Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ฝันกันไป/Run away manงานเเสดงความคิดประเทศไทยในทัศนะของข้าพเจ้า& เพลงมอบให้เเด่ทุกคน ทุกสี ทุกตัว.
Author Message
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
ฝันกันไป/Run away manงานเเสดงความคิดประเทศไทยในทัศนะของข้าพเจ้า& เพลงมอบให้เเด่ทุกคน ทุกสี ทุกตัว.

ฝันกันไป

เพลงมอบให้เเด่ทุกคน ทุกสี ทุกตัวตน ทุกความเป็นไป

เพลงนี้เเต่งไว้เป็นสิบปี อัดเสียงตัวอย่างกันลืมทิ้งไว้ 6-7 ปีก่อนตอนลองกีตาร์

วันนี้มองเห็นเมืองไทยสวยงามเเปลกๆ อยากเอาภาพมาตัดต่อเป็นที่ละลึก อยากบอกอะไรบางอย่างสักนิดหน่อย ก็เเค่นั้น

ทุกคนควรมีความหวัง ใช้ชีวิตอย่างเข้าใจ อย่ามัวคิดว่าทำไม เเต่ควรมองว่าอย่างไร

พูดคุย เเนะนำได้ตามสบายครับ

ฝันกันไป

ก็ฝันกันไป ความฝันลอยไกลเรื่องราวต่างๆ

ที่ล่วงเลยผ่าน เรียนรู้กับการเสียใจ

ก็ค้นกันไป ก็หากันไป เเม้จะไกลห่าง

อันเเท้ที่จริง ตัวฉันเเละเธอเพียงลม

ล่องลอยผ่านทางยาวไกล บางครั้งอาจผิดพลั้งบ้าง

โบกบินไปตามเส้นทาง ดังนกเริงปีกเหินลม

ได้เเต่หวัง บางครั้งเราอาจเสียใจ

ได้เเต่ฝัน พรุ่งนี้คงดีกว่าที่มีอยู่

ถึงเเม้อาจเป็น เพียงนกเริงปีกหลงทาง

ถึงเเม้อย่างไร ตัวฉันจะไขว่คว้ามาเป็นจริง

.....................

ยกที่ผ่านมาๆตอบนะครับ^^

(14-03-2010, 06:51)Maow Wrote: อาจารย์วสันต์....กรี๊ด......
คนนี้ผมชอบครับ เพราะท่านเป็นศิลปินทั้งวาดทั้งแต่งทั้งร้อง พูดตรงๆ ไม่อ้อมค้อม จริงใจ ได้ใจความ และตรงประเด็น
ยิ่งตอนร่ายบทกวีพร้อมเสียงกีต้าร์ที่ทั้งกร้าว ดุดัน ยิ่งเพิ่มอรรถรส และแต่งแต้มบรรยายกาศด้วยสีสรร ที่ค่อนข้างแตกต่างจากศิลปินท่านอื่นๆ

สวัสดีครับอาจารย์ ขอบคุณสำหรับคำนิยม

งานนี้ จริงๆผมเอาเรื่องการศึกษาการเรียนรู้ต่อสังคมมาเล่า โดยใช้สีสันการดำเนินเรื่องจากเสียง ลองสังเกตุกลุ่มโน๊ตหลัก ที่เริ่มเเพร่เชื้อ เเสดงตน เเละคอยคลี่คลาย ผมใช้มันเเทนค่ากลุ่มวัฒนธรรมการสื่อสารของคน โดยใช้ทำนองพื้นเมืองเข้ามา เเล้วสังเกตุตอนท้ายดีๆว่า เหมือนกลุ่มโน๊ตนี้จะมา เเต่มาลักษณะโครงสร้างเปลี่ยนไป มีจังหวะ เเละ พื้นharmony ที่เปลี่ยนไป เเทนค่าสถาณะการณ์ที่เปลี่ยนเช่นกัน มีการใช้คำของตัวละครมาวนซ้ำหลายอัน ลองผูกเรื่องดูก็จะเข้าใจไม่ยาก

เช่น....

สวัสดีครับ ผม คือผมเอง

เด็กๆเราเรียนรู้อะไร

เราทุกคนรู้ เเต่ไม่รู้จะทำอะไร

ประโยคเเรกๆเราจะพูดกันถึง สุดยอดของดนตรี คือการสร้างงานศิลปะ การเป็นตัวของตัวเอง...มันเป็นการเปรียบเทียบ

ซึ่งจริงๆ ทุกคนก็เป็นตัวของตัวเอง เเบบฉลาด เเบบไม่ฉลาดก็สื่อสาร เรียนรู้กันไป

ในความเชื่อพื้นฐานที่ว่า ทุกคนล้วนเป็นตัวเอง เรียนรู้ถ่ายทอด ทุกคนเป็นงานศิลปะในสังคมโดยตั้งใจหรือไม่ก็สุดเเต่

เเต่เราทุกคนหล่อหลอมรวมกันเป็นสังคม เราคือสื่อสารมวลชนโดยไม่รู้ตัว

จริยะ ธรรม เราจึงควรมีไว้ในการกระทำของเรา...(อันนี้ในทัศนะผมนะ หากจะลิเกปาหี่กัน มันก็เเสดงตัวตนกันให้ลูกหลานในสังคมเรียนรู้กันในความไม่รู้ ซึ่งถ่ายทอดกันเหมือนสืบพันธุ์ไม่ดูกาละ หากไร้ยั้งคิดผลกรรมตกอยู่กับสังคมต่อๆไป ตำเเหน่งประเทศโลกที่สามคงอยู่กับลมหายใจลูกหลานชั่วกาลนานกันไป)

หากไร้ความรับผิดชอบ คงเหมือนในงานชิ้นนี้ Run away manในตอนท้ายคนเล่นก็เผ่นหายเหลือเเต่เเค่หมายืนงง

(14-03-2010, 11:27)ลูกแกะ Wrote: หากขวานไม่มีด้าม ไม่มีสัน หรือไม่มีคม ก็คงไม่ใช่ขวาน
แต่โดยส่วนผมชอบ(ถูกชมว่า)สันขวาน กับด้ามขวาน

ครับท่านหมอ ทุกสิ่งล้วนเกื้อกัน มี เเบ๊ทเเมน ก็ควรมีโจ๊กเกอร์ ทุกสิ่งล้วนเติมเต็มก่อเป็นสังคม

เเต่ขวานหากมีเเต่สันด้านคมทื่อ มุหมายกันในทางที่ง่ายไร้การขัดเกลา

ขวานคงไม่ต่างจากเเท่งทั่งเหล็กสนิม ไม้ตีพริกน้ำหนักเกิน สมอเรือวางขวางบก

Runaway man

รายงานสดเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ด้วยเสียงดนตรี/ เชิญทุกความเห็นครับ^^

ความจริงวันนี้.....ทุกคนรู้ เเต่ไม่รู้จะทำยังไงต่อไป

เสียง....

ขอบคุณ อาจารย์ ปริณ รักชีพ ที่ร่วมเเสดงความเห็นด้วยเสียงกีตาร์ด้วยกันครับ

บทพูด......

อ.วสันต์ สิทธิเขต

อ.เอนก จงทวีธรรม

พี่โป๊ง adhere the13 (บางลำพูบลูส์เเบนด์)

ขอบคุณ...ทุกท่านด้วยนะครับ

หากด้ามขวานคงยังประกอบด้วยสันขวาน

ประเทศโลกที่สาม ด้อยพัฒนา ก็ยังคงเป็นชื่อที่ยังคงเขียนอยู่บนหน้าผากกันต่อไป

จุดด่างพร้อย หากมีพันร้อย นาวาเเห่งประชาชาติก็คง_.....???? ต่อไป

หากมองโลกด้วยปัญญา เเละพัฒนาร่วมกันคงจะดี^^

+

= ?????
(This post was last modified: 22-03-2010, 09:27 by hattaya111.)
19-03-2010, 03:34
Website Find Like Post Reply
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
RE: ประเทศไทยในทัศนะคติของข้าพเจ้า
ประเทศไทยเป็นที่เกิดเป็นที่ให้ได้อาศัย ให้รากเหง้าของชีวิต ทั้งวัฒนธรรม ประเพณี ที่สั่งสมมาอย่างยาวนานเพื่อสอนต่อแก่อนุชนรุ่นหลังๆ
ปัจจุบันรากเหง้า หรือแก่นของชีวิต มีคนพยายามทำให้ภาพที่ชัดเจนเหล่านั้นเลือนหายไป น่าเสียดายที่ประเทศไทยอยู่ภาวะบอบช้ำ มิใช่จากศึกจากภายนอกเลยแม้แต่นิดเดียว น้ำตา หยาดเหงื่อ หยดเลือดที่ชโลมลงแผ่นดินไทยเมื่อครั้งในอดีต มิเคยได้ถูกหยิบยกขึ้นมาเป็นอุทาหรณ์สอนใจในความเป็นชาติไทยจวบจนทุกวันนี้

"ตราบใดที่กิ่งก้านของต้นไม้แตกแขนง หรือยืดยาวออกไปมากเท่าใด แต่ถ้ารากเหง้าไม่ถูกดูแลหรือทนุบำรุงอย่างดี ต้นไม้นั้นจะแข็งแรงและยืนหยัดต่อสู้กับมรสุมที่พัดโหมกระหน่ำได้อย่างไรเล่า"

ผู้เล่นกีต้าร์ในคลิป หรือ "ท่านโม่ง" แสดงถึงทัศนะที่มีต่อประเทศไทยในลักษณะของเสียงเพลง ซึ่งด้วยความที่ไม่เข้าถึงในรสนิ้ว หรือรสมือของผู้ร่ายจึงไม่ขอแสดงทัศนะในส่วนนี้ หากแต่ ท่านโม่ง นี้แสดงถึงความระมัดระวังเป็นอย่างมากในการร่ายนิ้วลงบนคอกีต้าร์เพราะใบหน้าและดวงตาถูกปิดบังไว้ ทำให้การร่ายนิ้วต้องเพ่ง และต้องจดจ่ออยู่กับนิ้วที่ค่อนข้างใหญ่ และต้องเพ่งพิจารณา รวมถึงใช้สมาธิมากกว่าธรรมดาเป็นหลายเท่า สังเกตุได้ว่า ท่านโม่ง นี้ไม่เล่นบริเวณด้านในของคอกีต้าร์เลย ทำให้สันนิษฐานได้ว่า มองไม่เห็นคอกีต้าร์แน่นอน ใช้เพียงแต่ปลายนิ้วและอุ้งมือในการสัมผัส และแสดงออกมาถึงความรู้สึกที่มีต่อชาติไทย......

ขอเสียงเพลงที่ท่านโม่งแสดงออกมานี้จงเป็นกำลังใจ ให้แก่ประเทศไทยให้ผ่านวิกฤตการณ์ ไปด้วยดีด้วยเทอญ......

รักประเทศไทยที่สุด เพราะไม่มีที่ใดที่จะดีเท่าบ้านเกิดของผมอีกแล้ว.....

ป.ล. จำการเกงตัวที่ท่านโม่งใส่เล่นได้ด้วยนะ รู้สึกตัวนี้ชอบใส่มาก....
(This post was last modified: 19-03-2010, 07:59 by Maow.)
19-03-2010, 07:57
Find Like Post Reply
nit gt Offline
VIP member

Likes Given: 1
RE: ประเทศไทยในทัศนะคติของข้าพเจ้า
อ้าวววว!!! โดนจับเป็นตัวประกันเรียกค่าไถ่ซ่ะล่ะ ! ไม่รู้ว่านักร้องนำจะเห็นใจไปไถ่ตัวกลับคืนมาด้วยหรือเปล่า TongueBig Grin
หรือผมเข้าใจผิดไปเอง มีคนเขาจ้างน้าไปเล่นที่ อีรัก หรือ อัฟกานิสถาน กันแน่TongueBig Grin
(This post was last modified: 19-03-2010, 08:36 by nit gt.)
19-03-2010, 08:35
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
ขอคาราวะท่าน "ฮาโตริ"...
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 19-03-2010, 11:26 by SARUN.)
19-03-2010, 09:42
ไข่ไก่ Offline
Senior member

Likes Given: 31
จำนิ้วได้
19-03-2010, 11:02
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(19-03-2010, 11:02)ไข่ไก่ Wrote: จำนิ้วได้

ผมจำคนโพสต์ได้ เลยไม่ต้องเดา

ประเทศไทยน่าจะดีกว่านี้ได้ ถ้าเราทุกคนร่วมมือร่วมใจช่วยกันพัฒนา
ก่อนอื่น...อยากให้ช่วยกันพัฒนาบ้านสีฟ้าให้ดียิ่งขึ้น สามัคคีคือพลัง
เท่ากับมีส่วนพัฒนาชาติไทยแล้วววววววววววววววววววววววววววววว
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
19-03-2010, 11:42
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

Likes Given: 0
ไพเราะมากครับ ทั้งสองเพลงเลย
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
19-03-2010, 12:05
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
RE: ฝันกันไป/Run away manงานเเสดงความคิดประเทศไทยในทัศนะของข้าพเจ้า& เพลงมอบให้เเด่ทุกคน ทุกสี ทุ
อัพกระทู้ที่นี่นะครับ

http://www.NimitGuitar.com/mybb/showthread.php?tid=6350

บางส่วนก็ยกมาเเปะไว้โพสหัวข้อเเรก

ยังไม่โดนลักพาตัวนะครับ เเค่ดู เลดี้ กากา มากไปหน่อย

นินจาก็อยากเป็น คามุย เพราะเท่ห์กว่า

ความไพเราะก็เป็นเพราะอากาศดี เครื่องมือดีมากกว่าครับ วันๆไม่ฝึกอะไร นั่งๆนอนๆ กินๆ อาศัยหน้าตา กับท่าเต้นหาทองทำกำเเพงวัดไปวันๆ

การสามัคคี ถ้าเชิงร่วมใจพัฒนาขึ้นคงเป็นสิ่งดีครับ หากในทางตรงข้าม เเบ๊ทเเมน คงต้องมีโจ๊กเกอร์มาบอกบุญเเน่นอน

อัฟกานิสถาน อากาสดีครับ เรื่องประกันตัวไม่กลัวครับ จะมีจะใครหรือตายไป เราเพียรระลึกความตายเเทบทุกสติตั้งได้

หากระลึกไม่ได้ คนเคยข้างก่อเหตุใดอาจคอขาด จระเข้น้อยอาละวาด คงเป็นไปตามกรรม

คงครบถ้วนกระบวนความ

สนใจอ่านอะไรต่อ เชิญที่นี่ครับ

http://www.NimitGuitar.com/mybb/showthread.php?tid=6350

คิดเห็นอย่างไรสื่อสารกันครับ

คิดต่างไม่เเปลก หากยืนอยุ่ในหลักการ เรามาสื่อสารสนทนาปรับการเรียนรู้กัน
22-03-2010, 09:50
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
RE: ฝันกันไป/Run away manงานเเสดงความคิดประเทศไทยในทัศนะของข้าพเจ้า& เพลงมอบให้เเด่ทุกคน ทุกสี ทุ
(22-03-2010, 09:50)hattaya111 Wrote: คิดต่างไม่เเปลก หากยืนอยุ่ในหลักการ เรามาสื่อสารสนทนาปรับการเรียนรู้กัน

อันนี้เห็นด้วยอย่างยิ่งครับBig Grin
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

22-03-2010, 17:13
ไข่ไก่ Offline
Senior member

Likes Given: 31
RE: ฝันกันไป/Run away manงานเเสดงความคิดประเทศไทยในทัศนะของข้าพเจ้า& เพลงมอบให้เเด่ทุกคน ทุกสี ทุกตัว.
ไม่ชอบสื่อสาร มีเถียง
ชอบใส่ความข้างเดียวมากกว่า
ปรักปรำดี
22-03-2010, 17:20

Forum Jump: