Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
some old VDO
Author Message
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
some old VDO
grid.. on LOBBY STAGE Program@Bangkok Acoustic celebration 2009 (Tommy Emmanuel concert)

วันนั้น 31-10-2009 วันฮัลโลวีนครับ..

จริงๆแล้วในวันงาน Bangkok Acoustic celebration 2009
วันนั้นผมตั้งใจจะเล่นเพลง ดังนี้ครับ
-imagine-tommy emmanuel version
-ขอจันทร์ - ผมคัฟเวอร์เองครับ
-funky avocado-michael hedges

ซึ่งตอนแรกงานนี้ผมอยากจะโทรไปสละสิทธิ์สำหรับการขึ้นเล่นบน Open Stage กับคุณสารภีแล้วครับ..
เพราะใจคอไม่ดี.. กล้าๆกลัวกับงานนี้ยังไงไม่รู้ครับ..

แต่ด้วยความที่วันนั้นผมโทรไปพูดคุยกับ พี่หนึ่ง หัทยา.. ก็เลยรู้ว่าคนที่เล่นบน Open Stage นั้นก็คุ้นๆหน้ากันทั้งนั้น
ก็เลยตกลงปลงใจว่า "เออ.. ไปวะ.. ลองดู.."

เวลาผ่านไปจนถึงวันงาน..
ความปอดแหกของผมกลับมาอีกครั้งครับ..
ต้องยอมรับตรงๆว่า ก่อนหน้านั้นผมมีโอกาสได้ซ้อมแค่ 2-3 วันครับ..
(สาเหตุที่ไม่ซ้อมก่อนหน้านั้นไม่มีอะไรมากครับ.. ผมขี้เกียจอ่ะ.. Sad )

ตอนเช้าระหว่างเดินทางไปที่เซ็นทรัลเวิล์ด..
ผมมีโอกาสได้โทรศัพท์พูดคุยกับรุ่นพี่คนนึงที่ผมนับถือ นั่นก็คือ พี่ตู่ นั่นเองครับ..
"ฮัลโหล.. หวัดดีครับลุง.." ผมพูด
"ว่าไงไอ้หนอน.. มีไรเหรอ" เสียงตอบจากสายของพี่ตู่
แล้วบทสนทนาที่ผมประทับใจก็เริ่มขึ้น

หนอน: เอ่อ.. ลุง.. คือ.. ผมต้องไปเล่นงาน Bangkok Acoustic celebration 2009 อ่ะ.. ตื่นเต้นมากอ่ะๆ.. เพราะงานนี้ทอมมี่มาด้วยนะลุง..
พี่ตู่: เหรอ.. เออดีๆ.. ไปเล่นดิ..
หนอน: พี่.. มันงานใหญ่อ่ะ.. ทำไงดี.. นี่ผมโทรมาขอพลังเลยนะเนี่ย..
พี่ตู่: พลังไรวะ
หนอน: ก็.. อวยพร หรือแนะนำก็ได้พี่.. ผมกลัว..
พี่ตู่:เอ้า.. เออ.. ก็.. เวลาไปเล่นน่ะ.. อยู่บนเวทีก็จำไว้ว่าทุกคนที่มองดูเราน่ะ เค้าเป็นเพื่อนเรา แล้วก็เล่นเพลงที่เราถนัดที่สุด..
หนอน:ครับพี่ ขอบคุณครับ.. ผมจะลองดูครับพี่..
พี่ตู่:อืม.. นะ.. มั่นใจในตัวเองนะหนอน..
หนอน: ขอบคุณมากๆครับพี่ สวัสดีครับ..

สิ่งดีๆที่ได้จากการพูดคุยกับพี่ตู่ในขณะนั้นทำให้ผมหายปอดแหกไปได้พอสมควร..
แต่วันนั้นผิดแผนไปหมด เพราะตอนไปถึงงานแทบอยากจะกลับบ้าน..
ด้วยสาเหตุที่บอกกับตัวเองว่า..
"โห.. คนโคตรเยอะเลย.. แถมส่วนใหญ่ก็เป็นนักดนตรี ไม่ก็คนที่มีความรู้ทางดนตรีพอสมควร.. กลับเถ๊อะไอ้หนอน.. "

หลังจากไปถึงงานก็ไปนั่งคลุกอยู่ที่บู๊ธของ yellowmama ครับ..
เพราะกำลังจะหาเพื่อนร่วมชะตากรรมนั่นเอง..
และสุดท้ายก็ยังมีหนึ่งเรื่องที่เป็นไปตามแผนครับ..
พี่หนึ่ง ej_sing บอกว่า "เออๆ.. เล่นด้วยก็ได้วะ.. แต่.. พี่ยังไม่รู้เลยว่ะว่าจะเล่นเพลงอะไร.. "

นั่นไง.. ผมมีเพื่อนร่วมชะตากรรมเข้าจริงๆแล้วครับ.. Smile

หลังจากนั้นก็เดินเข้าไปดูการแสดงด้านในเวทีใหญ่
เยี่ยมเลย.. อาจารย์บุญชอบเล่นเพลง imagine ที่ตั้งใจไว้ด้วย.. ทำไงดีวะเนี่ย..

พอเวลาใกล้ๆที่ต้องขึ้นเล่น.. ผมก็เลยลอง sound check กีต้าร์+เอฟเฟค..
(วันนั้นมีคนที่ขึ้นไปเล่นในงานได้แก่.. ผม-พี่หนึ่ง ej_Sing-พี่หนึ่ง หัทยา-น้าหมอลูกแกะ-พี่แอ๊นท์-พี่เต้ย ตุลย์ สังขเกษม ครับ..)

ผลที่ได้ก็ดูต่อด้านล่างเลยครับ..
>
>
>
>
Imagine - grid.. (Delay Version)
เพลงแรก.. เอาตัวรอดด้วยการเล่นมันกับ Delay นี่ล่ะ.. ถ้าเล่น clean คงตายแน่เพราะอ.บุญชอบเพิ่งเล่นตะกี้นี้เอง..

ขอจันทร์ - grid.. (cover)
เพลงที่สอง.. เล่นบ่อยน่า.. ไม่น่าพลาด(มั้ง)..

แด่คนเคยรัก - grid.. (cover from tea for three)

เพลงสุดท้าย.. ต้องบอกเลยครับว่า ณ.เวลานั้นคิดขึ้นมาอย่างนึงว่า.. เออ.. งานนี้มันงาน fingerstyle นี่หว่า..
คงไม่มีใครร้องเพลงหรอกมั้ง.. เอาวะไอ้หนอน!!.. เพื่อความแปลก..

ผลที่ได้ก็ตามที่เห็นจาก vdo ข้างบนนะครับ.. จบเพลงแรกค่อยยิ้มออกหน่อย.. Tongue

วันนั้นต้องขอบคุณ..
พี่นิมิต-พี่กานต์ - ที่เป็นธุระถ่าย VDO ไว้ให้ครับ..
และชาวนิมิตกีต้าร์ (พี่ป๋อ-พี่3เล็ก-น้ามาโนช-พี่เต้ย-น้าหมอลูกแกะ-พี่หนึ่ง หัทยา-พี่แอ๊นท์ และอีกหลายคนที่ผมอาจลืมกล่าวถึง..)ที่ออกมายืนให้กำลังใจในวันนั้นครับ..
พี่ตู่ - กับข้อคิดดีๆเวลาที่ต้องอยู่บนเวที
พี่หนึ่ง ej_sing - ที่คอยให้กำลังใจอยู่ห่างๆ และร่วมชะตากรรมกับผม..
yellowmama - สำหรับที่พักที่นั่งเล่นในทุกๆครั้งครับ.. สำหรับผมที่นี่เป็นมากกว่าร้านขายกีต้าร์ครับ..
ขอบคุณมากๆครับพี่..

[Image: mg8533resizepp.jpg]
(This post was last modified: 27-03-2010, 14:47 by Grid...)
18-03-2010, 06:33
Website Find Like Post Reply
Bearclaw Offline
Posting Freak

Likes Given: 34
RE: some old VDO
ดีครับพี่ เจ๋งทุกอันเลยSmile
My sweets [Image: takamine20logo1.jpg]
By beerbossaccess....Big Grin
18-03-2010, 12:36
Find Like Post Reply
ton666 Offline
Senior member

Likes Given: 0
งานใหญ่ขนาดนี้

ก๊ว่าอยู่ทําไมไม่เอามาลงในบ้านฟ้าให้คนอื่นดูมั่ง

ถ่ายเเล้วก็เอาไว้ดูเองคนเดียวอะเนอะ คนเรา 555

เเด่คนเคยรักนี่ ฟิวล์ swing ดีมากเลยกริด

อีกสองอันดูเเล้ว......เจ๋งเหมือนเดิมครับ
มั่วตัวพ่อ....ของจริงครับ พี่น้องครับ
18-03-2010, 16:25
Olivia Offline
Senior member

เล่นก็เยี่ยม ร้องก็เยี่ยม หน้าตาดีอีกต่างหาก.............อิอิ
Love Acoustic Sound
19-03-2010, 01:59
beerplay Offline
Member

ขอบอก !! กริดขึ้นกล้องมากเลย ยิ่งตอนซูมเข้าไปนี่ อื้อหือ เต็มจอเลยครับ Tongue

ส่วนฝีมือ ผมว่านี่ขนาดตื่นเต้นนะเนี่ย แล้วถ้าไม่ตื่นเต้นล่ะจะขนาดไหนนน Big Grin

ขอปรบมือให้ครับ
ถั่งโถมโหมแรงไฟ
19-03-2010, 14:53
NANA_ Offline
Junior member
**

ขอถามหน่อยครับ

Yamaha ที่ใช้ในตอนนั้น คือรุ่นอะไรครับ สายเบอร์ อะไรครับ

เสียงมันจัดจ้านดีจริงครับ
27-03-2010, 14:47
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
fg 365s II ครับ..
สาย elixer medium light 0.12-0.56..
preamp fishman prefix premiumblend ครับ..
27-03-2010, 14:55

Forum Jump: