Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากทราบความเห็นเรื่องกีตาร์ไทยทำ
Author Message
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: อยากทราบความเห็นเรื่องกีตาร์ไทยทำ
อีกประเด็น ที่อาจลืมคือ เราจะไม่มีทางได้ยินเสียงมัน จนกว่ามันจะเสร็จ ซึ่ง มันอาจดีมาก ๆ ดี ปานกลาง แย่ หรือ แย่มากๆ ก็ได้ครับ
เพราะ Spec ที่สุดยอด ไม่ได้การันตีว่า เสียงมันจะสุดยอดด้วย

กีตาร์ กะ เฟอร์นิเจอร์ ทำมาจากไม้เหมือนกัน แตกต่างเฟอร์นิเจอร์ ต้องสวย และเรียบร้อย ขณะที่กีตาร์ นอกจากสวย เรียบร้อยแล้ว เสียงต้องดีด้วย
19-04-2010, 13:33
Find Like Post Reply
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: อยากทราบความเห็นเรื่องกีตาร์ไทยทำ
อยากเห็นกีต้าน้อง Grid.. อ่ะ
19-04-2010, 15:04
zuzaa Offline
Member

Likes Given: 0
(19-04-2010, 14:26)zuzaa Wrote: ผมชอบคำคมๆของท่าน Teera นะ

กีตาร์ กะ เฟอร์นิเจอร์ ทำมาจากไม้เหมือนกัน แตกต่างเฟอร์นิเจอร์ ต้องสวย และเรียบร้อย ขณะที่กีตาร์ นอกจากสวย เรียบร้อยแล้ว เสียงต้องดีด้วย
19-04-2010, 17:05
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
(19-04-2010, 15:04)dear709 Wrote: อยากเห็นกีต้าน้อง Grid.. อ่ะ

ว่างวันไหนแวะมาลองได้เลยครับพี่เดียร์.. ติด seagull ของพี่มาด้วยนะ.. ผมอยากลอง.. Big Grin

(19-04-2010, 12:01)lekleklek Wrote:
(19-04-2010, 07:51)zuzaa Wrote: ผมอยู่ทางเหนือครับ ไกลมาก ขอบคุณในน้ำใจของท่านกริดครับ

เห็นน้อง Grid บอกว่าจะเอาขึ้นไปให้ลองครับCool

ไกลจังครับ.. แต่ผมคงไปกับรถพี่เล็กนั่นล่ะ.. Tongue[

(19-04-2010, 13:15)papachill Wrote: งั้นเดี๋ยวช่วงไหนกลับลำปาง ผมจะยืมกีตาร์กริดไปด้วย อิอิ

วันไหนดีอ่ะพี่เชน.. เดี๋ยวหิ้วไปให้ลอง..

(หลังแต่งงานก็สอยเป็นเพื่อนกันซักตัวดิ.. LEAF หรือ HIPPO ก็ดีพี่.. Smile )
(This post was last modified: 19-04-2010, 21:34 by Grid...)
19-04-2010, 21:29
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ผมอ่านกระทู้นี้มาหลายวันแล้วโดยไม่กล้าออกความเห็นแต่พอน้าว่องกล้าพูดผมก็เลยเปลี่ยนใจ

ผมเองก็มีกีต้าร์ "ไทยทำ" ที่ผมสั่งทำเองอยู่ตัวหนึ่ง บอกตรงๆว่าก่อนที่ผมจะสั่งทำผมก็ใด้ลองกีต้าร์ของไทยมาหลายตัวแต่ไม่มีตัวไหนที่ผมคิกว่าเสียงหรือฝีมือดีกว่าของฝรั่งในราคาเท่าๆกันแบบกินขาดซักตัวแถมมีบางตัวที่ผมคิดว่าเสียงไม่สมราคาหรือฝีมือยังไม่ใด้มาตรฐานด้วยซ้ำ มียี่ห้อนึงที่เลิกผลิตไปแล้วเคลือบแล้กเก้อร์หนาแบบเคลือบเฟอร์นิเจอร์จนบางตัวเสียงทึบไปเลยก็มี

เหตุที่ผมสั่งทำนั้นเพราะมีนักสะสมท่านหนึ่งแนะนำผมว่ามีช่างคนหนึ่งทำกีต้าร์ใด้เสียงดีมากผมเลยอยากลองวิชาโดยมีเงินสี่หมื่นบาทเป็นค่าเล่าเรียน ตอนที่กีต้าร์ทำเสร็จใหม่เสียงก็ธรรมดามากครับแต่ตอนนี้ใครมาขอซื้อผมแสนนึงผมก็ไม่ขาย

ก่อนที่คุณจะสั่งทำผมว่าคุณต้องถามตัวเองก่อนว่าเงินสี่หมื่นมันหายากแค่ไหนเพราะถ้าทำมาแล้วเสียงหรือฝีมือไม่ดีก็เสียเงินฟรีครับ ผมเคยเห็นกีต้าร์ไทยทำตัวหนึ่งที่ช่างพ่นแลกเกอร์แต่ละชั้นหนาเกินไปจนแตกลายงาเอามาลงขายในเว้บราคาแค่หมื่นกว่าบาทยังหาคนซื้อไม่ใด้ ฝรั่งเขาเคยเปรียบเทียบการซื้อกีต้าร์ใน eBay ว่าเหมือนกับการมีเพศสัมพันธุ์กับคนแปลกหน้าโดยไม่ใส่ถุงยาง ผมว่าการสั่งทำกีต้าร์โดยไม่ใด้เห็นตัวจริงเสียงจริงก่อนจะจ่ายเงินก็เสี่ยงไม่แพ้กันนะครับ

ผมไม่ใด้คิดว่าช่างไทยฝีมือสู้ช่างฝรั่งไม่ใด้นะครับแต่ผมกำลังบอกว่ามันมีความเสี่ยงแน่นอนจากเหตุผลดังต่อไปนี้

1. ไม้ยังไงก็เป็นไม้ครับยิ่งถ้าเป็นไม้ solid ด้วยนี่แต้ละแผ่นย่อมเสียงไม่เหมือนกัน ช่างฝรั่งบางครั้งยังมีโอกาสใด้เลือกไม้โดยการทำ tap tone แต่ช่างไทยร้อยทั้งร้อยไม่มีโอกาสเพราะสั่งไม้ทาง mail order ครับ

2. Human error..ช่างบ้านเราทำกีต้าร์โปร่งด้วยมือล้วนๆครับ แน่นอนว่ามันต้องมีพลาดบ้าง ถ้าลูกค้าไม่เร่งหรือไม่กดราคาก็อาจพลาดน้อยหน่อย ตอนผมสั่งทำนั้นช่างสมชายก็เอาชิ้นส่วนต่างๆมาให้ผมลองทุกขั้นตอนอย่างเช่นให้ลองจับคอที่เพิ่งเหลามาว่าพอดีมือไหม ให้ลอง tap ไม้หน้าว่าจะให้ scallop เพิ่มหรือขัดให้บางลงตรงไหนไหม ลองแบบนี้อยู่หลายครั้งจนกว่าจะพอใจถึงจะเริ่มประกอบครับ ถ้าคุณจะสั่งทำคุณก็ต้องหาเวลาแวะไปกวนช่างบ่อยๆนะครับ ถ้าทำใด้ก็น่าจะลดความเสี่ยงไปใด้เยอะทีเดียว
(This post was last modified: 19-04-2010, 22:50 by pood.)
19-04-2010, 22:47
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
กีตาร์ไทยทำตัวแรกของผม...กำลังใช้บริการช่างเอ... เรามีข้อตกลงกันง่ายๆ สบายใจทั้งสองฝ่ายว่า....
1. ผมเลือกไม้เองทั้งหมด
2. ผมเลือกแบบเอง แต่ช่างเออาจให้ความเห็นแย้งได้ เราจะร่วมปรึกษาหารือกันในส่วนนี้
3. ผมรับผิดชอบเสียงที่ออกมาทั้งหมด ไม่ว่าเสียงที่ได้จะออกมาเป็นที่พอใจผมและคนอื่นๆหรือไม่ แต่
4. ช่างเอรับผิดชอบด้านคุณภาพและงานฝีมือ และงานเทคนิคทั้งหลาย
5. สิ่งที่รับผิดชอบร่วมกันคือ การลองผิดลองถูกเพื่อเป็นบรรทัดฐาน หรือเพื่อปรับปรุงในการทำกีตาร์ตัวต่อไป

ผมเชื่อว่า ถ้าท่านไม่คาดหวังกีตาร์ที่สั่งทำมากนัก โปรดให้โอกาสแก่ช่างไทยแสดงฝีมือและประสบการณ์
ฝีมือคนไทยไม่น้อยหน้าชาติอื่นๆหรอกครับ แพ้อย่างเดียวคือ ทุนที่จะหาเครื่องมือทันสมัยมาช่วยในการผลิต

สิ่งที่ผมเห็นชัดสำหรับช่างไทย คือ การทำคอกีตาร์ ยังไม่ประทับใจเท่าที่ควร ทำให้ผมห่วงและเน้นเรื่องนี้มาก

กีตาร์ไทยทำตัวที่สองของผมก็ขอใช้บริการช่างมด
กีตาร์ไทยทำตัวที่สามของผมก็ขอใช้บริการช่างสมชาย

ส่วนช่างอื่นๆที่มิได้เอ่ยนาม ผมคงต้องลองสัมผัสผลงานจะจะ ก่อนตัดสินใจนะครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
19-04-2010, 23:21
gttle Offline
Senior member

เห็นด้วยครับว่าช่างไทยขาดเครื่องมือครับมีฝรั่งท่านหนึ่งสั่งกีตาร์กับช่างเอ ไม่บอกว่าใครนะครับรอก่อน เค้าบอกว่า กีตาร์ ยูอ่ะ เล่นง่ายนะ action ดี เสียงกีดี แต่ยูยังขาดเครื่องมือที่จะทำงานละเอียดๆ ให้มันเนี๊ยบแบบ factory เช่นเรื่อง fret job
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

19-04-2010, 23:55
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
การ tap ไม้หน้าคืออะไรครับ
20-04-2010, 10:00
zuzaa Offline
Member

ชอบความเห็นของทั้ง น้าป๋อและน้าpood โดยเฉพาะประโยคของน้าpoodที่ว่า ฝรั่งเขาเคยเปรียบเทียบการซื้อกีต้าร์ใน eBay ว่าเหมือนกับการมีเพศสัมพันธุ์กับคนแปลกหน้าโดยไม่ใส่ถุงยาง เห็นภาพเลย
และของน้าป๋อที่ว่า ผมเชื่อว่า ถ้าท่านไม่คาดหวังกีตาร์ที่สั่งทำมากนัก โปรดให้โอกาสแก่ช่างไทยแสดงฝีมือและประสบการณ์
20-04-2010, 11:58
Bearclaw Offline
Posting Freak

Likes Given: 34
(20-04-2010, 10:00)dear709 Wrote: การ tap ไม้หน้าคืออะไรครับ

การตบหรือการเคาะเบาๆครับที่ไม้หน้าครับเพื่อฟังเสียงเบื้องต้นเป็นการคัดไม้ด้วยครับ
My sweets [Image: takamine20logo1.jpg]
By beerbossaccess....Big Grin
20-04-2010, 12:24

Forum Jump: