Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากทราบความเห็นเรื่องกีตาร์ไทยทำ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: อยากทราบความเห็นเรื่องกีตาร์ไทยทำ
ผมอ่านกระทู้นี้มาหลายวันแล้วโดยไม่กล้าออกความเห็นแต่พอน้าว่องกล้าพูดผมก็เลยเปลี่ยนใจ

ผมเองก็มีกีต้าร์ "ไทยทำ" ที่ผมสั่งทำเองอยู่ตัวหนึ่ง บอกตรงๆว่าก่อนที่ผมจะสั่งทำผมก็ใด้ลองกีต้าร์ของไทยมาหลายตัวแต่ไม่มีตัวไหนที่ผมคิกว่าเสียงหรือฝีมือดีกว่าของฝรั่งในราคาเท่าๆกันแบบกินขาดซักตัวแถมมีบางตัวที่ผมคิดว่าเสียงไม่สมราคาหรือฝีมือยังไม่ใด้มาตรฐานด้วยซ้ำ มียี่ห้อนึงที่เลิกผลิตไปแล้วเคลือบแล้กเก้อร์หนาแบบเคลือบเฟอร์นิเจอร์จนบางตัวเสียงทึบไปเลยก็มี

เหตุที่ผมสั่งทำนั้นเพราะมีนักสะสมท่านหนึ่งแนะนำผมว่ามีช่างคนหนึ่งทำกีต้าร์ใด้เสียงดีมากผมเลยอยากลองวิชาโดยมีเงินสี่หมื่นบาทเป็นค่าเล่าเรียน ตอนที่กีต้าร์ทำเสร็จใหม่เสียงก็ธรรมดามากครับแต่ตอนนี้ใครมาขอซื้อผมแสนนึงผมก็ไม่ขาย

ก่อนที่คุณจะสั่งทำผมว่าคุณต้องถามตัวเองก่อนว่าเงินสี่หมื่นมันหายากแค่ไหนเพราะถ้าทำมาแล้วเสียงหรือฝีมือไม่ดีก็เสียเงินฟรีครับ ผมเคยเห็นกีต้าร์ไทยทำตัวหนึ่งที่ช่างพ่นแลกเกอร์แต่ละชั้นหนาเกินไปจนแตกลายงาเอามาลงขายในเว้บราคาแค่หมื่นกว่าบาทยังหาคนซื้อไม่ใด้ ฝรั่งเขาเคยเปรียบเทียบการซื้อกีต้าร์ใน eBay ว่าเหมือนกับการมีเพศสัมพันธุ์กับคนแปลกหน้าโดยไม่ใส่ถุงยาง ผมว่าการสั่งทำกีต้าร์โดยไม่ใด้เห็นตัวจริงเสียงจริงก่อนจะจ่ายเงินก็เสี่ยงไม่แพ้กันนะครับ

ผมไม่ใด้คิดว่าช่างไทยฝีมือสู้ช่างฝรั่งไม่ใด้นะครับแต่ผมกำลังบอกว่ามันมีความเสี่ยงแน่นอนจากเหตุผลดังต่อไปนี้

1. ไม้ยังไงก็เป็นไม้ครับยิ่งถ้าเป็นไม้ solid ด้วยนี่แต้ละแผ่นย่อมเสียงไม่เหมือนกัน ช่างฝรั่งบางครั้งยังมีโอกาสใด้เลือกไม้โดยการทำ tap tone แต่ช่างไทยร้อยทั้งร้อยไม่มีโอกาสเพราะสั่งไม้ทาง mail order ครับ

2. Human error..ช่างบ้านเราทำกีต้าร์โปร่งด้วยมือล้วนๆครับ แน่นอนว่ามันต้องมีพลาดบ้าง ถ้าลูกค้าไม่เร่งหรือไม่กดราคาก็อาจพลาดน้อยหน่อย ตอนผมสั่งทำนั้นช่างสมชายก็เอาชิ้นส่วนต่างๆมาให้ผมลองทุกขั้นตอนอย่างเช่นให้ลองจับคอที่เพิ่งเหลามาว่าพอดีมือไหม ให้ลอง tap ไม้หน้าว่าจะให้ scallop เพิ่มหรือขัดให้บางลงตรงไหนไหม ลองแบบนี้อยู่หลายครั้งจนกว่าจะพอใจถึงจะเริ่มประกอบครับ ถ้าคุณจะสั่งทำคุณก็ต้องหาเวลาแวะไปกวนช่างบ่อยๆนะครับ ถ้าทำใด้ก็น่าจะลดความเสี่ยงไปใด้เยอะทีเดียว
(This post was last modified: 19-04-2010, 22:50 by pood.)
19-04-2010, 22:47
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: อยากทราบความเห็นเรื่องกีตาร์ไทยทำ - by pood - 19-04-2010, 22:47

Forum Jump: