Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เสียงกีต้าในความเข้าใจของแต่ละคน
Author Message
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: เสียงกีต้าในความเข้าใจของแต่ละคน
คำที่ใช้อธิบายเสียงกีต้านั้น ยากนะ...ยิ่งถ้าไม่เข้าใจการใช้คำ ใช้ภาษาเพื่อให้เกิดจินตนาการ
เชื่อว่า แต่ละคนเข้าใจตรงกันเป๊ะ ...100% ไม่มีแน่ๆ แต่ละม้ายคล้ายคลึงกันล่ะ ก็เป็นไปได้ครับ

เห็นมาหลายคู่ล่ะ จะรักกัน หรือ จะชังกัน ก็เรื่องวิจารณ์เสียง นี่ล่ะ...

คำบางคำ มีความหมายดูไม่ค่อยน่าฟัง ไปในทางแง่บวกได้ยากมาก อย่าง แข็ง สาก...
เช่นสมมุติ หากผมวิจารณ์ว่า..กีต้าร์Honda เสียง แข็งและสาก มากก...มีหวัง โดนกลุ่ม Honda Lover เกลียดขี้หน้าตาย ไม่เอาด้วยดีกว่า Big Grin

มันจะต่างกันที่ ตรงขั้น"...กว่า" กับ" ..ที่สุด "
ที่แต่ละคน มีระดับที่ไม่เหมือนกัน ในการกำหนดในใจว่า ผ่านเกณฑ์ ที่จะเรียกว่า อุ่น ขุ่น นุ่ม ใส หนา บาง คม แข็ง สาก หวาน อิ่ม พุ่ง ห้วน เหน่อ และ อื่นๆ อีกมากมาย

ยกตัวอย่าง เช่น ผมมั่นใจว่า หูของผม คงฟัง เสียง หวาน ไม่เหมือนกับ Eric Clapton แน่ๆ...Big Grin (ประเมินจาก สภาพร่างกายน่ะครับ )

ผมคิดว่า ในทางวิทยาศาสตร์ น่าจะมีเครื่องมืออะไรซักอย่าง ที่วัดได้นะ แต่ก็ต้อง มี มนุษย์ นี่แหละ ที่ไปกำหนดคร่าวๆก่อน ว่า เสียงประมาณนั้น ถึงประมาณนี้ เรียกว่าอะไรดี แล้วค่อยแปลงมาเป็นหน่วยความถี่...แต่ก็ดูจะไม่ใช่สิ่งสำคัญในเวลานี้

เอาเป็นว่า ... ก็ใช้ ประสพการณ์ การฟัง ของหูคน นี่เป็นตัวแบ่งไปก่อนแล้วกัน...
ซึ่ง น้าdear เองก็คงต้อง อ้างอิงเอาไว้ในใจเสมอๆ ว่า รับฟังมาจาก "หูใคร?"

ผมทึ่งมากเลยนะ ที่น้าdear หาคำจำกัดความของเสียง มาได้เยอะจริงๆ
ส่วนตัว ผมมีไม่กี่คำเอง ในการจะอธบายเสียงกีต้าร์ ซัก 1 ตัว
แถมยังหูไม่ระดับ"เทพ" พอที่จะฟังเพียงแค่ 1 กริ๊ง แล้วอธิบายได้
ผมจึงมักจะอ้างอิง การบรรเลงเป็นบทเพลง ควบคู่ไปด้วยอยู่นานนนนน.....ถึงจะพอตอบตัวเองได้ว่า กีต้าร์ตัวนี้ เสียงโดยรวม มีลักษณะอย่างไร....แต่ผมมักจะยืนยันเสมอว่า "นี่คือความคิดของผม และกับกีต้าร์ตัวนี้ เท่านั้นนะ!!"

เท่าที่อ่านมา "เอาที่ผมเข้าใจ" ของน้าdear ผมค่อนข้างเห็นคล้อยตามด้วยทุกข้อนะ
ช่วยเลริมนิดนึง..
พุ่ง ...เสียงหัวโน๊ต ชัดเจนมากๆ
ห้วน ..เสียงหัวโน๊ต ชัดเจน แต่หางเสียง มีน้อยมาก
เหน่อ ..เสียงหัวโน๊ต มีการแกว่งตัว อย่างชัดเจน อย่างเสียงแบบ Tele อ่ะ Big Grin
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
12-03-2010, 13:42
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: เสียงกีต้าในความเข้าใจของแต่ละคน - by SARUN - 12-03-2010, 13:42

Forum Jump: