Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
....Martin HD28 sunburst...Edo killer..คร้าบ..
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ....Martin HD28 sunburst...Edo killer..คร้าบ..
กลับไปอ่านโพสต์แรกเลยครับน้า ched

Martin HD-28 ไม่มีสีนี้ในไลน์การผลิตนะครับ แต่เคยมีในปี ค.ศ. 1935 สมัยนั้นเรียกว่า D-28
แต่ D-28 ยุคหลังสงครามไม่มี scalloped bracing และ Herringbone trim ตัวนี้จึงเป็นสเปค
ย้อนยุคไปสมัยก่อนสงครามแต่ไม่ใด้ใช้ brazilian rosewood ครับ

Martin HD-28 1935 Sunburst จึงสั่งใด้จาก Martin custom shop เท่านั้นและมียอดผลิตทั้งสิ้น
ไม่ถึงห้าสิบตัวเพราะเขาให้สั่งใด้แค่หกเดือน ในเมืองไทยมีตัวนี้อยู่ตัวเดียวครับ ใน eBay ก็นั่งเฝ้าไปเหอะ
อีกซักปีสองปีอาจมีโผล่มาก็ใด้แต่ผมยังไม่เคยเห็น

ถ้าจะถามว่าเจ้าตัวนี้เสียงมันดีกว่า HD-28 ที่เขาขายกันมือสองอยู่เจ็ดหมื่นกว่าฯใหม คำตอบคือไม่ครับ
(แต่ตัวนี้ติดตั้ง Martin Gold Plus Maximum มาจากโรงงานด้วย) มันมีดีแค่เป็นกีต้าร์ที่หายากมาก
และยิ่งเก่าก็ยิ่งแพงเท่านั้น

คนที่ครอบครองกีต้าร์ตัวนี้โดยไม่รู้ที่ไปที่มาของมันก็เปรียบใด้เสมือนกับไก่ใด้พลอยครับ ผมนี่แหละเป็นไก่ตัวแรก
ที่ซื้อมันมาจากสิงค์โปร์เพราะมันเสียงดีมากและสวยจับใจ เล่นใด้พักหนึ่งก็คิดว่ามันเป็น too much guitar สำหรับ
ตัวผม(ตัวนี้ใส่สาย medium gauge) เลยลงขายอยู่แค่หนึ่งวันก่อนที่จะถอนประกาศ เหตุที่ถอนประกาศก็เพราะผม
เขียนไปถามประวัติมันที่ UMGF ก็เลยรู้ว่ามันเป็นของสะสมที่หาอีกไม่ใด้แล้ว เหตุผลที่ขายให้คุณหมอ Edo ไปก็เพราะ
คุณหมออยากใด้มากจนขาย Taylor 710 ที่ใช้เล่นทำมาหากินอยู่ทิ้งไปแลย

ตอนที่ผมขายไปผมตัดใจใด้แล้วครับว่ามันไม่ใช่คู่ผม ตอนนี้ผมเลยไม่ยอมซื้อกลับไงครับ แล้วคุณล่ะคู่ควรกับมันหรือเปล่า
ผมบอกใด้ว่าผมมีกีต้าร์ดีฯและหายากอยู่เกินห้าสิบตัว ตัวนี้เคยเป็นหนึ่งในห้าของกีต้าร์ที่ผมรักที่สุดครับ
29-11-2007, 19:56
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ....Martin HD28 sunburst...Edo killer..คร้าบ.. - by pood - 29-11-2007, 19:56

Forum Jump: