Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำแนะนำจากประสบการณ์เรื่องเล่นดนตรีกลางคืนครับ
Author Message
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: ขอคำแนะนำจากประสบการณ์เรื่องเล่นดนตรีกลางคืนครับ
ถ้ามีงานประจำทำอยู่แล้ว การใช้เวลาว่าง ช่วงกลางคืน เพื่อหาลำไพ่พิเศษ ลองทำดูก่อนครับ ว่า ชอบจริงหรือเปล่า

ผมเคยคิดว่า ถ้ามีงานดนตรีทำแบบเลี่้ยงชีพได้ ซัก 3 หมื่นต่อเดือน คงดี
มีช่วงนึง ผมเล่นกลางคืน มีรายได้ตามที่อยากได้

ผมทำได้แค่ 2 เดือนครับ เหนื่อย ไม่สนุก เหมือนที่คิด เวลาที่ต้องการอยู่บ้าน แล้ว มันไม่ได้อยู่ มันแย่น๊ะครับ
แฟนทำงานกลางวัน เราทำงานกลางคืน กลับไปบ้าน ไม่รู้จะคุยกับใคร มันไม่สนุก สำหรับผม

และการเล่นเพลงซ้ำๆ กันทุกวัน ผมว่า มันน่าเบื่อมาก บางเพลงชอบๆ เล่นซะเบื่อไปเลย

เลยกลับมารับงาน อาทิตย์ละ 2 วัน อย่างมาก ถ้ามีแทน ก็ไม่เกิน 3 วัน ชีวิตมีความสุขขึ้นเยอะ

แต่ถ้าเรื่องเล่น ผมว่า การเรียบเรียง สำคัญมาก เพราะ ไม่ว่าจะเล่นคนเดียว หรือ หลายคน ยังไงมันก็ไม่เหมือนอยู่แล้วครับ
ถ้าเล่นคนเดียว ก็ควรจะมีทักษะระดับนึง ไม่ควรมาตีคอร์ด ฉิ่งฉับ ร้องเพลงครับ เว้นแต่ว่า คุณเสียงดีมากๆ แบบนี้ ไม่ต้องเล่นเก่งมากก็ได้
25-03-2010, 11:58
Find Like Post Reply
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
RE: ขอคำแนะนำจากประสบการณ์เรื่องเล่นดนตรีกลางคืนครับ
(25-03-2010, 11:58)Teera Wrote: ผมทำได้แค่ 2 เดือนครับ เหนื่อย ไม่สนุก เหมือนที่คิด เวลาที่ต้องการอยู่บ้าน แล้ว มันไม่ได้อยู่ มันแย่น๊ะครับ
แฟนทำงานกลางวัน เราทำงานกลางคืน กลับไปบ้าน ไม่รู้จะคุยกับใคร มันไม่สนุก สำหรับผม

ปัญหาเวลากับคนที่บ้านผมก็มีครับ555 นี่ต้องไปกระทู้ โน้นมั้ยเนี่ย ช่วงแรกทะลาะกนบ้านแทบแตก แต่พอเขาไปดูเราเล่น และผมก็ปรับวันที่เขาหยุดก็ตื่นเช้าหน่อยไปเที่ยว ไปกินข้าวกัน ค่อยๆปรับเข้าหากันก็ดีขึ้นมากๆครับ

Big Grin
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
25-03-2010, 15:02
Website Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ย้งไงก็ปรับให้ดี เวลาให้ได้
อย่าถึงขั้น...แฟนทำงานกลางคืน เราทำงานกลางวัน...เพราะมันจะไม่สง่างาม...เนอะ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
25-03-2010, 16:37
mai_911 Offline

Likes Given: 0
ของพี่เชนกับพี่เคนี่เจ๋งมากครับ ได้ข้อคิดและวิธีการมากมาย
จะเอาไปปรับใช้นะครับ พอดีว่าอยากลองดู ประกอบกับมีน้องมากจากต่างจังหวัดจะมาอยู่ กทม. เลยอยากหาอะไรให้ทำแล้วได้เงิน ดีกว่าไปกินเหล้าเฉยๆ

(25-03-2010, 08:20)Labour Wrote: เอาผลไม้ใส่ตะกร้าไปขายในร้าน
เอาอุปกรณ์เกี่ยวกับเครื่องดนตรี น่ารัก กิ๊บเก๋ กุ๊บกั๊บ ไปขายเพื่อนนักดนตรี
เอาสินค้าขายตรงไปขายเจ้าของร้าน
อันนี้เจ๋งจริงครับ ผมว่า Work เลยหล่ะ 555
(25-03-2010, 15:02)papachill Wrote:
(25-03-2010, 11:58)Teera Wrote: ผมทำได้แค่ 2 เดือนครับ เหนื่อย ไม่สนุก เหมือนที่คิด เวลาที่ต้องการอยู่บ้าน แล้ว มันไม่ได้อยู่ มันแย่น๊ะครับ

ปัญหาเวลากับคนที่บ้านผมก็มีครับ555 นี่ต้องไปกระทู้ โน้นมั้ยเนี่ย ช่วงแรกทะลาะกนบ้านแทบแตก แต่พอเขาไปดูเราเล่น และผมก็ปรับวันที่เขาหยุดก็ตื่นเช้าหน่อยไปเที่ยว ไปกินข้าวกัน ค่อยๆปรับเข้าหากันก็ดีขึ้นมากๆครับ

Big Grin

อันนี้สบาย และลอยตัวมากๆ เพราะโสดมากๆ 55 ^_^
แถมช่วงนี้ผมเหงามาก พอค่ำๆไม่ค่อยอยากกลับบ้านเท่าไหร่เลบครับ มันเหงาๆยังไงไม่รู้
ไม่มีคนให้คุยด้วย -_-"
(25-03-2010, 11:58)Teera Wrote: ถ้าเล่นคนเดียว ก็ควรจะมีทักษะระดับนึง ไม่ควรมาตีคอร์ด ฉิ่งฉับ ร้องเพลงครับ เว้นแต่ว่า คุณเสียงดีมากๆ แบบนี้ ไม่ต้องเล่นเก่งมากก็ได้

อันนี้เกือบละครับ เกือบอยู่ในระดับฉิ่งฉับละ 555
เล่นพอได้ครับ แต่ไม่เก่งแบบว่า Finger Style เล่นคนเดียว ทั้ง เบส โน๊ต โซโล่จบในขั้นตอนเดียวขนาดนั้น
กำลังพัฒนาครับ

แต่ปัญหาตอนนี้ เมื่อก่อนผมจำเนื้อได้ดีมาก แต่จำคอร์ดไม่ค่อยได้
แต่เดี๋ยวนี้ จำคอร์ดได้ เล่นได้ แต่ลืมเนื้อบ่อย ควรแก้ไข รึว่าฝึกยังไงดีครับ
จำเป็นมั๊ยกับการจำได้เล่นได้เลย รึว่ามองเนื้อบ่อยๆ แล้วหาแว่นตาดำหรือแว่นสีๆมาปิดบังสายตา ว่าเราจำไม่ได้
" If fear hasn't killed me yet, then nothing will "
(This post was last modified: 25-03-2010, 18:45 by mai_911.)
25-03-2010, 18:23
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
แหม่... ขอเล่ามั่ง...

ก่อนนี้เล่นหลังเลิกงาน ร้านหมูกะทะข้างบ้านครับ 3 ชม. / 300.- ไม่มีคนก็นั่งย่าง ๆ ปิ้ง ๆ กินให้มันคุ้ม เรียกแฟนไปกินด้วย เพราะงานประจำเงินเดือนรวมรายได้สูงมาก ๆ แล้วสำหรับผมครับ เลยไม่เคยคิดจะเล่นเป็นอาชีพ แต่ก็มีงานร้านอื่น ๆ เพิ่มขึ้นนิดหน่อย เป็นระยะ

แต่พอ noo_koong แฟนผมเค้ารถชน จำเป็นต้องออกงานมาดูแล อาชีพเล่นดนตรีเลยกลายเป็นอาชีพหลักหาเลี้ยงครอบครัวไปโดยปริยาย เศร้ามั้ยครับพี่น้อง... แต่ผมก็พยายามหางานเพิ่มจนเดี๋ยวนี้ รายได้เกือบจะเท่า ๆ กับงานที่เคยทำแล้วครับ ดีกว่ามากตรงที่รู้สึกว่าไม่ได้ทำงานเลย กลางวันนอนกรน ZZ..z.z....z.... กลางคืนออกไปเล่นกีต้าร์ร้องเพลง ดีเหมือนกันนะครับ อันนี้ต้องมีความสุขกับงานนี้จริง ๆ นะครับ ถามตัวเองดู ตอบได้ไม่ยากว่าจะไปต่อหรือทำงานอื่นดีกว่า อย่างวันนี้... ผมเล่น 4 ที่ 17.00 - 02.00 น. ครับ หนักมาก ๆ ครับ แต่เพราะชอบงานนี้ เลยแว่บไปทำอย่างอื่นต่อได้อีก ( ไปร้าน LOVE จ้ะ คิดมากน่าที่รัก :p)

เข้าเรื่องคำถามดีกว่า...

1. ใจรักงานนี้ ลองทำดูซักพัก แล้วประเมินเอาว่าต่อหรือหยุด
2. เข้าเวบ nimitguitar.com บ่อย ๆ (ไม่ได้ช่วยอะไรหรอก แต่เข้ามาที่นี้แล้วงานเข้าตลอด ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ซิเอ๊า)
3. เลือกเพลงที่ร้องแล้วเรารู้สึกดีว่ะ เหมาะกับตัวเรา เราชอบ คนอื่นก็คงชอบอ่ะครับ

ที่เหลือก็อย่างที่น้า ๆ แนะนำเลยครับ

ลองดูครับ เล่นดี งานชุก รับไม่ไหว บอกด้วยเน้อ... โยนมาโลด... อิ ๆ
26-03-2010, 06:59
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
ชอบกะทู้นี้ครับ
มีอีกไหมครับขอเยอะๆ ชอบอ่านมากเลย
เหมือนมันได้เติมฝันครับ (อ่านแล้วก็นึกจินตนาการว่าได้เล่นดนตรีหาเลี้ยงชีพมั่งครับ)
26-03-2010, 09:55

ขอบคุณน้าๆทุกท่านนะครับ สำหรับข้อคิดเห็น และการแชร์ประสบการณ์จริง
เห็นได้ชัดว่าตั้งใจตอบจริงๆ ขอบคุณจริงๆครับ
ใครอยากเพิ่มเติมเชิญนะครับ

ทีนี้ มาถึงคำถามแบบ In detail แล้ว

คำถามคือ สิ่งที่จำเป็น ในการออกไปเล่นแต่ละครั้ง อยากถามจากประสบการณ์ฉุกเฉินที่เกิดขึ้นจริงนะครับ ว่าควรเตรียมอะไรไปบ้าง เช่น
- ถ่าน 9V อันนี้ สงสัยจริงๆ ว่าถ้าเล่นอยู่ถ่านหมด จะทำยังไง ??
- สายกีต้าร์สำรอง สายไหน กี่สาย ยังไงบ้าง เหมือนถ่านหมดน่ะครับ สายขาดตอนเล่น จะเปลี่ยนตอนไหน
- สายแจ๊ค ควรมีสำรองมั๊ย แล้วส่วนมาก เราใช้สายแบบธรรมดา รึควรเป็น Balance XLR รึใช้แบบไหนดี
ตอนนี้นึกได้เท่านี้ครับ ควรเตรียมยังไงบ้าง ที่ต้องเอาติดตัวไปด้วยแน่ๆ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ^_^
" If fear hasn't killed me yet, then nothing will "
27-03-2010, 10:03

- ถ่านหมดก็บอกผู้ฟังเลยครับว่าหมด ขออณุญาตเปลี่ยนถ่านปล่อยมุกว่าหมดไฟหรือไม่เอาถ่านก็ได้ครับ แล้วเดินไปที่มิกส์เซอร์ปิดแชลแนลกีตาร์ก่อน แล้วกลับมานั่งเปลี่ยนถ่านตรงเก้าอี้ที่เล่นแล้วก็คุยไปด้วยทำไปด้วย นี่คือการแก้เฉพาะหน้า แต่ปรีแอมป์มันมีคู่มืออายุการใช้นอยู่ครับ ลองคำนวณเวลาใช้งานดูครับ ถึงไฟไม่เตือนก็เปลี่ยนเพื่อความชัวร์ครับ ไม่ก็คำนวณจากเวลาที่ใช้เองเลยก็ได้ครับ โดยการเขียนวันที่ลงไปที่ถ่านครับ
- ส่วนใหญ่สายผมจะเปลี่ยนเป็นชุดครับ และผมจะพกสำรอง1ชุดเสมอ ใช้ไปจนรู้สึกว่าสายมันกระด้างขึ้น แล้วถ้าลองลูบด้านที่กระทบกับเฟรตสาย1-2ดูครับถ้ามีสนิมก็ใช้ไปอีกวันแล้วเปลี่ยนครับ ยืดอายุเฟรตด้วยครับ โอกาสขาดน้อยมาก
แต่ถ้าขาดกลางช่วงถ้าเป็นช่วงดึกเล่นกับกลองส่วมมากจะเหลืออีกไม่กี่เพลงก็จูนสายแล้วเล่นต่อเลย แต่ถ้าหัวๆช่วงเลยก็ออก ไมค์ไปว่าสายขาดแอบมีมุขบ้างว่าอารมณ์รุนแรงอิอิ แล้วก็เปิดเพลงขั้นซัก1-2เพลง แล้วทำการเปลี่ยน เส้นที่ขาดก่อน พอกลับบ้านไปก็เปลี่ยนที่เหลือ เพราะถ้าปล่อยไว้น้ำหนักแรงตึงสายจะไม่เท่าโทนก็ไม่เท่า จะกะแรงนิ้วพลาดครับ แต่ถ้าเป็นช่วงหัวค่ำยังไม่เคยเลยอ่ะครับ ก็คงเปิดเพลงขั้นเช่นกันครับ
- ผมจะมีติดรถไว้อีกเส้นครับ แต่ไม่เคยเกิดปัญหาครับ เพราะบัคกรีเองกะมือ อิอิ ใช้สายโมโนธรรมดาก็พอครับ เพราะมีปัญหาน้อยกว่าXLR แล้วใช้คู่กับDI เสียบกับXLR ของร้าน
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
27-03-2010, 13:47

ขอบคุณพี่เชนมากๆเลยนะครับ พอเตรียมไปเตรียมมาคำถามชักเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
ไว้จะค่อยๆถามนะครับ เมื่อวานผ่านไปแถวตะลัมบาร์ตอนห้าทุ่ม ว่าจะเข้าไปซักหน่อย แต่รถเยอะ ไม่มีที่จอด เลยอดเลย 55
01-04-2010, 13:03

ห้าทุ่มกำลังเล่นเสร็จเก็บของเลยครับ ว่างๆแวะไปครับ เบียร์โฮกาเดนกับลาบหมูทอด แซ่บมากBig Grin
(This post was last modified: 02-04-2010, 03:49 by papachill.)
02-04-2010, 03:48

Forum Jump: