Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
(Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat?
Author Message
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: (Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat?
(15-03-2010, 01:48)Noname Wrote: คงต้องรอต่อไปว่าจะใช้เงินกับอะไรดี

ถ้ายังคิดไม่ออก.. ผมยืมสัก 3 พันก่อนละกัน.. Tongue
24-03-2010, 17:13
Website Find Like Post Reply
เอก Offline
Member

Likes Given: 0
RE: (Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat?
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับพี่ pong555 เคยมีโอกาสได้สัมผัส 60 brazilian ของพี่ยอดอยู่ครั้งหนึ่งยังหวานหูมิรู้หาย
24-03-2010, 21:29
Find Like Post Reply
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
เรื่องราคา ผมคิดว่าไม่น่าต่างจากJS Sunburst อีกตัวที่ร้านมีอยู่ แต่คอเป็น 59 เท่าไหร่นะครับ ($5250 ซึ่งทางร้านบอกผมว่าตัวนี้ลดได้อีก 10%) รบกวนคุณพงศ์ email ไปsales@wildwoodguitars.com ดีกว่านะครับ จะได้คุยรายละเอียดกันด้วย ปกติวันเดียวเขาก็ตอบแล้วครับ

เวลาผมติดต่อร้านผมก็ใช้ email เหมือนกันครับ เพราะสำเนียงผมฟังยาก เลยไม่ใช้วิธีโทร คือถ้าอยู่ต่อหน้ากันก็ไม่มีปัญหา แต่เวลาโทรไปมักสื่อสารกันไม่ค่อยรู้เรื่อง เคยทะเลาะกับGuitarcenter เพราะเรื่องนี้มาแล้ว

ที่ผมไม่ email ไปให้แทน เพราะผมใช้ email ผมถามนู่นถามนี่ร้านwildwood ไปเป็น10 ครั้งแล้วครับ แต่ยังไม่ได้ซื้ออะไรเขาเลย เดิ๋ยวเขาจะรำคาญพาลตอบไม่ดีไปด้วย 55555

แต่ถ้าคุณไม่สะดวกติดต่อรบกวนแจ้งผมอีกทีนะครับ

2006 Brazilian ราคานี้กะstrat นี่ก็คิดหนักครับ ถึงราคามันจะถูกลงเยอะจากoriginal price แล้วก็ตาม แถมผมว่าseller มีประเด็นไม่น่าวางใจบางเรื่องด้วยครับ

Ash Brazilian นี่ คิดว่าคงไม่ค่อยมีคนมี แม้แต่ในอเมริกาเองก็เถอะ เลยอยากลองของเหมือนกันครับ

ส่วน Omc Aura เคยลองแล้วครับ อันนี้อยากได้ เพราะได้จับมาด้วยตนเองเลย
(This post was last modified: 27-03-2010, 00:35 by Noname.)
25-03-2010, 00:57

(24-03-2010, 17:13)Grid.. Wrote:
(15-03-2010, 01:48)Noname Wrote: คงต้องรอต่อไปว่าจะใช้เงินกับอะไรดี

ถ้ายังคิดไม่ออก.. ผมยืมสัก 3 พันก่อนละกัน.. Tongue

^
ให้ยืมได้ครับ แต่รบกวนมารับเองด้วยนะครับ
อิๆๆๆๆ
25-03-2010, 03:15
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
'เมกาเนี่ยนะ.. งั้นผมหายืมแถวๆนี้ก่อนละกัน.. 5555+
25-03-2010, 13:19
Website Find Like Post Reply

มาตอบเพิ่มครับ เท่าทีคุยกับร้านมาคร่าวๆ แบบที่ว่าจะราคา=ตัวนี้ครับ http://www.wildwoodguitars.com/electrics...r47311.php ตัวนี้อย่างที่บอกว่า 5250 ลด 10% แต่ผมไม่แน่ใจว่า custom order ตามนี้ แต่เปลี่ยนขนาดคอเขาจะลดให้เหมือนกันหรือเปล่า (เหมือนร้านเขาจะอยากขายของใน stockมากกว่าสั่งให้ใหม่ ขายของใน stock เลยลด 10% ถ้าจะสั่งใหม่คงต้องลองต่อเองนะครับ)

ใช้เวลา 7-11 เดือน แต่ไม่รับประกันว่าเสร็จตามกำหนดมั้ย ส่วน JC จะรออย่างน้อย 1 ปีครับ

ถ้าขี้เกียจรอ ลองพิจารณาตัวข้างบนดูครับ specตรงทุกอย่างที่คุณต้องการ เว้นแต่คอเป็น 59

เท่าที่คุยกับร้านนี่ คอของรุ่นนี้ เขาจะใช้มือทำครับ ดังนั้นมันอาจจะหลากหลาย และไม่ขนาดคอเป๊ะๆนะครับ

ขนาดคอตามspec เป็นงี้ครับ
Mid 60's C Neck - .858" at the 1st fret - .943" at the 12th fret, slimmest of the Wildwood 10 neck profiles, the shape is similar to Fender's '65 neck shape ( .842"- .970" ) but not quite as large

'59 Large C Neck - .894" at the 1st fret - .970" at the 12th fret, Large tapered C neck with bigger "shoulders" than the Mid 60's neck, a chunky C shape

ทางร้านบอกว่ามันมีคอ 60 ที่ใหญ่เหมือน 59 มากกว่า และบางทีก็มีคอ 59 ที่คล้าย 60 มากกว่า

อย่างตัวที่ร้านบอกผมว่าเป็น 59 ไปเช็คกะ Fender เขาบอกเป็น 60 ครับ ร้านเลยวัดขนาดคอมาให้คือ.852 - .969 ซึ่งมันก็ไม่ตรงทั้ง 59 และ 60 เลย แต่เขาบอกว่ามีBigger Shoulder แบบ 59 ตามที่ร้านบอกเพราะใช้มือทำ มันเลยไม่เป๊ะ ร้านเขาเลยรู้สึกเหมือน 59 มากกว่า เลยระบุว่าเป็น 59 ทั้งที่ตามspec จริงๆเป็น 60 ครับ

โชคดีนะครับ
(This post was last modified: 27-03-2010, 11:18 by Noname.)
27-03-2010, 00:35

สั่งไปแล้วนะครับ teambuilt Ash+Brazilian อยากลองของ specแบบนี้ ได้ความว่ายังไงแล้วจะบอกครับ ไม่พอใจก็ยังคืนได้
[Image: attachment.php?aid=16586][Image: attachment.php?aid=16587]

ส่วน 2006 LTDใน EBay จำใจปล่อยไปอีกแบบคิดอยู่นาน เพราะว่าผมไม่ไว้ใจ seller เท่าไหร่ และอยากเอาเงินไว้ใช้อย่างอื่นด้วย

เนื่องจากคนขาย feedbackรวมแค่ไม่ถึง50 และfeedbackมาจากการขายของแค่ไม่ถึง 20 นอกจากนี้ยังมี negative feedback เกี่ยวกับ not as described อีก 1 feedback เขาบอกว่าส่งกีตาร์แพงๆมาแล้วหลายตัว แต่เช็คไม่ได้ เพราะมันเก่าไป EBay จึงไม่บันทึกไว้แล้วว่าขายอะไรไปบ้าง แล้วกีตาร์ดันอยู่เกาหลีแต่คนขายลงว่าอเมริกา เขาบอกว่าเขาไปกลับระหว่าง 2 ประเทศบ่อยๆเพราะที่ทำงานอยู่อเมริกา แต่ตอนนี้กีตาร์อยู่เกาหลี แต่ส่งเข้ามาอเมริกาได้ไม่มีปัญหา คิดดูแล้ว จ่ายเงินขนาดนี้แล้วเดิ๋ยวมีปัญหา อย่าเลยดีกว่า ปีหน้าฟ้าใหม่ค่อยว่ากันนะ Masterbuilt Brazilian

ครึ่งปีแรกนี้ปิดงบครับ ครึ่งปีหลังว่ากันใหม่
ครึ่งปีหลังว่าจะหาMartin บางรุ่นหรือบางทีอาจจะซื้อ Fender Masterbuilt ถ้าเป็นไปได้
Wildwood 10 Masterbuilt ก็ยังพอมีตัวที่ผมชอบอยู่ครับ และก็เพิ่งมี John Cruz มาเติมอีก 4 ตัวด้วย คาดว่าคงมีมาใหม่เรื่อยๆ หรือไม่ก็หา 2006 LTD อีกที

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 30-03-2010, 08:58 by Noname.)
30-03-2010, 04:20
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
ตัวที่สั่งสวยครับ
ครึ่งปีแรกปิดงบแล้ว แต่ครึ่งปีหลังจะเริ่มลุยตั้งแต่วันที่ 1 กรกฎาเลยรึป่าวคับ Tongue

มีกีต้าให้เลือกเยอะๆนี่ น่าอิจฉาจังครับ
30-03-2010, 10:01
pong555 Offline
Member

Likes Given: 3
ขอบคุณคุณ Noname มากครับสำหรับข้อมูล

ผมได้ลองพยายามหลายๆ ทาง ทั้งลองให้ตัวแทนที่นี่ซึ่งสนิทกับผมลองเช็กให้ ทางนู้นตอบว่า Brazilian ไม่รับสั่งทำแล้วครับ จะมีก็แต่ของ WW10 ซึ่งยังมี Order ตกค้าง ก็คงต้องรอลุ้นให้ตัวที่กำลังจะมามีสีและคอที่ผมต้องการมาสักตัว ถ้าไม่มีก็คงต้องตัดใจเอาตัวที่เป็นขนาดคอที่ต้องการแทน สำหรับคอ 59 C เท่าที่ผมลองเช็กดู เค้าบอกว่ามันจะเป็นประมาณคอ Gibson Re 59 ที่มี shoulder ครับ ซึ่งผมคิดว่า Fender ที่คอแบบนี้มันตลกๆ นะ และผมไม่ค่อยถนัดคอทรงนี้สักเท่าไหร่ อีกอย่าง ผมเคยลอง ww10 ที่ป็นคอ 60 แล้วโอเคครับ เลยต้องตามหาคอ 60 ต่อไป

งั้นผมขอรบกวนคุณ Noname อีกทีได้ไหมครับ ลองถามดูว่า ถ้าจะสั่งตาม Spec ที่ผมต้องการ ยังสั่งได้อยู่ไหม จะได้ Brazilian Fingerboard อยู่หรือเปล่า และราคา net แล้วเป็นเท่าไหร่ ต้องวางเงินมัดจำเท่าไหร่ หรือรายละเอียดปลีกย่อยในการซื้อขายอื่นๆ ที่จำเป็น หรือตัวที่ทางร้านสั่งไปแล้วและกำลังจะมา มีแบบที่ผมต้องการหรือไม่ ผมจะได้มีข้อมูลประกอบการตัดสินใจครับ

ขอบคุณครับ
30-03-2010, 19:00

ผมเคยemailถามให้แล้วครับ
3tone sunburst+Heavy Relic+60 neck+Jason Smith
เขาบอกราคาผมมา 5250 ครับ (เท่าตัวค้างstock ในwebครับ) แต่ผมไม่ทราบจริงๆว่าลงได้อีกมั้ย (เพราะตัวค้างstock ลดได้10%)

ยังไงรบกวนemailไปคุยรายละเอียดเพิ่มเติมเองดีกว่านะครับ sales@wildwoodguitars.com เพราะรายละเอียดค่อนข้างเยอะ แต่ถ้าไม่สะดวกจริงๆ แจ้งผมอีกทีครับ

ยังได้ Brazilian อยู่ครับ คิดว่าfender คงหาไม้มีใบรับรองไม่ได้แล้ว เลยทำให้ไม่ขายBrazilian นอกอเมริกาแล้ว (เหมือนที่Taylor เลิกไป 3ปีกว่าแล้ว) แต่ยังสั่งBrazilian ในอเมริกาได้แน่นอน ร้านในอเมริกาเลยยังขายBrazilian อยู่ครับ

หรือตัวในStock ของร้าน ก็มีมาเพิ่มเรื่อยๆครับ อาจจะต้องลองดูไป ผมเคยถามว่าบอกได้มั้ยว่ามีตัวspecแบบไหนกำลังจะมาบ้าง เขาก็บอกว่าบอกไม่ได้อีกครับ คล้ายๆว่าMasterbuilder เขาทำส่งมาเพิ่มเรื่อยๆ ตามอารมณ์ และไม่แน่นอนครับ ถ้าจะเอาสี เอาspec ตามที่ชอบคงต้องสั่งCustom order เอง

Fender ของWildwood เขาระบุไว้ว่าไม่ส่งมาไทยนะครับ อาจจะต้องหาร้านหรือคนรับเอาเข้ามาแทน หรือไม่ก็emailไปขอWildwood ดู

สั่งBrazilian ในไทยไม่ได้แล้ว ก่อนสิ้นปีผมก็ต้องพยายามหาMasterbuilt Brazilian สิเนี่ย เหอๆๆๆ

ปล. สำหรับกีตาร์ตัวข้างบนที่ผมสั่ง อย่างที่บอกครับ Fender ยืนยันว่าคอเป็น60 แต่Wildwood บอกว่าเป็น59 น่ะครับ (เพราะเขารู้สึกว่าเป็นยังงั้น) กลายเป็นว่าทำมือแล้วขนาดคอไม่เป๊ะ และแต่ละตัวก็ต่างๆกันไป ยังไงลองพิจารณาเรื่องนี้ดูด้วยนะครับ
Wildwood 10 Neck Shapes and Sizes:
Necks are all hand sanded and vary a bit in size, these measurements are taken from individual guitars and represent an approximation of size and shape, please inquire for a hands-on description of specific guitars Taper refers to the graduation of thickness from the nut to the 12th fret
(This post was last modified: 30-03-2010, 22:43 by Noname.)
30-03-2010, 20:15

Forum Jump: