Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยแนะนำวิธีการร้องเพลงทีครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ช่วยแนะนำวิธีการร้องเพลงทีครับ
ก่อนที่จะพยายามฝึกร้องเพลงต่อไปตามคำแนะนำของน้า Sarun ผมอยากให้ลองทดสอบตัวเองเรื่องการใด้ยินก่อนครับ

คน 5% ในโลกมีความผิดปกติทางสมองตั้งแต่กำเนิดที่ทำให้ไม่สามารถแยกแยะ pitch หรือความถี่ของคลื่นเสียงใด้ ( 5% นี่เป็นสถิติจาก Harvard Medical School แต่เวลาไปเจอคนร้องคาราโอเกะตามงานเลี้ยงสังสรรค์ผมว่ามันน่าจะมากกว่านี้นะ) ถ้าใครเกิดมาเป็นแบบนี้วิธีแก้คือต้องไปเกิดใหม่อย่างเดียวเลยครับ

คนส่วนใหญ่ที่ร้องเพี้ยนบ้างนั้นไม่ใด้มีความพิการแต่น่าจะเกิดจากการขาดประสพการณ์ในด้านดนตรี แบบนี้เขาเรียกว่า poor pitch perception ครับ มีวิธีทดสอบด้วยตนเองใด้ว่าคุณ "หูดี" แค่ไหนโดยเปิดเว้บนี้ครับ

http://jakemandell.com/tonedeaf/

Test ข้างบนใช้เวลาทดสอบประมาณ 6 นาที ใครที่เข้ามาอ่านจะลอง test แล้วเอา score มาโพสต์ก็ใด้ครับ
22-04-2010, 10:41
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ช่วยแนะนำวิธีการร้องเพลงทีครับ - by pood - 22-04-2010, 10:41

Forum Jump: