Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
แนะนำหน่อยครับ จะไปอเมริกาสงกรานต์นี้
Author Message
tuinui Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
แนะนำหน่อยครับ จะไปอเมริกาสงกรานต์นี้
พอดีจะไป วอชิงตัน ดีซี , ชิคาโก้ และ แอตแลนติกซิตี้

1. ใครมีร้านกีตาร์โปร่งมือสองแนะนำไหมครับ
2. ซื้อมาแล้วหิ้วขึ้นเครื่องได้ไหมครับจะมีปัญหาตอน Transit ที่ญี่ปุ่นไหม ไม่อยากเอาลงท้องเครื่อง
3. ต้องเสียภาษีไม๊ ครับและเสียเท่าไหร่ กีตาร์งบไม่เกิน 50,000 บาท

ขอบคุณครับ
06-04-2010, 19:50
Find Like Post Reply
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
RE: แนะนำหน่อยครับ จะไปอเมริกาสงกรานต์นี้
ไม่เคยไปทั้งสามเมืองเลยครับ คงต้องหาชื่อร้านทางInternet เอา

หรือก็ลองบอกว่าหาอะไรเป็นพิเศษมั้ยน่ะครับ ลองบอกมาดูครับ

บางทีคุณอาจจะสั่งร้านที่นู่น ต่างรัฐและให้ส่งไปโรงแรมที่คุณอยู่ก็ได้ครับ จากประสบการณ์สั่งทางเน็ตหรือโทรสั่งถูกกว่า และถ้าร้านขายของออกมานอกรัฐที่ร้านตั้งอยู่ คุณจะไม่เสียภาษีขาย 5-10% แล้วแต่รัฐด้วยครับ แต่ถ้าคุณไปซื้อเองที่ร้าน จะต้องเสียครับ ไม่ว่ามือหนึ่งมือสอง

อีกทางคือหาราคาร้านอื่นถูกๆ แบบemail ไปถามหรืออะไรอย่างงี้ แล้วเอาราคามาต่อ Guitarcenter ครับ (มีทุกเมืองใหญ่ๆอยู่แล้ว) แต่อันนี้ใช้กับมือหนึ่งนะครับ บอกไปเลยว่าร้านอื่นให้มาเท่านี้ คุณให้ได้ถูกกว่ามั้ย เอาแบบรวมภาษีขายแล้ว ถ้าเขาตัดราคาได้ เขาจะตัดครับ บางทีลดเป็นพันเหรียญเลย ราคาร้าน Guitarcenter ที่ลงในweb เป็นราคาเดียวกับที่ติดป้ายในร้านครับ แต่เป็นMAP (Minimum Advertise Price) คือร้านถูกห้ามลง
ราคาต่ำกว่านี้ครับ ดังนั้นราคาตามnet หายังไงก็ราคาเท่านี้ แต่ไปต่อที่ร้านจะได้ถูกกว่าครับ

ของมือสองGuitarcenter ก็มีครับ

จากประสบการณ์มันหิ้วขึ้นเครื่องไม่ได้ เพราะขนาดมันเกินครับ มีคนบอกว่ามันอยู่ที่พนักงานสายการบินจะปล่อยขึ้นไปหรือเปล่าอย่างเดียวเลยครับ ซึ่งยากมากๆ

จริงๆกีตาร์มันก็พอจะเก็บในชั้นเก็บของบนหัวได้นะครับ แต่ต้องเป็นบางที่เท่านั้น ชั้นเก็บของตรงริมๆจะใหญ่กว่าชั้นเก็บของของที่นั่งตรงกลาง แต่มันทำหรับผู้โดยสาร 2-3 คนเก็บของนะครับ คุณเอากีตาร์ไปใส่ตัวเดียวก็เต็มแล้ว อาจโดนคนอื่นเขม่นเอาได้ หรือจะขอให้พนักงานหาที่เก็บให้ก็ได้

ซึ่งทั้งหมดอยู่ที่ว่าเขาปล่อยคุณหิ้วไปหรือเปล่า ซึ่งจากที่ถามๆมา ระยะหลังไม่ได้ครับ เพราะจริงๆขนาดมันเกินที่เขาอนุญาตอยู่แล้ว

ผมเคยทำ1ครั้ง โหลดมานับเป็นกระเป๋าโหลด 1 ใบครับ ถ้าโหลดไม่เกิน 2 ใบก็ฟรี ถ้าโหลดเกินก็จ่ายเพิ่ม ราคาแล้วแต่สายการบินกับสถานะสมาชิกสายการบินของคุณครับ

ผมแพ็คกีตาร์ลงลัง ห่อแบบจะส่งกีตาร์เลยครับ เพราะถ้าเอาแค่ เพียวๆ อันตรายครับ เรื่องเปลี่ยนเครื่องที่ญี่ปุ่นไม่มีปัญหาครับ เพราะเขาก็ย้ายกีตาร์ไปปลายทางด้วย เหมือนกระเป๋าน่ะแหละครับ

พอมาถึงไทยก็เอาลังออกแล้วทิ้งไว้แถวๆนั้น และหิ้วผ่านศุลก็ไม่โดนภาษี แต่ผมหิ้วตัวเดียวนะ และควรจะเอาลังออก ไม่งั้นมันจะเหมือนของสั่งใหม่ๆใส่ลังมาครับ
จะว่าไปผมเคยไป DC นี่นา แต่ไม่ได้ไปร้านกีตาร์เลยไม่ทราบครับ
(This post was last modified: 07-04-2010, 20:31 by Noname.)
07-04-2010, 01:32
tuinui Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: แนะนำหน่อยครับ จะไปอเมริกาสงกรานต์นี้
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ครับ เอากีตาร์ลงท้องเครื่อง ??? ไม่มั่นใจเลยครับ เห็นเขาโยนกันซะ
07-04-2010, 14:49
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ถ้าให้แน่ใจก็ซื้อตั๋วอีกหนึ่งที่นั่งให้กีต้าร์ก็ใด้ครับ เคยมีคนทำมาแล้วครับ
07-04-2010, 15:15

Forum Jump: