Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำแนะนำจากประสบการณ์เรื่องเล่นดนตรีกลางคืนครับ
Author Message
mai_911 Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: ขอคำแนะนำจากประสบการณ์เรื่องเล่นดนตรีกลางคืนครับ
ของพี่เชนกับพี่เคนี่เจ๋งมากครับ ได้ข้อคิดและวิธีการมากมาย
จะเอาไปปรับใช้นะครับ พอดีว่าอยากลองดู ประกอบกับมีน้องมากจากต่างจังหวัดจะมาอยู่ กทม. เลยอยากหาอะไรให้ทำแล้วได้เงิน ดีกว่าไปกินเหล้าเฉยๆ

(25-03-2010, 08:20)Labour Wrote: เอาผลไม้ใส่ตะกร้าไปขายในร้าน
เอาอุปกรณ์เกี่ยวกับเครื่องดนตรี น่ารัก กิ๊บเก๋ กุ๊บกั๊บ ไปขายเพื่อนนักดนตรี
เอาสินค้าขายตรงไปขายเจ้าของร้าน
อันนี้เจ๋งจริงครับ ผมว่า Work เลยหล่ะ 555
(25-03-2010, 15:02)papachill Wrote:
(25-03-2010, 11:58)Teera Wrote: ผมทำได้แค่ 2 เดือนครับ เหนื่อย ไม่สนุก เหมือนที่คิด เวลาที่ต้องการอยู่บ้าน แล้ว มันไม่ได้อยู่ มันแย่น๊ะครับ
แฟนทำงานกลางวัน เราทำงานกลางคืน กลับไปบ้าน ไม่รู้จะคุยกับใคร มันไม่สนุก สำหรับผม

ปัญหาเวลากับคนที่บ้านผมก็มีครับ555 นี่ต้องไปกระทู้ โน้นมั้ยเนี่ย ช่วงแรกทะลาะกนบ้านแทบแตก แต่พอเขาไปดูเราเล่น และผมก็ปรับวันที่เขาหยุดก็ตื่นเช้าหน่อยไปเที่ยว ไปกินข้าวกัน ค่อยๆปรับเข้าหากันก็ดีขึ้นมากๆครับ

Big Grin

อันนี้สบาย และลอยตัวมากๆ เพราะโสดมากๆ 55 ^_^
แถมช่วงนี้ผมเหงามาก พอค่ำๆไม่ค่อยอยากกลับบ้านเท่าไหร่เลบครับ มันเหงาๆยังไงไม่รู้
ไม่มีคนให้คุยด้วย -_-"
(25-03-2010, 11:58)Teera Wrote: ถ้าเล่นคนเดียว ก็ควรจะมีทักษะระดับนึง ไม่ควรมาตีคอร์ด ฉิ่งฉับ ร้องเพลงครับ เว้นแต่ว่า คุณเสียงดีมากๆ แบบนี้ ไม่ต้องเล่นเก่งมากก็ได้

อันนี้เกือบละครับ เกือบอยู่ในระดับฉิ่งฉับละ 555
เล่นพอได้ครับ แต่ไม่เก่งแบบว่า Finger Style เล่นคนเดียว ทั้ง เบส โน๊ต โซโล่จบในขั้นตอนเดียวขนาดนั้น
กำลังพัฒนาครับ

แต่ปัญหาตอนนี้ เมื่อก่อนผมจำเนื้อได้ดีมาก แต่จำคอร์ดไม่ค่อยได้
แต่เดี๋ยวนี้ จำคอร์ดได้ เล่นได้ แต่ลืมเนื้อบ่อย ควรแก้ไข รึว่าฝึกยังไงดีครับ
จำเป็นมั๊ยกับการจำได้เล่นได้เลย รึว่ามองเนื้อบ่อยๆ แล้วหาแว่นตาดำหรือแว่นสีๆมาปิดบังสายตา ว่าเราจำไม่ได้
" If fear hasn't killed me yet, then nothing will "
(This post was last modified: 25-03-2010, 18:45 by mai_911.)
25-03-2010, 18:23
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอคำแนะนำจากประสบการณ์เรื่องเล่นดนตรีกลางคืนครับ - by mai_911 - 25-03-2010, 18:23

Forum Jump: