Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยแนะนำวิธีการร้องเพลงทีครับ
Author Message
promiseboy Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ช่วยแนะนำวิธีการร้องเพลงทีครับ
คือผมร้องเพลงมาเองก็ประมาณสามปีแล้วครับ ตอนนี้ผมอายุ16ปี แต่ผมไม่ได้เรียนที่ไหน หัดเอาเอง ดูตามเว็บมั่ง ไม่ก็ฟังคำแนะนำจากเพื่อนมั่ง แต่รู้สึกว่าผมจะมีปัญหาเกี่ยวกับเสียงร้องตัวเองมาก แบบว่ามันเหมือนกับมันขึ้นจมูกอย่างไงไม่รู้ แล้วร้องเพี้ยนเยอะด้วย และก็ไม่ค่อยพอใจกับเสียงตัวเองเลย อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำวิธีการแก้ไขปัญหาพวกนี้ทีครับ
ผมมีไฟล์เพลง3เพลง ของผมเอง ที่แต่งล่าสุดมาลองให้ฟังนะครับ ว่าโทนเสียงผม เหมาะสำหรับเพลงแบบไหน ซึ่งตอนนี้หาแนวเพลงที่ร้องให้เข้ากับเสียงตัวเองไม่ได้จริงๆ ขอบคุณครับ
http://www.thaicyberupload.com/get/3E794Iocka
http://www.thaicyberupload.com/get/qB3ZDVoqxd
http://www.thaicyberupload.com/get/bux2oop7Xx
ขอบคุณพวกพี่ๆมากนะครับ ผมพึ่งมาใหม่อะครับ ต้องการความช่วยเหลือจริงๆ ขอบคุณครับ^^
(This post was last modified: 21-04-2010, 10:55 by promiseboy.)
21-04-2010, 10:49
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: ช่วยแนะนำวิธีการร้องเพลงทีครับ
ลองฟังละ เพี้ยน จริงๆ ด้วย !!!!!!

แต่ยังดีที่ยังอยู่ในอาการ เพี้ยนแฟลต แปลว่า เสียงที่เพี้ยนต่ำลงจากเดิมเล็กน้อย

ตอนอายุ16ปี ก็น่าจะเป็นสาเหต เพราะ เสียงกำลังเปลี่ยน
พละกำลังในการร้อง ยังไม่พอ ก็อาจทำให้ เพี้ยนแฟลตได้
หู ยังไม่แม่นใน โน๊ต หรือ ไม่ได้ได้ยินเสียง คอร์ด ที่ชัดเจน ก็อาจจะใจเป็นสาเหตุ
กีต้าร์ ตั้งเสียงไม่ตรง หรือ จับคอร์ดไม่มั่นคง เสียงที่ได้ อาจพา เสียงร้องเพี้ยน ได้

ส่วนเรื่องเสียง ขึ้นจมูก นักร้องดังๆบางคน ก็เอามาใช้เป็นจุดขาย ก็มี จึงยังไม่ถือ เป็นข้อเสีย
แต่ถ้าว่าเป็นนักร้องที่ดี หัดร้องเสียง เต็มๆ ไว้ก่อน ก็จะดีมาก

โทนเสียง เท่าที่ฟังๆ ก็น่าจะร้องเพลง Pop ทั่วไป ได้สบายๆ เลยล่ะ

ถ้าจะให้ แนะนำ การฝึกร้องเพลงนะ เอาที่เห็นๆ เขาสอนๆ กันมา
พอสรุปได้ว่า
1.ลองหาเพลง ที่ โน๊ตน้อยๆ และช่วงเสียงไม่กว้างมาก ไม่สูงเกินไป ฝึกร้องก่อน แล้วค่อยๆ เพิ่มระดับความยากไปเรื่อยๆ ( (( ร้องเพลงตัวเอง แต่งเอง อันตรายเหมือนกันนะ ถ้าเราจำทำนองเพลงตัวเองยังไม่แม่น ถ้าจะฝึกร้องจริงๆ กับเพลงตัวเอง ควรทำเป็น เสียงกีต้าร์ เล่นเป็น โน๊ต อัดเก็บไว้เป็น แนวทางไว้ก่อน เพื่อเอามาใช้ประกอบตอนฝึกร้อง ก็น่าจะดี))
2.ก่อนจะร้องเพลง ก็ ลองฝึก ร้องเป็นตัวโน๊ต ก่อนที่จะร้องเป็นประโยคไทยๆ ก็น่าจะทำให้เรา จำโน๊ตได้แม่นขึ้น จะเลือก ลาลั้ลลา หรือ ดาดี๊ดา ก็ตามแต่ถนัด เพราะบางโน๊ต เมื่อมาร้องเป็นคำไทยๆ มันอาจจะพาเพี้ยนได้.
3.ร้องให้เต็มๆเสียงเอาไว้ก่อน ลองพยามร้องให้ลมมาจากอกจากท้อง เสียงก็จะเต็มกว่านี้.....การเก็กเสียง หล่อๆ หรือ ร้องเพลง เค้นจากลำคอ เพื่อให้ได้เสียงสูงๆ ไม่ควรนำมาเป็นการฝึกฝน
4.การออกคำ ก็ยังไม่ต้องไปประดิษฐ์ อะไรมากมาย ร้องให้ชัดๆ ร้องเพลงให้เหมือนเราพูด หรือ จะลองฝึกเอาเนื้อเพลงมาอ่านก่อน แบบออกเสียงน่ะครับ อาจจะทำให้เรานึกออกง่ายๆ ว่าเราจะปั้นคำ อย่างไร

ลองเอา 4 ข้อนี้ มาลองฝึกร้องเพลง ทั่วๆไป
ฝึกไปเรื่อยๆ อย่าจมอยู่กะเพลงใด หรือ แนวใด
น่าจะทำให้พอมีกำลังในการร้อง และลดปัญหา หูเพี้ยน และทำให้การออกเสียง เพี้ยน น้อยลง ได้

เด๋ยวพอ อายุ 20 กว่าๆ เสียงน่าจะเริ่ม คงที่แล้วล่ะ ถึงตอนนั้น คงจะร้องเพลง เทคนิค ยากๆ ได้เยอะแยะแล้ว Big Grin

สู้ ว้อยยยยยย !!!!!
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 22-04-2010, 08:17 by SARUN.)
21-04-2010, 11:36
promiseboy Offline
**

RE: ช่วยแนะนำวิธีการร้องเพลงทีครับ
ขอบคุณมากๆครับพี่ ^^ ผมจะนำคำของพี่ไปปฏิบัติตามครับผม
21-04-2010, 11:39
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
Sarun's advices are very solid and helpful, and I might add that going to private teacher for singing lesson won't hurt neither.

But no matter what, just keep on singing. Sometimes just do it is the best thing to do regardless of whatever others say Big Grin
[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
21-04-2010, 22:18
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ก่อนที่จะพยายามฝึกร้องเพลงต่อไปตามคำแนะนำของน้า Sarun ผมอยากให้ลองทดสอบตัวเองเรื่องการใด้ยินก่อนครับ

คน 5% ในโลกมีความผิดปกติทางสมองตั้งแต่กำเนิดที่ทำให้ไม่สามารถแยกแยะ pitch หรือความถี่ของคลื่นเสียงใด้ ( 5% นี่เป็นสถิติจาก Harvard Medical School แต่เวลาไปเจอคนร้องคาราโอเกะตามงานเลี้ยงสังสรรค์ผมว่ามันน่าจะมากกว่านี้นะ) ถ้าใครเกิดมาเป็นแบบนี้วิธีแก้คือต้องไปเกิดใหม่อย่างเดียวเลยครับ

คนส่วนใหญ่ที่ร้องเพี้ยนบ้างนั้นไม่ใด้มีความพิการแต่น่าจะเกิดจากการขาดประสพการณ์ในด้านดนตรี แบบนี้เขาเรียกว่า poor pitch perception ครับ มีวิธีทดสอบด้วยตนเองใด้ว่าคุณ "หูดี" แค่ไหนโดยเปิดเว้บนี้ครับ

http://jakemandell.com/tonedeaf/

Test ข้างบนใช้เวลาทดสอบประมาณ 6 นาที ใครที่เข้ามาอ่านจะลอง test แล้วเอา score มาโพสต์ก็ใด้ครับ
22-04-2010, 10:41
sukanyastory Offline
Senior member

ขอบคุณน้า SARUN และ น้า Pood ค่ะ

ลองเข้าไป Test ตามที่น้า Pood แนะนำ..เป็นการทดสอบที่ใช้ได้ทีเดียวค่ะ
22-04-2010, 11:13
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
ผลสอบเกือบผ่านครับ..!!!
ได้ 66.7%

นี่ถ้าใครได้เกิน 90% รับรองว่า ร้องเล่นแนว Progressive ได้ สบายๆ Big Grin
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
04-05-2010, 09:58
tidbom Offline
Member

ได้ 83.3% ครับ

แต่เวลาเล่นกีตาร์ก็ยังฟังเสียงไม่ออกอยู่ดี *0*

ว่าแต่น้า promiseboy มีความตั้งใจน่านับถือครับ หวังว่าจะได้ฟังเสียงร้องคุณภาพดีในอนาคตอันใกล้นี้นะครับ
ตัวเล็ก "สเป็ก" บอม (อิ_อิ)
(This post was last modified: 04-05-2010, 12:30 by tidbom.)
04-05-2010, 12:29
L_Barrios Offline
**

77.5% normal range Krub
ลอยไป ~~~ ลอยมา ~~~~
04-05-2010, 17:59
ไข่ไก่ Offline
Senior member

Likes Given: 31
83.3 เหมือนกัล..........
ข้ารอดแล้วพรรคพวก
05-05-2010, 11:28

Forum Jump: