Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เรื่องราวความรู้ The Classic Martin OM
Author Message
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
เรื่องราวความรู้ The Classic Martin OM
สืบเนื่องจากกระทู้ไหนก็ไม่รู้นานแล้ว ได้มีการพูดถึงกีต้าร์ทรง Orchestra Model ซึ่งได้มีการเปรียบเทียบกับทรง triple "o" หรือ ooo ของแต่ละรุ่นว่าแตกต่างกันอย่างไร ซึ่งตอนนั้นน้ากฤษณ์ก็ได้ให้ความกรุณาตอบประวัติการเกิดขึ้นของกีต้าร์ทรงนี้ และมีการพัฒนาการอย่างไร

ด้วยความอยากรู้อย่างละเอียดขึ้นมา แว๊บหนึ่งในใจ เลยลองค้นหาใน google ด้วย keyword " History of OM Martin" ผมก็ได้ผลลัพธ์ออกมาหลายเวปทีเดียว แต่ที่น่าสนใจมาก เป็นบทความอันหนึ่ง
มีหัวข้อว่า The Classic Martin OM
Fingerstylists' Choice
เขียนโดย Eric Schoenberg and Robert Green
และ
บทความนี้ถูกตีพิมพ์ในหนังสือ Guitar Player Magazine, March 1985

ผมจึงได้ทำการสำเนาไว้ในเครื่องคอมพิวเตอร์ แล้วก็อยากป่าวประกาศให้เพื่อนสมาชิกทราบด้วยครับ เผื่อว่าท่านใดมีเวลาว่าง วันละนิดละหน่อยก็ค่อยๆ อ่าน ค่อยๆแปลกันไปครับ จะได้เป็นความรู้โดยทั่วกันครับผม ใน Link นี้ครับ

http://www.om28.com/press/classicom.html
26-11-2007, 14:46
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: เรื่องราวความรู้ The Classic Martin OM
บทความนี้เจาะลึกใด้ดีมากเลยครับเพราะเป็นการสัมภาษณ์ C.F. Martin III ก่อนที่เขาจะเสียชิวิต
ตอนที่บทความนี้ออกมาในปี 1985 ทรง OM ยังไม่มีการผลิตมาขายในรุ่น standard เลย
28-11-2007, 10:54
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
RE: เรื่องราวความรู้ The Classic Martin OM
ขอบคุณน้าปู๊ดครับ
ผมนึกว่าจะไม่มีคนเข้ามาตอบซะแล้ว
ผมนั่งอ่านไปเล่นๆ ก็มาเจอตรง paragraph ค่อนมาทางด้านล่างของหน้าที่ 2
ที่น้าปู๊ดเคยเล่าให้ฟังเป็นภาษาไทยเกี่ยวกับ มือเบนโจที่ชื่อ Perry Bechtel ที่อยากเล่นกีต้าร์ในปี 1929
ก็เลยอยากให้ Martin ทำให้เล่นหน่อย

อ่านแล้วสนุกดีครับ เป็นเหมือนกับเล่าประวัติศาสตร์ความเป็นมาครับ
28-11-2007, 11:06

Forum Jump: