Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เสียงกีต้าในความเข้าใจของแต่ละคน
Author Message
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

Likes Given: 0
RE: เสียงกีต้าในความเข้าใจของแต่ละคน
(15-03-2010, 17:18)pood Wrote: เรื่องเสียงกีต้าร์นี่ความจริงเป็นเรื่องของวิทยาศาสตร์ปนกับความเชื่อและตำนานครับแต่ถ้าให้คุณหลับตาฟังมันก็กลายเป็นเรื่องวิทยาศาสตร์ล้วนๆ

เสียงคือคลื่นความถี่ (compression wave) ในช่วงที่หูคนเรารับใด้ ถ้าเป็นเสียงของ tuning fork มันก็มีอยู่ความถี่เดียวคือ fundamental frequency หรือ first harmonic เท่านั้น ถ้าเป็นสายกีต้าร์มันก็มีหลายความถี่เพราะมันสั่นแบบนี้ครับเวลาโดนดีด

[Image: harmonic_motion4.png]

รูปข้างบนเป็นกีต้าร์สายเปล่าสายเดียวนะครับ ถ้าเป็นหกสายความถี่เริ่มยุ่งขึ้นอีกเยอะ

[Image: 1000pxguitar_harmonic_nodes_svg.png]

เสียงที่เราใด้ยินจากกีต้าร์ถ้าว่าตามหลักการน่าจะเป็นเสียงจากสายกีต้าร์ที่ใด้รับการขยายจาก body ให้ดังขึ้นแต่มันไม่ง่ายอย่างนั้นเพราะ body มันก็ไม่ใด้ขยายสัญญาณอย่างเดียวแต่ยังมีของแถมคือ harmonics ที่เกิดจาก natural frequencies ของไม้ด้วย ถ้าอยากรู้มากกว่านี้ก็กูเกิ้ลเอาเองนะครับเพราะผมก็รู้ไม่จริงหรอก

การพยายามอธิบายเสียงกีต้าร์ด้วยตัวอักษรนั้นมันมีขีดจำกัดเยอะมากครับเหมือนกับการพยายามบรรยายว่าผู้หญิงสวยแค่ไหนนั่นแหละ เท่าที่ผมพออธิบายแบบกล้อมแกล้มใด้ก็มีไม่กี่อย่างอาทิเช่น

รายละเอียดของเสียง

ถ้าเป็นกีต้าร์ยี่ห้อเดียวกันรุ่นแพงจะให้รายละเอียดของเสียงมากกว่ารุ่นถูก มันก็คล้ายกับหวีที่มีซี่ละเอียดกับหวีซี่ห่างครับ รุ่นแพงเสียงจะละเอียดกว่า

[Image: comb2big.jpg]

หางเสียง

เรื่องหางเสียงนี่เป็นเรื่องของการออกแบบครับ กีต้าร์ยิ่งหางเสียงยาวอย่าง Lowden นี่หลายคนบอกว่าเล่นเพลงบรรเลงช้าๆเพราะมากแต่พวกหางเสียงสั้นอย่าง Gibson นี่ตีคอร์ดเพราะกว่า

เสียงพุ่ง เสียงจม

อันนี้ก็แยกใด้ชัดเจนเหมือนกัน เวลาลองกีต้าร์ไม่ควรลองคนเดียวนะครับเพราะคนเล่นกับคนฟังมักใด้ยินไม่เหมือนกัน อย่างเรื่องเสียงพุ่งหรือจมนี่คนเล่นไม่ใด้ยินหรอกครับ

เสียงอั้น

กีต้าร์ที่ราคาถูกมักมี dynamic ไม่สูงครับ ลองตีคอร์ดดูจะเห็นใด้ว่าเสียงมันเริ่มอั้นตอนที่เราตีแรงขึ้นแต่เสียงมันไม่ดังขึ้น

ยังไม่หมดครับแต่งานเข้า เดี๋ยวค่อยว่ากันต่อครับ

สิ่งนี้ที่รอคอยครับ รอฟังต่ออย่างใจจดใจจ่อ ขอขอบคุณคุณกฤษณ์มากครับ
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
16-03-2010, 01:46
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: เสียงกีต้าในความเข้าใจของแต่ละคน - by gong_bee_gees - 16-03-2010, 01:46

Forum Jump: