Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
B-Band.. acoustic pick up
Author Message
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

Likes Given: 0
RE: B-Band.. acoustic pick up
ที่ฮงเซ้ง เขาแยกขาย ต้องซื้อพรีโซ่ และปรี ส่วนรุ่นที่ติดในกีต้าร์ไอบาเนส เป็นยี่ห้อ ลอเร้นท์ ทำโดย b band เสียงดีทีเดียว เขาใช้พรีโซ่แบบ เป็นแผ่นบางๆคล้ายบัตรเติมเงินโดยการต่อวงจรไม่ไช่แจ๊คแต่เป็นพินแบบอุปกรณ์อิเล็คทรอนิค แล้วยังมีแบบ ไมล์ติดที่ใต้หย่องแซดเดิ้ลด้วยนะ ทั้งชุดเริ่มที่ประมาณ 7000 ขึ้นไป จะใส่ในยามาฮ่าเหรอครับ
Acoustic is my life..........
27-11-2007, 10:28
Website Find Like Post Reply
san Offline
สัน

แล้วน้องกริด เคยลอง M1 หรือยังครับ

ถ้าไม่คิดจะเจาะ กีต้าร์

พี่คิดว่า มันให้เสียงที่เป็นธรรมชาติดีนะครับ
AII I DON'T Have
(คลิ๊กครับ)
27-11-2007, 10:55
Find Like Post Reply
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

san Wrote:แล้วน้องกริด เคยลอง M1 หรือยังครับ

พี่คิดว่า มันให้เสียงที่เป็นธรรมชาติดีนะครับ

เคยลอง 3M ชอบมากครับ แน่นดี???????
Acoustic is my life..........
27-11-2007, 11:03
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
B-Band เป็น pickup จาก Finland ครับ ตอนแรกฯยังไม่ดังที่อเมริกา แต่พอมีศิลปินดังอย่าง
Al DiMeola, Justin King, Larry Carlton ใช้เลยเริ่มเป็นที่รู้จักไปทั่วโลก ปัจจุบันเป็น OEM
ของ Lakewood, Larrivee และ CA Guitars

ตัว transducer ของ B-Band มีสองชนิดคือ UST ที่เป็น piezo และ AST ที่เป็น ribbon film
ถ้าเป็นรุ่นถูกอย่าง A 3.2 จะใช้ UST ตัวเดียว ราคาก็สูสีกับ Fishman Matrix แต่มีปุ่มปรับที่ต้องเจาะกีต้าร์
มาให้ด้วย ถ้าจะซื้อควรซื้อรุ่นที่ใช้ทั้ง AST และ UST ผสมกันอย่างรุ่น A 2.2, A 6.2 เพราะถ้าใช้ UST อย่างเดียว
เสียงแข็งและคมกว่า Fishman เยอะครับ

ราคาที่อเมริกาครับ

http://www.shorelinemusic.com/amplificat...band.shtml

AST หน้าตาเหมือน ribbon transducer ของ LR Baggs

[Image: bbandinsideow9.jpg]
27-11-2007, 11:14
VIP member

กีต้าร์ที่เสียงไม่ถูกใจคุณต่อให้เอาไปติด pickup ดีและแพงแค่ใหนก็ไม่มีทางแก้หรอกครับ
เพราะเสียงมันก็ห่วยเหมือนเดิมแหละแต่ดังขึ้นเลยยิ่งบาดหูเข้าไปใหญ่ ทางเดียวที่จะแก้ใด้
คือขายครับเพราะเสียงที่คุณว่าไมดีคนอื่นเขาอาจชอบก็ใด้ยิ่งเป็น Yamaha รุ่นเก่าที่
Made in Japan ละก็พวกนักสะสมน้ำลายหกเรี่ยราดเลยครับ อย่าเอาไปติด pickup
เลยเพราะถ้าติดไปแล้วยิ่งขายขาดทุนเข้าไปใหญ่

เมื่อขายใด้แล้วก็กำสตางค์ไปเลือกซื้อกีต้าร์พวกที่มี pickup ติดมาจากโรงงานที่เสียงถูกใจคุณ
ถ้าขายไปแล้วยังหาตัวใหม่ไม่ใด้ก็มายืมตัวใดตัวหนึ่งของผมเอาไปใช้ก่อนใด้หรือถ้าอยากใด้ตัวใหน
ก็บอกใด้จะขายให้ถูกฯแบบขาดทุนก็ยังพอใหว
27-11-2007, 11:33
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
.::.pOoH.::. Wrote:
Grid.. Wrote:ขอบคุณพี่มาโนชมากๆๆค๊าบบบบ..Big Grin

Fishman prefix ไปเลยครับน้องกริด ทีเดียวจบ Rolleyes

ใจอยากได้ Fishman prefix premium blend ครับ.. แต่ในบ้านเราไม่มีขายครับ..Sad
27-11-2007, 15:46
VIP member

san Wrote:แล้วน้องกริด เคยลอง M1 หรือยังครับ

ก็ yamaha โดนเจาะไปแล้วอ่ะคับ..
27-11-2007, 15:47
VIP member

pood Wrote:กีต้าร์ที่เสียงไม่ถูกใจคุณต่อให้เอาไปติด pickup ดีและแพงแค่ใหนก็ไม่มีทางแก้หรอกครับ
เพราะเสียงมันก็ห่วยเหมือนเดิมแหละแต่ดังขึ้นเลยยิ่งบาดหูเข้าไปใหญ่ ทางเดียวที่จะแก้ใด้
คือขายครับเพราะเสียงที่คุณว่าไมดีคนอื่นเขาอาจชอบก็ใด้ยิ่งเป็น Yamaha รุ่นเก่าที่
Made in Japan ละก็พวกนักสะสมน้ำลายหกเรี่ยราดเลยครับ อย่าเอาไปติด pickup
เลยเพราะถ้าติดไปแล้วยิ่งขายขาดทุนเข้าไปใหญ่

เมื่อขายใด้แล้วก็กำสตางค์ไปเลือกซื้อกีต้าร์พวกที่มี pickup ติดมาจากโรงงานที่เสียงถูกใจคุณ
ถ้าขายไปแล้วยังหาตัวใหม่ไม่ใด้ก็มายืมตัวใดตัวหนึ่งของผมเอาไปใช้ก่อนใด้หรือถ้าอยากใด้ตัวใหน
ก็บอกใด้จะขายให้ถูกฯแบบขาดทุนก็ยังพอใหว

ขอบคุณพี่กฤษณ์ มากๆเลยครับ แต่ผมเกรงใจจังครับ

อีกอย่างใจผมยังรัก yamaha ตัวนี้อยู่นะครับ.. (จิงๆ อยากจะเก็บเงินไว้ทำอย่างอื่น+ช่วยพ่อ-แม่น่ะครับเพราะตอนนี้คดีของผมก็ยังไม่จบ..Tongue)

ที่สำคัญอยากได้ eq บนตัวกีต้าร์ครับเพราะผมเล่นเป็นอาชีพ ต้องการความคล่องตัวน่ะครับ.. **อยากได้ piezo+mic. ครับ**
27-11-2007, 16:09
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

เก็บไว้เป็นความทรงจำดีแล้วครับกริด ผมยังเสียดาย L-5ES อยู่เลย

ไปแล้ว ไปเลยไม่กลับมาให้เห็นอีก Sad

Yamaha ตัวที่กริดเล่นอยู่เสียงไม่เห็นจะไม่ดีตรงไหน บวกกับฝีมือที่พัฒนาไปเยอะมากตั้งแต่ตอนเห็นใหม่ๆ อย่าไปเปลี่ยนเลยครับ

ถ้าชอบคล่องตัว หา Silent guitar ไปเยยย เบาหวิว ทีเดียวจบจ้า Cool
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
27-11-2007, 16:16
VIP member

ทำไมไม่ติด Fishman Classic 4T ล่ะครับ เห็นบอกว่าเสียงดีไม่ใช่หรือ
ผมว่าดีกว่า ARTEC แน่นอนในราคาพอฯกัน

ถ้าจะหาพวกเจาะข้างยี่ห้ออื่นมันเกินหมื่นทั้งนั้นแหละ
27-11-2007, 22:08

Forum Jump: