Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เสียงกีต้าในความเข้าใจของแต่ละคน
Author Message
thidl Offline
Member

Likes Given: 0
RE: เสียงกีต้าในความเข้าใจของแต่ละคน
kob khun krub.
17-03-2010, 02:26
Find Like Post Reply
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
RE: เสียงกีต้าในความเข้าใจของแต่ละคน
เยี่ยมจริง ๆ ครับ...
17-03-2010, 14:40
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
ขอบคุณน้า pood มากๆคับ
ไม่รู้ผมจะเข้าใจถูกรึป่าวนะครับ
เท่าที่เห็นคือแบ่งเสียงตามเสียงต่ำมาสูงใช่ใหมครับ
พอวิเคราะห์ออกมาเป็นตัวเลขก็คล้ายๆกับเสียงที่เราใช้ตัวหนังสืออธิบายเนาะ ครับน้า pood

โทนต่ำๆ ก็อุ่น ขุ่น สูงขึ้นไปก็กรอบ คม

อ่านไปมา มันให้ความรู้สึกถึงเสียงไม่ดียังไม่รู้ครับ
เสียงกระป๋อง กับ เสียงกรอบ อ่ะครับ
เพราะเสียงใส คม แบบมีคุณภาพ ก็น่าจะมี
อย่าง Takamine ที่ใส่ Elixir Nanoweb ก็น่าจะเป็นที่ชอบคนหลายๆคน
ยิ่งพูดยิ่งงงครับ อธิบายกันยากจริงๆด้วย

ชอบมากเลยที่บอกยี่ห้อกีต้ามาด้วย ผมจะได้ไปหาลองฟังถูกครับ Smile
17-03-2010, 22:42
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ศัพท์ที่ฝรั่งเขาใช้มันเป็นคำ slang ที่เขาใช้กันทั่วไปในการบรรยาย character ของเสียงเครื่องดนตรีครับ ผมแปลเป็นไทยโดยพยายามเทียบกับศัพท์ในภาษาไทยที่เราเห็นคนใช้กันประจำแต่บางคำเราอาจตีความหมายไปในทางลบกันเองทั้งๆที่ในภาษาผรั่งมันใด้มีความหมายเช่นนั้นเลย ตัวอย่างเช่น

Tinny = เสียงกระป๋อง คำว่า tin เป็นคำแสลงของ tin can หรือกระป๋องสมัยโบราณที่ทำจากดีบุก กระป๋องสมัยนั้นหนาเตอะและเสียงดังหนักแน่นกว่ากระป๋องอาลูมีเนี่ยมสมัยนี้เยอะครับแต่เด็กรุ่นใหม่คงไม่รู้ว่าเสียงมันเป็นยังไง คราวนี้พอผมแปลตรงๆว่า "เสียงกระป๋อง" มันก็มีความหมายในทางลบทันที

Crunch = เสียงกรอบ คำนี้ก็แปลตรงตัวแต่อาจสื่อความหมายผิดไปอีก คำว่า "crunchy" ในภาษาอังกฤษหมายความถึงความกรอบของ potato chips หรือกรอบแบบ Kentucky fried chicken สูตรหนังกรอบซึ่งมีความหมายในทางบวกครับแต่คำว่ากรอบในภาษาไทยมันมีความหมายอื่นๆอีกอย่างเช่นอาจหมายความว่าเปราะบาง (fragile) หรือหมายถึงกรอบรูปกรอบประตู (frame)

ต้องขอบคุณน้า dear ที่ comment มาทำให้ผมใด้โอกาสที่จะอธิบาย ความจริงผมอ่านกระทู้นี้อยู่หลายวันก่อนที่จะตัดสินใจตอบ ที่ไม่กล้าตอบตอนแรกก็เพราะรู้ว่าเราแปลความหมายจากแสลงฝรั่งให้ตรงกับแสลงไทยไม่ใด้หรอก ถ้าแปลตรงๆก็คงโดนด่าเพราะมันผิด context ถ้าให้แปลไปอธิบายไปก็คงอ่านแล้วงงไปตามๆกันครับ
18-03-2010, 23:50
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
รบกวนถามน้า pood ครับ จากกราฟจะเห็นว่า amplitude จะสูงสุดในย่านความถี่ต่ำไม่ทราบว่า input คืออะไรครับ เป็นการดีดคอร์ด โน้ต หรืออย่างไรครับ
19-03-2010, 11:19
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
(19-03-2010, 11:19)gman Wrote: รบกวนถามน้า pood ครับ จากกราฟจะเห็นว่า amplitude จะสูงสุดในย่านความถี่ต่ำไม่ทราบว่า input คืออะไรครับ เป็นการดีดคอร์ด โน้ต หรืออย่างไรครับ

กราฟที่ลงเป็นตัวอย่างผมเอามาจากเว้บครับเลยไม่ทราบารยลเอียด ขอแก้ตัวใหม่โดยการวิเคราะจากเสียงกีต้าร์ที่อัดไว้แล้วกัน

[Image: wtfq2.jpg]

ในรูปข้างบนผมตัดเสียงมาแค่ 0.05 วินาที่เพราะอยากรู้ว่ามันเป็นเสียงอะไร กราฟมันบอกว่า peak = 851 Hz = G#5 (มันคืออะไรวานคนเรียนดนตรีเฉลยด้วย)

คราวนี้ลองมาดู spectrum บ้าง เสียงเดียวกันแหละครับ

[Image: gwfq1.jpg]

เห็นชัดๆว่าเสียงย่านเบสมันเยอะกว่า ผมตอบไม่ใด้หรอกครับว่าเพราะอะไรแต่เดาว่าเครื่องมือกับหูคนมันใด้ยินไม่เหมือนกัน คนเราจะใด้ยินเสียงดังเท่ากันทุกย่านความถี่ก็ต่อเมื่อเสียงย่านเบสมันมี amplitude มากกว่าตาม Equal Loudness Curve ข้างล่าง

[Image: a7fq3.gif]

ผมเอาโปรแกรมนี้มาเล่นสนุกๆเวลาอยากเทียบเสียงกีต้าร์แต่ละรุ่นเท่านั้น ถ้าถามด้านวิชาการผมไม่รู้จริงๆครับเพราะผมจบทาง geotechnical engineering เดี๋ยวรอน้าๆที่เรียนมาด้านนี้โดยตรงมาเฉลยดีกว่าครับ
19-03-2010, 18:50
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
ขอบคุณน้า pood ครับSmile
20-03-2010, 14:35

Forum Jump: