Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
**********โปร่งไฟฟ้า งบ30,000 +/- ***********
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: **********โปร่งไฟฟ้า งบ30,000 +/- ***********
ชอบ Crafter GLXE 4000 RS ครับ
สวยงามมากมาย สเปคดี (all solid) อยู่ในงบ
ปล่อยออกไม่น่าจะเจ็บมาก เพราะเห็นนักดนตรีแถวบ้านผม (ปากเกร็ด-แจ้งวัฒนะ) ใช้อยู่เยอะ
(น่าจะแย่งกันรับช่วงเลยล่ะครับ)

ยี่ห้อต่อมาผมเชียร์ Ovation ครับ เรื่องภาคไฟฟ้า และการใช้งานบนเวที น้าๆหลายคนยืนยันว่าหายห่วง
ปล่อยออกเจ็บนิดหน่อย กินพาราฯ ก็หายครับ

สุดท้าย Cole Clark อยากให้ไปลองมาก เพราะภาคไฟฟ้ายอดเยี่ยมอีกเช่นกัน
แต่รุ่นที่อยู่ในงบ น่าจะเป็น FL1AC ซึ่งผมไม่เคยลองครับ (เลยอยากให้น้าไปลองก่อน) ผมไม่กล้าฟันธง
เพราะมันเสียงมันเป็นเอกลักษณ์มาก คนชอบ-ชอบเลย แต่คนไม่ชอบ-ไม่ชอบเลยเหมือนกัน
ตอนปล่อยไม่แน่ใจครับ เพราะมันยังใหม่ในไทย ยังไม่ค่อยเห็นใครปล่อยกัน เลยประมาณไม่ถูกครับ
(ถ้ายังไงซื้อมาแล้วอยากปล่อยมาถามผมก่อนนะ ผมอยากได้แต่ไม่มีตังค์ซื้อมือ 1 Tongue)

และไหนๆ มี 2 คน พูดถึงถึง Seagull แล้ว เพราะงั้นสุดท้าย (จิงๆ) ผมขอ.................
เชียร์ Seagull ครับ 5555555555555
เบสจะบึ้มมาก ถ้าน้าใส่สาย 6 รวดเดียว 3 สายเลย Tongue

ตกลงได้ตัวไหน มารายงานมั่งนะครับ ลุ้นๆ
ชอบมากเลยเวลามีใครจะซื้อกีต้าเนี่ย

ปล.แต่ Seagull ผมว่าตอนปล่อยออกน่าจะเจ็บหนักครับ นอนเตียงหลายวันเลยล่ะ
09-04-2010, 23:53
Find Like Post Reply
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
RE: **********โปร่งไฟฟ้า งบ30,000 +/- ***********
**********โปร่งไฟฟ้า งบ30,000 +/- ***********
ผมกำลังมองหากีตาร์โปร่งไฟฟ้า "มือสอง" ซักตัว ในงบ 30,000 + / -
1. หลัก ๆ ใช้เล่นหากินกลางคืนเป็นหลักครับ (กลางวันก็ต้องเล่นได้นะ555)คงอยากได้ที่...
1.1 ค่อนข้างทนทาน ต่อสภาพอากาศเนื่องจากหลาย ๆ ร้านเป็น โอเพ่น บางร้าน ติดแอร์
1.2 ปรีแอมป์ที่ไว้ใจได้ มิค่อยยำเกรงต่อมิกเซอร์ในหลากหลายรูปแบบ
1.3 เล่นได้หลากหลายแนว เสียงกีตาร์บางแนวเหมาะมากบ้างน้อยบ้างก็ยังดีครับ

ตอบ Ovation Taylor 214ce Takamine ตระกูล EN Martin และ Yamaha L serie

2. เป็นคนชอบเบสหนัก ๆ ครับ อยากได้ซาวน์จิ๊กโก๋ ๆ หน่อย เบสหนัก ๆ หรือสนั่นไปเลยได้ยิ่งดี หากต้องสูญเสียความใสกรุ๊งกริ๊งไปบ้างก็ยอมครับ

ตอบ ตัวเลือก ในข้อ 1 เบสหนัก ทุกตัว เวลา ออก แอมป์ โดยปรับ sound ให้ออกเบสแยอะ

3. ดูดีมีชาติตระกูล มีอนาคต ประมาณว่า ถ้าเกิดมันไม่ใช่จริง ๆ หรือมีความจำเป็นบางประการ ปล่อยออกขอแบบไม่เจ็บหนัก ซื้อง่ายขายคล่อง

ตอบ Ovation Taylor 214ce Takamine ตระกูล EN Martin และ Yamaha L serie
ถ้าซื้อมาแพง ก็ปล่อยไม่ออกอันนี้ เจ็บหนัก

ปล.... takamine ขอข้ามนะครับ ไม่ถนัดจริง ๆ 555

ตัด Takamine ออก เหลือ Ovation Taylor 214ce Martin และ Yamaha L serie

สรุป

Ovation เข้า win ครับ
เนื่องจาก ทนทาน PU ไว้ใจได้ เล่นได้หลายแนว ชอบเบสหนัก ก็ปรับ sound เอา ( ไม่เน้นเสียงเปล่า) มี ชาติตระกูล Made in USA
(This post was last modified: 10-04-2010, 22:21 by Naris.)
10-04-2010, 11:09
Website Find Like Post Reply
kim_colombet Away
Senior member

Likes Given: 4
ขอเพิ่มเติมอีกซักนิดคับ เรื่อง " เต่าไหล "

Ovation ตระกูล Elite US ล๊อตใหม่ๆ ส่วนใหญ่จะด้านหลังจะ เว้า ให้รับกับสรีระ ซึ่งน่าจะออกแบบมาเพื่อสิ่งนี้ คือ กัน " เต่าไหล " นั่นเองคับ ไม่น่าจะมีปัญหาในการเล่นนะคับ

ส่วนที่เป็น ล๊อตเก่าเช่น 1778T ซึ่งยังเป็นหลังเต็มอยู่นั้น วิธีการแก้เต่าไหล ก็ง่ายมากคับ เพียงหาสายสะพานเท่ห์ๆ มา 1 เส้นก็หมดปัญหา " เต่าไหล " แล้วคับ

ปล. และที่สำคัญถ้าอยากจะได้กีต้าร์ Ovation ลองหาเวลาว่างซักวัน ไปเยี่ยมบ้านเต่าดูนะคับ น่าจะได้ ลองและได้ความรู้เกี่ยวกับกีต้าร์ Ovation และกีต้าร์แบรนด์ดังอื่นๆ กลับมาอีกมากมาย และที่สำคัญอาจจะได้ลอง super เต่า อย่าง Adamas ก็เป็นได้คับ ผมเคยหลอนมาแล้ว ^^" ขอให้ได้กีต้าร์ถูกใจไวๆ คับ
10-04-2010, 13:41
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
หากมอง Ovation อยู่ในสายตา
ไปลองเล่นที่นครหลวงการดนตรีทุกสาขา ก็ได้ครับ เผื่อเปลี่ยนใจซื้อของใหม่เลย
แต่ถ้าอยากได้มือสองราคาประมาณนั้น ต้องรอจังหวะที่มีเจ้าของปล่อยออกมาก็ได้ครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
10-04-2010, 17:20
Noname Offline

Likes Given: 1
เมืองไทยน่าจะเอาCrafter GLXE 4000 RS ที่เป็นIndonesian Rosewood เข้ามาด้วย ผมเห็นราคาเท่ากัน และไม้สวยมากเลย

คือรุ่นนี้มันจะมี 2 แบบครับ คือ Rosewood ปกติ กะ เป็นIndonesian Rosewood
11-04-2010, 00:23
papachill Offline

Likes Given: 3
ถ้าเน้น มือสอง ใครลงขายแล้วเห็นว่าน่าจะเวิร์ค ก็ไปลองเลยครับ ค่อยมาถามความเห็นอีกทีก็ได้ครับ
ว่าเป็นไง จะได้ลดขนาดโจทย์แคบลง
ส่วนจะเผื่อไว้ขายต่อแล้วไม่เจ็บหนักถ้าน้าเอามาเล่นลุยกลางคืน
สภาพมันก็ไม่เหมือนเล่นอยู่บ้านเก็บแต่ในกล่องแน่นอนครับ
ถ้าน้าไม่มีตู้แอมป์พกไปด้วย ต่อให้กีตาร์ให้ซาวน์ดีแค่ไหน ก็ไม่ได้ฟังดุดี ทุกสถานที่ที่ไปเล่นนะครับ
และก็เชียร์ Ovation ด้วยคนครับ
ศึกษากระทู้เก่า ช่วยได้มากครับ
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
11-04-2010, 02:28
112 Offline
Member

Likes Given: 0
จากที่อ่านคำแนะนำของน้า ๆ (อย่างละเอียด) ผมจึงขออนุญาติเพิ่มเติมครับ...
- ดูเหมือน ovation จะนำลิ่วเลย(ด้วยโจทย์บังคับมั้ง) ต้องลองให้ได้ แล้วในงบดังกล่าว สามารถหามือสองได้รุ่นใดบ้างครับ
- Cole Clark ลองมาแล้วครับ ทั้ง fl1c และ fl3c (fl2c หมด) ผมว่าเบสมันไม่มีอ่ะ
- Taylor ลองแล้ว ความรู้สึกคล้ายๆ cole clark หรือไม่ก็ต้อง 314ce ขึ้นไปซึ่งไม่ไหวแน่เลย
- Takamine ตระกูล EN จากที่ฟังในสื่อการสอนของ อ.บุญชอบ มันไม่มีเบสเลยนะนั่น หรือ อ.เค้าตั้งใจปรับอย่างนั้น
- Yamaha L serie ยังไม่เคยลองเลยครับ ดูเหมือนจะเกินงบด้วยรึเปล่า
- Martin เคยไปลองมา รุ่นที่มีไมค์อยู่ด้านใน / prefix / ราคา 68,000.- (รุ่นไรใครรู้ช่วยบอกหน่อย) ของใหม่ สายสนิมกัง หน้าตาแสนราบเรียบ แต่เสียงนี่สิใช่เลย โอ้วนี่แหล่ะที่ฝัน แต่...ก็อย่างว่าแหล่ะครับ กรีดเลือดขายหมดตัวยังไม่พอซื้อเลย 555
- Seagull ยังไม่เคยลอง ไม่เคยเห็นตัวเป็น ๆ เลยครับ 555
- guild เป็นอีก 1 ทางเลือกที่ผมสนใจอยู่ จากโจทย์ดังกล่าว พอไหวมั๊ยครับ และถ้า usa เริ่มต้นที่เท่าไหร่ครับ
- จากโจทย์ดังกล่าว ผมควรใช้กีตาร์ทรงใดครับ
**********************ขอบคุณทุกท่านเป็นอย่างยิ่งครับ*******************************
12-04-2010, 13:17
plankton Offline
Member

Likes Given: 0
ปกติกีต้าร์โปร่งในตลาด 90% เป็นแบบไม่มีเบสอยู่แล้วครับ

ที่มีเบสก็ Martin ,Guild ,Seagull , Blueridge

แต่อย่างที่บอกไป ที่พูดว่ามีเบสไม่มีเบส มันคือเสียงเปล่าๆ
ผ่าน Preamp มันปรับได้หมด

Guild งบเท่านี้คงได้รุ่น China
Yamaha LL6 ก็ 20000 ครับ
Sealgull รุ่นที่น้าเดียร์ซื้อก็เพิ่มงบอีกหมื่นครับ ตัวนี้น่าสนมาก แต่ขายแล้วเจ็บหนักแน่ๆ

จริงๆน่าสนเยอะครับ แต่มีโจทย์เรื่องทนมากๆ + ขายได้ราคา
และเรื่องภาคไฟฟ้า Ovation เค้าสุดยอดจริงๆ
ก็เลยมีแต่คนแนะ Ovation มาไงครับ ^_^

ลองเสนองบที่เพิ่มมากที่สุดที่พอไหวมา เพื่อนๆน้าๆในนี้
น่าจะบอกชื่อรุ่นที่ควรลอง ควรซื้อได้เป๊ะขึ้น
จะได้ตัดสินใจง่ายขึ้นครับ

อย่างเช่น อย่างโจทย์ที่คุณบอกทั้งหมด
เป็นผมก็คงถอย Ovation แน่ๆ
ก็ดูงบว่ากัดฟันได้มากที่สุดเท่าไหร่

แล้วถามพี่ป๋อเลยครับ
ว่างบเท่านี่ เอา Ovation ตัวไหนดีสุด
แล้วคุณก็ไปลอง ถ้าชอบก็ซื้อเลยครับ Smile

วันไหนที่ผมจะซื้อ Ovation ผมก็คงจะทำอย่างนั้น
แต่ดีที่สุดก็ไปหาพี่ป๋อที่บ้าน แล้วอ้อนวอนขอซื้อจากพี่ป๋อในงบที่มีสักตัว อิอิ

แล้วคุณจะได้ของดีสุดๆ ในราคาไม่แพงมาครับ Big Grin

แนะนำอย่างนี้ไม่รู้ไปหาพี่ป๋อที่บ้านเมื่อไหร่ จะโดนเขกหัวหรือเปล่าผม Tongue
(This post was last modified: 12-04-2010, 14:00 by plankton.)
12-04-2010, 13:59
papachill Offline

Likes Given: 3
guild GAD 50E หอนง่ายนะครับ ต่อให้ใช้ที่ปิดซาวน์โฮล หรือ ปรีแอมป์ดีๆก็เหอะ
เดาว่าไม้หน้าทำงานดี แต่เกินไปหน่อยนะครับ
Taylor เบสน้อยผมไม่แปลกใจครับ CloeClark เนี่ยถ้าบอกว่าเสียงเบาผมเห็นด้วยครับ
แต่ออกPA เนี่ยเบสดีเป็นลูกเลยนะครับ
ถ้าเน้นเล่นกลางคืนเนี่ยเลือกจากซาวน์ที่ออกPA จะตรงโจทย์มากกว่าครับ
ว่างๆแวะมาพูดคุยแลกเปลี่ยน ฟังซาวน์ก็ได้ครับตารางงานผมอยู่ในหน้า โปรไฟล์วงครับ
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
12-04-2010, 20:19
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(12-04-2010, 13:59)plankton Wrote: ปกติกีต้าร์โปร่งในตลาด 90% เป็นแบบไม่มีเบสอยู่แล้วครับ

ที่มีเบสก็ Martin ,Guild ,Seagull , Blueridge

แต่อย่างที่บอกไป ที่พูดว่ามีเบสไม่มีเบส มันคือเสียงเปล่าๆ
ผ่าน Preamp มันปรับได้หมด

Guild งบเท่านี้คงได้รุ่น China
Yamaha LL6 ก็ 20000 ครับ
Sealgull รุ่นที่น้าเดียร์ซื้อก็เพิ่มงบอีกหมื่นครับ ตัวนี้น่าสนมาก แต่ขายแล้วเจ็บหนักแน่ๆ

จริงๆน่าสนเยอะครับ แต่มีโจทย์เรื่องทนมากๆ + ขายได้ราคา
และเรื่องภาคไฟฟ้า Ovation เค้าสุดยอดจริงๆ
ก็เลยมีแต่คนแนะ Ovation มาไงครับ ^_^

ลองเสนองบที่เพิ่มมากที่สุดที่พอไหวมา เพื่อนๆน้าๆในนี้
น่าจะบอกชื่อรุ่นที่ควรลอง ควรซื้อได้เป๊ะขึ้น
จะได้ตัดสินใจง่ายขึ้นครับ

อย่างเช่น อย่างโจทย์ที่คุณบอกทั้งหมด
เป็นผมก็คงถอย Ovation แน่ๆ
ก็ดูงบว่ากัดฟันได้มากที่สุดเท่าไหร่

แล้วถามพี่ป๋อเลยครับ
ว่างบเท่านี่ เอา Ovation ตัวไหนดีสุด
แล้วคุณก็ไปลอง ถ้าชอบก็ซื้อเลยครับ Smile

วันไหนที่ผมจะซื้อ Ovation ผมก็คงจะทำอย่างนั้น
แต่ดีที่สุดก็ไปหาพี่ป๋อที่บ้าน แล้วอ้อนวอนขอซื้อจากพี่ป๋อในงบที่มีสักตัว อิอิ

แล้วคุณจะได้ของดีสุดๆ ในราคาไม่แพงมาครับ Big Grin

แนะนำอย่างนี้ไม่รู้ไปหาพี่ป๋อที่บ้านเมื่อไหร่ จะโดนเขกหัวหรือเปล่าผม Tongue

ขอบคุณแทนนครหลวงการดนตรีที่เชียร์ Ovation
ส่วนใหญ่ที่บ้านเต่าจะมีก็แต่รุ่นเก่าๆครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
12-04-2010, 23:05

Forum Jump: