Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ลองเพลงคำเมืองบ้าง
Author Message
OMySong Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ลองเพลงคำเมืองบ้าง
ครั้งแรกที่ได้ใช้ โปรแกรม cubase กับไมค์ condensor ทั้งเสียงร้องและเสียงกีตาร์ ปรับอะไรยังไม่เป็นเลยใส่เหมือนแกงโฮะทางเหนือไปก่อน

มีทั้ง Reverb + compressor + Effect เสียงก็เลยฟังแปลกๆ

ไม่เหมือนเพลงเดิมที่ผ่านมาใช้ โปรแกรม Sonar กับไมค์ไดนามิค SM58betaตัวปลอม

ลองฟังและขอคำวิจารณ์ด้วยครับ

ชื่อเพลงคนสึ่งตึง
ถ้าฟังไม่รู้เรื่อง จะแปลให้ครับ

Attached Files
.mp3   khonsungtung.mp3 (Size: 2.87 MB / Downloads: 914)
(This post was last modified: 20-04-2010, 15:10 by OMySong.)
20-04-2010, 15:07
Find Like Post Reply
sukanyastory Offline
Senior member

RE: ลองเพลงคำเมืองบ้าง
เพราะจังค่ะ ฟังไปยิ้มไปSmile
แปลไม่ออกหลายคำแต่พอเดาได้ค่ะ
20-04-2010, 17:06
เด่น Offline

เสียงร้องเพราะมากครับ

เสียงกีตาร์เบาไปนิดครับ ถ้าดังอีกหน่อยจะกลมกลืนพอดี

ไม่แน่ใจว่าเสียงกีตาร์2ตัวใช้virtual guitar กับเสียงที่เป็นmidiหรือเปล่า?
ถ้าใช่ตัวที่เป็นsolo guitarต้องquantizeนิดนึง เสียงจะได้ตรงกับตัวที่เป็นvirtual
แต่ถ้าไม่ใช่...ขอกราบประทานอภัยมา ณ ที่นี้ในบัดดล

คิดว่ากีตาร์2ตัวคงpanซ้าย/ขวาสุดเลย อาจจะลองpanซักครึ่งหนึ่งก็พอ จะได้มีเสียงกีตาร์อยู่ตรงกลางเป็นพื้นให้เสียงร้องไม่โดดเดี่ยว

สรุป...ไพเราะมาก จัดมาบ่อยๆนะครับ
Dedicate and Determination
http://www.denfingerstyle.com/
20-04-2010, 18:36
Website Find Like Post Reply
**

Quote:เพราะจังค่ะ ฟังไปยิ้มไปSmile
แปลไม่ออกหลายคำแต่พอเดาได้ค่ะ

เพลงนี้เป็นเพลงจีบสาว
ผู้แต่งคือครูเพลง สุริยา ยศถาวร
เป็นชาวเชียงใหม่
แปลไม่ออกหรอครับงั้นจัดให้ใจดีจะแปลให้เลย
แต่ขอออกไปหาอะไรกินสักหน่อย แล้วค่อยมาว่ากันต่อ
20-04-2010, 18:41
**

Quote:เสียงร้องเพราะมากครับ

เสียงกีตาร์เบาไปนิดครับ ถ้าดังอีกหน่อยจะกลมกลืนพอดี

ไม่แน่ใจว่าเสียงกีตาร์2ตัวใช้virtual guitar กับเสียงที่เป็นmidiหรือเปล่า?
ถ้าใช่ตัวที่เป็นsolo guitarต้องquantizeนิดนึง เสียงจะได้ตรงกับตัวที่เป็นvirtual
แต่ถ้าไม่ใช่...ขอกราบประทานอภัยมา ณ ที่นี้ในบัดดล

คิดว่ากีตาร์2ตัวคงpanซ้าย/ขวาสุดเลย อาจจะลองpanซักครึ่งหนึ่งก็พอ
จะได้มีเสียงกีตาร์อยู่ตรงกลางเป็นพื้นให้เสียงร้องไม่โดดเดี่ยว

โหอาจารย์เด่นมาเองเลย
รู้มั้ยครับว่าผมแอบชอบแอบฟังผลงานอาจารย์บ่อยๆอย่างต่อเนื่องเลยครับ
ยินดีและขอบคุณที่ชี้แนะครับ
กับข้อที่ถามครับ และข้อที่เคยจะถามอาจารย์มานานแล้ว
ใช้กีตาร์ตัวเดียวครับ
cubase อัด
track ที่1 เสียง ดนตรีรวม output ออกซ้าย
track ที่2 เสียง กีตาร์ picking ไมค์จ่อ output Stereo ออกขวา
track ที่3 เสียงกีตาร์picking direct เข้า Soundcard output Stereoออกขวา
track ที่4 เสียงร้อง + Effect มีReverb + compressor + Effect
ก่อนหน้านั้นผมใช้แต่ Sonar อย่างเดียว (ที่เป็นแค่อัด + Reverbนิดหน่อย)
แล้วมีพี่ Sound Engineer ท่านนึงที่รู้จักในเวป
แนะนำ cubase แล้วให้ลองใช้ compressor effect ก่อนที่จะ Input
แล้วพี่เค้าบอกว่า ตัว compressor นี่แหละที่เปรียบเสมือนอาวุธที่ร้ายกาจ
ถ้าใช้เป็น จะสามารถปราบศูตรูได้
แต่ผมยังใหม่ เลยกลายเป็นว่าผมหันมีดด้านคมเข้าหาตัวเอง เสียงเลยฟังไม่ค่อย
เป็นธรรมชาติแบบนี้
track ที่5 เสียงร้อง No effect ไม่รู้เพื่ออะไร สงสัยชดเชยความไม่เป็นธรรมชาติจาก track ที่ 4 อันนี้ผมคิดเอาเอง เลยใส่เข้ามา
แล้วนำมา Mix กันแบบมั่วๆ mixครั้งแรก เลยออกมาในรูปนี้ครับ

สำหรับเรื่อง virtual guitar midi solo guitarต้องquantizeนิดนึง นี่ผมไม่รู้จัก
แบบว่าหูไม่กระดิกเลยอ่ะ มีความรู้และอุปกรณ์ด้านนี้ยังน้อยแค่อนุบาลครับ
มีแต่ความตั้งใจทำให้ออกมาดีตามสมควรกับเวลาที่ใช้
เรื่อง pan นี่ไม่รู้ cubase ทำได้มั้ยครับ ที่ฟังมันออกมา ซ้าย หรือ ขวาเลย
มันไม่มีระหว่าง ซ้าย-ขวา

ทีนี้ผมอยากถามอาจารย์บ้างว่า
1 ทำไมถึงเล่นกีตาร์เพราะจัง ผมอยากใด้สัก 20% ก็ได้
2 ทำไงถึงจะอัดเสียงออกมาใสๆแบบของอาจารย์หละ กับอุปกรณ์ที่ผมมีอย่างจำกัด
3 ใช้โปรแกรมอะไรครับ ถ้าไม่ใช่ cubase แล้วของอาจารย์ต่างจาก cubase ยังไงครับ
ขอบคุณครับ
มาแล้วครับสำหรับคำแปลภาษาไทย
ให้เป็นภาษาไทย
ขอแปลสดๆบรรทัดต่อบรรทัด คำต่อคำเลยนะ
ตามที่สัญญากับตัวเองไว้ ไม่งั้นนอนไม่หลับ

ตั๋วอ้ายเกิดมาเป๋นคนยากไร้ บ่เกยฮักไผเลยในจ้าดนี้

กึ๊ดว่าจะฮักอี่น้อง ก่กั๋วเจ้าของเปิ้นมี อี่น้องสาวจี๋มีคู่แล้วกา

เขาว่าตั๋วอ้ายเป๋นคนสึ่งตึง มีสองสลึงป๋ายแหมซาวห้า

กึ๊ดฮอดเป๋นดีใคร่หุย กิ๋นยาหมูตุ้ยตะวา เปิ้นบอกอ้ายว่ามีวิตามิน

* ขอน้องจ้วยเตื่อม เตื่อมหื้ออ้ายเต๋มบาท เหมือนยูสะหลาดกู้กับแผ่นดิน

เหมือนน้ำพริกอ่องคู่ผักกระถิน เหมือนตั๋วยุพินกู้กับตั๋วอ้าย

หากแม้นอี่นายบ่เอื้อเอ็นดู อ้ายกิ๋นแคบหมูขอหื้อมันดิ้นต๋าย

รูปหล่ออย่างอ้ายนี้มันเขียม เหมือนโอ่งกระเทียมบ่ดาย

ฮักเต๊อะอี่นายอ้ายคนสึ่งตึ้ง ..
. จบ.

ตั๋วอ้าย = ตัวพี่
เป๋น = เป็น
บ่เกยฮักไผ = ไม่เคยรักใคร
จ้าดนี้ = ชาตินี้
กึ๊ด = คิด
อีน้อง = น้องสาว ,อีน้อง ไม่ถือว่าเป็นคำหยาบ
ก่กั๋ว = ก็กลัว
เปิ้น = เขา
สาวจี๋= สาวน้อย
คนสึ่งตึง = คนบ้าๆบอ ไม่เต็ม
สองสลึงป๋ายแหมซาวห้า = สองสลึงกับอีกเศษยี่สิบห้า = 75 สต.คือไม่เต็มบาท
กึ๊ดฮอดเป๋นดีใคร่หุย = คิดแล้วอยากจะร้อง
ยาหมูตุ้ย = ยา อาหารที่ผสมในอาหารหมู ให้หมูอ้วน สมบูรณ์
ตะวา = เมื่อวาน
จ้วยเตื่อม = ช่วยเติม
หื้อ = ให้
เต๋ม = เต็ม
ยูสะหลาด = ไม้กวาดทางมะพร้าว
กู้กับ = คู่กับ
เขียม = หายาก
ฮักเต๊อะ = รักเถอะ

เย้จบแล้ว... ราตรีสวัสดิ์ ครับ
(This post was last modified: 21-04-2010, 01:39 by OMySong.)
21-04-2010, 01:16
sukanyastory Offline

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแปล
ทำให้ได้รู้จักภาษาทางเหนือตั้งหลายคำ
หวังว่าเมื่อคืนคงหลับสบายแล้วนะคะSmile
21-04-2010, 04:57
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ไพเราะจังจ้าววววววววววววววว
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
21-04-2010, 09:49
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
ผมเข้าใจผิดมานานเลย
ไปเที่ยวทางเหนือ มีสาวๆบอกผมว่า พี่เหมือนคนสึ่งตึง
ก็คิดว่าเค้าชมว่า นิสัยดี เรียบร้อย ดูดี Sad

ขอบคุณครับ
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
21-04-2010, 10:10
เด่น Offline

(21-04-2010, 01:16)OMySong Wrote: ทีนี้ผมอยากถามอาจารย์บ้างว่า
1 ทำไมถึงเล่นกีตาร์เพราะจัง ผมอยากใด้สัก 20% ก็ได้
2 ทำไงถึงจะอัดเสียงออกมาใสๆแบบของอาจารย์หละ กับอุปกรณ์ที่ผมมีอย่างจำกัด
3 ใช้โปรแกรมอะไรครับ ถ้าไม่ใช่ cubase แล้วของอาจารย์ต่างจาก cubase ยังไงครับ
ขอบคุณครับ

ตอบ
ข้อ1.แกะเพลงต้นแบบที่เราชอบซัก5-6เพลง(เช่นTommy Emmanuelหรือคนอื่นๆ)เล่นให้คล่องและลองวิเคราะห์สิ่งที่เราเล่นและสิ่งที่เราได้ยิน จากนั้นลองเรียบเรียงเพลงที่เราชอบ(เพลงอะไรก็ได้)โดยนำสิ่งที่เราวิเคราะห์แล้วจากเพลงต้นแบบมาใช้...
ส่วนแนวทางการเล่นของผมcopyมาจากTommy EmmanuelกับKotaro Oshio

ตัวอย่างเพลงที่ผมศึกษาการเรียบเรียงของ "Tommy Emmanuel"
1.Those who waits
2.Since we met
3.Stay close to me
4.Angelina
5.Amy
6.Question
7.Digger waltz
8.Drive time
9.Change for good
10.Up from down under

ตัวอย่างเพลงที่ผมศึกษาการเรียบเรียงของ "Kotaro Oshio"
1.Loving you
2.Wind song
3.Thycho
4.Cherry blossom time
5.Look up at the evening stars

ข้อ2.สัญญาณที่อัดเข้าไปตอนแรกต้องเตรียมให้ดี
จากนั้นผมใช้Pluginช่วยแต่งเสียงตอนMixdownครั้งแรก คือ EQ,Compressor,Rev
สุดท้ายก่อนที่จะExportออกมาเป็นmp3ผมจะใช้Plugin TRackช่วยอีกทีนึงเพื่อให้ความคมชัดมันเพิ่มขึ้น

ข้อ3.ผมใช้Logic5.5ตอนอัดเสียงกับMixdown
ส่วนตอนExportเป็นMp3ผมใช้Cubase SX3
ส่วนความต่างของโปรแกรมขึ้นอยู่กับความคล่องตัวของผู้ใช้งาน โดยส่วนตัวที่ผมใช้Logic5.5ก็เพราะว่าหลังจากทดลองใช้มาหลายโปรแกรมแล้วพบว่าLogicให้เสียงPluginดีที่สุด(ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
Dedicate and Determination
http://www.denfingerstyle.com/
21-04-2010, 18:05
**

โห... อีกแล้ว
ทำให้ผมได้รู้ว่า
นอกจากพรสรรค์แล้ว สิ่งสำคัญกว่า
คือพรแสวง หาศิลปินต้นแบบ
แล้วฝึกๆๆๆๆๆๆ
นอกจากฝีมือกีตาร์แล้ว
ยังต้องมีความรู้ด้านนี้รอบตัวเลย
ทั้ง Software และอุปกรณ์
ขอเรียก อาจารย์เด่นนะครับจาน

นับถือครับ
21-04-2010, 23:52

Forum Jump: