Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำแนะนำจากประสบการณ์เรื่องเล่นดนตรีกลางคืนครับ
Author Message
mai_911 Offline
Senior member

Likes Given: 0
ขอคำแนะนำจากประสบการณ์เรื่องเล่นดนตรีกลางคืนครับ
อยากถามว่า ถ้าเราต้องการรายได้จากการเล่นดนตรีกลางคืน ให้ได้เดือนละไม่ต่ำกว่า20,000บาท จะทำยังไงได้บ้างครับ ผมลองคิดดูจากrate ทั่วไปสมมติว่าเบรคละ500วันละ2เบรค เล่นเดือนละ20วัน อะไรแบบนี้รึเปล่าครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
" If fear hasn't killed me yet, then nothing will "
24-03-2010, 21:30
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: ขอคำแนะนำจากประสบการณ์เรื่องเล่นดนตรีกลางคืนครับ
อาชีพเล่นดนตรีกลางคืน ผมมองว่า ไม่มีความแน่นอนสำหรัยรายได้
ผมคิดว่า หากเน้นรายได้เช่นนั้น คงต้อง
1. มีฝีมือการเล่นดนตรีหรือร้องเพลงได้ดีพอควร
2. ขยันหางานหลายๆแห่ง และสิ้นเปลืองเวลาในการเดินทางไปเล่นแต่ละแห่งให้น้อยที่สุด
3. ต้องมีจุดขายหรือจุดเด่นในตัวเอง เพื่อความพึงพอใจของผู้ฟังและเจ้าของสถานที่ผู้ว่าจ้าง
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 24-03-2010, 23:18 by povation.)
24-03-2010, 23:17
Website Find Like Post Reply
mai_911 Offline

Likes Given: 0
RE: ขอคำแนะนำจากประสบการณ์เรื่องเล่นดนตรีกลางคืนครับ
ใช่แล้วครับ จากการคำนวณคร่าวๆถ้าอยากได้รายได้ประมาณนั้นจากการเล่นดนตรีก็ยากพอสมควร แต่ก็อยากรู้ว่าการเล่นดนตรีอย่างเดียวฝีมือทั่วๆไปจะทำเงินได้เท่าไหร่ และอย่างไรบ้าง
" If fear hasn't killed me yet, then nothing will "
25-03-2010, 00:12
papachill Offline

Likes Given: 3
ผมขอเล่ามั่งนะครับ จากประสบการณ์ที่พอมี
1.ต้องทำทุกวันครับ อย่าเลือกวัน ว่าวันไหน แต่อย่าวันละไม่เกินสองครับ บางวันอาจจะที่เดียว
ไม่อย่างนั้น กำลังกายเราจะไม่อยู่ตัวครับ แล้วงานจะออกมาไม่ได้มาตรฐาน
ผมไม่รู้ว่าผมฝีมือเป็นไงนะครับ ผมเล่นทุกวันวันละสองช่วง เว้นวันเดียวที่เล่นเบรคเดียวว่าง่ายๆ13ช่วงต่อสัปดาห์ มาเกือบ3ปีแล้วครับ เฉลี่ย แล้วเล่นอยู่4-7ร้านครับ บางร้านเล่นแค่วันเบรคเดียว บางร้าน3 เบรคต่อสัปดาห์ แต่ไม่ควรเกิน3ครับเพราะดนตรียกเลิกทีจะบาดเจ็บเอา
2.เลือกเพลงที่ฟังง่าย ไม่จำเป็นต้องดังมากแต่ก็มีบ้าง มาเล่นให้เป็นตัวเอง จะเล่นไม่เหมือนหรือยากแค่ไหนก็ได้ แต่ฟังแล้วสบายๆไม่เข้าถึงยากจนเกินไป ว่าง่ายๆ เล่นยากแล้วฟังง่าย(เท่าที่จำทำได้ซึ่งบางเพลงผมก็สอบตก555) แต่ก็ควรมีเพลงโชว์บ้าง ซัก2-3เพลงมันแก้เลี่ยน จะโชว์กีตาร์หรือร้องก็แล้วแต่ครับ
3.อันนี้สำคัญ คือ ร้องต้องดี ไม่ได้หมายความว่าอลังการแบบKPN หรือก็อปปี้ซะเหมือนศิลปิน เอาเป็น..ออกเสียงให้เป็นออกลมให้ถูก ร้องชัด และลูกเล่นเป็นตัวของตัวเองที่ชอบ และคนฟังเข้าถึงง่าย คุยบ้างไม่ถึงต้องฮาก็ได้แต่ถ้าได้ก็ดี เอาสบายๆ
4.ทำโชว์ให้เป็น นี่ก็สำคัญไม่น้อย จะทำอย่างไรให้คนฟังอยู่กับเราได้เป็นชั่วโมง
- เรียงเพลงให้เพลิน ผมอาศัยเลียนแบบวิธีของดีเจในผับเทคสมัยก่อน เขาต่อเพลงโดยไม่ต้องปรับบีทกันนะครับ
ซัก4-5เพลงก็พักคุย บีทเท่ากันแต่ไม่จำเป็นต้องจังหวะเหมือนกันก็ได้ครับ หรือจังหวะเหมือนแต่บีทไม่เท่าก็ได้ครับ
- ผมคุยไม่เก่งนะครับ อาศัยพูดถึงเนื้อเพลงที่พอมีประสบการณ์คล้ายๆเอาฮานิดๆแซวตัวเอง หรือ เล่าข่าว
สร้างสรรค์สังคม อาศัยอารมณ์คุยเหมือนคุยกับเพื่อนๆพี่ๆแต่สุภาพๆ
- ความเงียบก็เป็นประโยชน์ ในเบรคนึงเงียบซัก 30วิ ก็ได้ทำเป็นทานน้ำคุยคนโน้นคนนี้หลังไมค์ เพื่อปรับอารมรณ์
ส่วนใหญ่ผมใช้มุขนี้ตอนจะเปลี่ยนอารมณ์จากมันส์เป็นซึ้ง ไม่ก็ ซึ้งเป็นมันส์ แล้วจั่วหัวจากความเงียบด้วเพลง
ที่คิดว่าต้องโดนคนกลุ่มนี้เป็นแน่ ดูจากการแต่งตัว อายุ น่าจะวัยไหน แต่จะง่ายมากถ้าเลือกร้านที่วัยเดียวกับเราเที่ยว
5.เลือกร้านให้เหมาะกับตัวเอง(รสนิยม) ดูจากภายนอก ราคาอาหาร ราคามิกส์เซอร์ วงอื่นที่เล่น ลูกค้า คิดง่ายๆก็คือ ถ้าเราเป็นลูกค้าเราจะเที่ยวมั้ย รวมไปถึงค่าตัวด้วยนะครับ บางร้านมิกส์แพง จ่ายดีแต่เพลงรุ่นปู่ก็ไม่ไหวนะครับ บางร้านมิกส์ถูกมาก จ่ายก็ถูกตาม เพลงก็แว้น มันก็โยงมาจากที่ว่าเป็นเรา เราจะเที่ยวมั้ยนั่นละครับ รสนิยมเราเองเป็นตัวบอกครับ

6.ถ้าออดิชั่นร้านไหนไหนก็รับ ควรพิจารณาปรับเรียกค่าตัวขึ้นจะเดิม แต่ร้านไหนเล่นอยู่ก็ลองร้องขอดูไม่ได้ก็อยู่ไปเรื่อยจนมีเหตุค่อยว่ากันอิอิ ตรงกันข้ามร้านไหนๆก็ไม่รับ ควรจะพัฒนาตัววงหรือตัวเองให้เทียบเท่าราคาที่เรียกไป ไม่ควรปรับค่าตัวลงตาม มันขึ้นอยู่กับข้อ5ด้วยครับ ผิดที่ผิดทางไปก็มีแต่เสียครับ

7.ดูร้านให้เป็น ว่าจะอยู่กันได้ยาวไหม จำนวนลูกค้า เรทค่าจ้าง จำนวนรอบที่มีดนตรีสด การประสานงานระบบ ระเบียบ
และข้อ5ก็ควรเอามาโยงด้วยอิอิ

8.ขยัน มีมนุษยสัมพันธ์ และสนุก กับงาน จ้า เวลาเล่นโปรโมทตัวเองด้วยว่าเล่นร้านนั้นวันไหน เวลาไหนบ้าง เจอหน้าคุ้นก็ยิ้มทักบ้าง เดี๋ยวก็มีคนเข้ามาคุยและกลายเป็นกลุ่มลูกค้าประจำเราเองด้วย

เท่าที่ผมคิดออกขณะง่วงเต็มทีเพียงแค่นี้ครับ ยากรู้อะไรถามได้ครับ ตกหล่นหรือไม่ตรงกับใครก็ขออภัยครับเพราะมันเป็นประสบการณ์ส่วนตัวผมเองครับ
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
25-03-2010, 02:47
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
ของพีั่่เชนกับพี่เคก็เพียงพอแล้วครับ.. Big Grin
(This post was last modified: 25-03-2010, 05:16 by Grid...)
25-03-2010, 05:16
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
เอาผลไม้ใส่ตะกร้าไปขายในร้าน
เอาอุปกรณ์เกี่ยวกับเครื่องดนตรี น่ารัก กิ๊บเก๋ กุ๊บกั๊บ ไปขายเพื่อนนักดนตรี
เอาสินค้าขายตรงไปขายเจ้าของร้าน

แหะ ๆ ๆ...แนะมั่วๆ แต่ทำได้ก็ดี ที่จริงคิดไม่ออกครับ เพราะไม่มี 'สบกาน
รู้แต่ว่านักดนตรีงานเยอะ ส่วนใหญ่เล่นสนุกครับ Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

25-03-2010, 08:20
ไข่ไก่ Offline

Likes Given: 31
เมียด่าครับ
บอกว่าหนวกหู นอนไม่หลับ
25-03-2010, 09:06
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
เชิญ "กระทู้บ่นเมีย" เลยครับ น้าไข่ไก่ (ยังไม่ได้ตั้งนะ รอพี่ปร๋อ) Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

25-03-2010, 09:23
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(25-03-2010, 09:23)Labour Wrote: เชิญ "กระทู้บ่นเมีย" เลยครับ น้าไข่ไก่ (ยังไม่ได้ตั้งนะ รอพี่ปร๋อ) Big Grin

ขอร้อง ขอร้อง เมียเป็นบุคคลอันพึงเคารพ เปรียบเสมอญาติผู้ใหญ่ของเรา
ไม่ควรนำเอามาล้อเล่ง!
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
25-03-2010, 10:39
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
Rolleyes  RE: ขอคำแนะนำจากประสบการณ์เรื่องเล่นดนตรีกลางคืนครับ
(25-03-2010, 10:39)povation Wrote: ขอร้อง ขอร้อง เมียเป็นบุคคลอันพึงเคารพ เปรียบเสมอญาติผู้ใหญ่ของเรา
ไม่ควรนำเอามาล้อเล่ง!

ล้อจิงๆล่ายไหม

กระทู้นี้ทำให้เข้าใจชีวิตนักดนตรีมากขึ้นครับ แต่ก็เป็นงานที่น่าอิจฉาเพราะสามารถเปลี่ยน hobby มาเป็นอาชีพได้
Just for fun!
(This post was last modified: 25-03-2010, 10:54 by rasun.)
25-03-2010, 10:50

Forum Jump: