มองหน้าคนสั่งแล้วทำตาปริบๆแต่ไม่ยอมกระโดด

นักวิทยาศาสตร์เลยสรุปว่ากบที่ไม่มีขานั้น "หูหนวก" แน่นอนครับ

ล้อเล่นนะครับ ที่น้าวีสรุปมันก็มีเหตุมีผลดีแต่ความจริงแล้วกีต้าร์ทรง jumbo นั้นแม้ก้นจะใหญ่แต่เอวมันเล็กครับ ดังนั้น body volume มันก็เลยไม่ใด้มากไปกว่าทรง dreadnought เรื่องเบสหนักและความดังนี่ทรง D กินขาดแน่นอน อย่าง Guild ทรงจัมโบ้เกือบทุกรุ่น ( F-50 vs F-50R, JF-55 VS JF-65, JF-30 vs JF-50, F-412 vs F-512 etc.) จะมีให้เลือกทั้ง rosewood และ maple แต่รุ่นที่เป็น maple เขามักใช้ laminated archback เพื่อให้มันดังเท่าๆกับรุ่น rosewood ที่เป็น all solid ดังนั้นผมว่ามี Gibson และพวกเลียนแบบ Gibson เท่านั้นที่นิยมใช้ maple กับทรง jumbo อย่าง Takamine นี่ผมยังไม่เคยเห็นทรงจัมโบ้ที่ใช้เมเปิ้ลซักตัวเลย Lowden ก็ไม่เคยเห็นครับ
(This post was last modified: 29-04-2010, 23:52 by pood.)
29-04-2010, 23:49

Forum Jump: