Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
(Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat?
Author Message
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
RE: (Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat?
เคยลองจับผ่านๆครับ ไม่ว่าจะเล่นปกติหรือดันสาย ก็ไม่ถนัดครับSad

แต่เล่นไปเรื่อยๆก็คงได้เองครับ

ตอนแรกๆจะหา Martin Brazilian แต่ดูแล้ว สงสัยต้องถอย
(This post was last modified: 13-03-2010, 22:04 by Noname.)
13-03-2010, 22:03
Find Like Post Reply

RE: (Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat?
เพิ่งชวดตัวรุ่นคุณยอดไป

ตอนเขาเสนอราคากลับมาไม่ตอบรับ ไปต่อเขาต่อ ในที่สุดเขาก็ขายไปซะแล้ว เสียดายเหมือนกันแหะ จริงๆราคาที่เขาเสนอมา ก็ไม่แพงอะไรหรับรุ่นนี้

ส่วน 59 wildwood อีกตัวในEBay ก็สูงไปหน่อย และเฉยๆกะสีกับspec เลยไม่ไปแข่งราคากับเขา

สรุปชวด สองตัวในวันเดียวกันเลย เหอๆๆๆๆๆSad

คงต้องรอต่อไปว่าจะใช้เงินกับอะไรดี อยากได้กีตาร์มากครับ ตอนนี้
(This post was last modified: 15-03-2010, 10:11 by Noname.)
15-03-2010, 01:48

มาถามเพิ่มนิดหน่อย

เพิ่ม $1150 กับคำว่า Masterbuilt ที่หัว มันจะคุ้มมั้ยครับ คือคิดเป็นเงินเหรียญก็เหมือนจะไม่เท่าไหร่

แต่ว่าพอเอามาแปลงกลับเป็นเงินไทย ก็เกือบ4หมื่นกว่าบาท ซื้อกีตาร์ดีๆได้อีกตัวเลย ถ้าซื้อ Masterbuilt คงต้องปิดงบปีนี้แล้วมั้ง และเวลาที่เหลืออยู่ในอเมริกาช่วงครึ่งปีแรก อาจจะต้องอยู่อย่างยาจกหน่อยๆ

เรื่องค่าเงินอ่อนไม่มีผลกับผมมาก เพราะผมได้เงินเป็นดอลล์อยู่แล้ว

กลุ้มแหะ

Teambuilt Brazilian

[Image: r42148_t.jpg]

VS. Masterbuilt Brazilian

[Image: HDL_IDCIVICTYPER_FD20100319100944876707E31]
(This post was last modified: 25-03-2010, 05:13 by Noname.)
21-03-2010, 23:37
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Likes Given: 0
จัด master builder มาเลยครับ Smile รู้สึกแน่จ้า
[Image: myworkspace.jpg]
21-03-2010, 23:43
pong555 Offline
Member

Likes Given: 3
สวัสดีครับคุณ Noname...

ไม่ยักรู้ว่าเล่น electric ด้วย เห็นแต่ซื้อ Acoustic งั้นผมขอแจมกระทู้ด้วยนะครับ ในฐานะคนรัก Fender ด้วยกัน

การจะซื้อ Strat ดีๆ สักตัว มันเป็นเรื่องที่น่าปวดหัวมากครับ แต่ถ้าคุณยังอยู่ที่โน่นและมีโอกาส ลองหาดู Original ไปเลยไหมครับ เผื่อได้ราคาดีๆ รับรองว่า จะประทับใจไม่รู้ลืมเหมือนผมที่ยังหลอนอยู่จนถึงทุกวันนี้ (แต่ตัดใจซื้อไม่ลง...)

สำหรับ masterbuilt นั้น ผมแนะนำว่า ยังไงก็ต้องลอง เพราะมีรุ่นน้องผมที่นี่ bid Fender Masterbuilt มาจาก Ebay มาถึงแล้วปรากฎว่า เสียงไม่ดีครับ ซึ่งผมก็งงมากเพราะตั้งแต่เล่นมาไม่เคยเจอ Masterbuilt ที่เสียงแย่ขนาดนี้ ดังนั้น หากจะซื้อกีต้าร์ราคาสูงๆ สักตัว หาโอกาสบินไปลองเองดีกว่าครับ

ถ้าจะถามว่า Masterbuilt กับ Teambuilt ตัวไหนน่าซื้อกว่ากัน ผมบอกได้เลยว่า ถ้าจะเอากันที่เสียง โอกาสที่จะเจอตัวที่เสียงดีมีพอๆกัน ที่กล้าพูดเพราะว่าผมมี Custom Shop ทั้ง 3 แบบ คือ Teambuilt, Custom Shop Limited Release, และ Masterbuilt ซึ่งแน่นอนว่า โอกาสที่จะเจอ Masterbuilt ที่เสียงดีมีมากกว่ารุ่นอื่นๆ

ผมมองว่าคุณ Noname อยากได้ Brazilian Fingerboard ใช่ไหมครับ ส่วนตัวผมมีโอกาสได้ครอบครอง 1960 Masterbuilt Limited Realease with Brazilian Fingerboard (แบบคุณยอดจุฬา) ถึง 2 ตัว คือของ John Cruz และ Chris Flemming ซึ่ง 2 ตัวนี้ ขนาดรุ่นเดียวกัน เสียงยังต่างกันเลยครับ (ปัจจุบันได้ขายตัว CF ไปแล้ว เหลือ JC ตัวเดียว) นอกจากนั้น ผมยังมีโอกาสได้ลอง Masterbuilt Wildwood 10 (JC) และได้ทำการเทียบเสียงกันแล้ว ปรากฎว่าแบบแรกเสียงหนาและอุ่นกว่า WW 10 ครับ (ซึ่งเป็น tone ที่ผมชอบ) ในขณะที่ WW10 เสียงบางกว่า แต่พุ่งกว่าครับ ที่เสียงแตกต่างกันน่าจะเป็นเพราะ Pick up ไม่เหมือนกันครับ ดังนั้น ขึ้นอยู่กับคุณ Noname แล้วละครับว่าชอบ tone แบบไหน

อีกอย่าง ถ้าจะซื้อ WW10 ลองดู Neck Profile ด้วยนะครับ เพราะมีให้เลือกถึง 4 แบบ โดยแบบที่คนไทย (มือเล็ก) ชอบคือ mid 60 C shape neck ซึ่งทางร้านเหลือไม่กี่ตัว ที่เหลือจะเป็นคอใหญ่ๆ ทั้งนั้น (masterbuilt) หรือถ้าคุณ Noname จะสั่งกับทางร้าน ถ้าทราบราคาแล้วช่วยแจ้งผมหน่อยได้ไหมครับ เผื่อจะพิจารณาซื้อมาเปลี่ยน Pick up เป็น Fat 50 เพราะผมอยากได้ Brazilian Fingerboard ที่เป็น radius 9.5 หรือ 10 ที่ playable มากกว่า 7.25 เยอะครับ

ขอให้เจอกีต้าร์ที่ถูกใจนะครับ...Big Grin
23-03-2010, 18:27

ใช่ครับ อยากได้Brazilian Rosewood ชอบ Brazilian Rosewood แบบไม่ค่อยมีเหตุผลเท่าไหร่

จริงๆแล้ว ผมไม่ใช่แฟนVintage Strat เท่าไหร่หรอกครับ และไม่ได้โปรด Relic เท่าไหร่เลย PRSผมbid จาก EBay มาถึงแล้วมีรอย ยังหงุดหงิดไปพักใหญ่
ถ้า Original นี่ คงไม่ไหวอ่ะครับ ราคาแรงมาก จะหาปีเก่าๆ สภาพดีๆ ให้ไปกับราคาดีๆนี่ ผมไม่เคยเห็นเลย และไม่แน่ใจว่าที่บอกว่า Original ต้องเก่าแค่ไหน Pre CBS หรือเปล่า อันนั้นคงต้องขายบ้าน ขายรถซื้อแล้วครับ

จริงๆแล้ว ที่สนใจจะซื้อตั้งแต่แรกเป็นมือสอง Ash+Brazilian ตอนนี้ก็ยังสนใจอยู่ เรื่องNeck Profile ร้านบอกเป็น 59 แต่เอา serial ไปเช็คกะ fender เขาบอกว่าเป็น 60 ครับ ทาง fender น่าจะข้อมูลถูกมากกว่า

ผมมี Alder+Mapleอยู่แล้ว ก็เลยอยากได้ที่มี specอีกแบบไปเลย เพราะผมอยากได้ Fender Ash มาซักพักแล้ว และเจ้านี่ไม่ Relic ซึ่งก็ดีแล้ว เพราะส่วนตัวผมก็ไม่ได้ชอบกีตาร์ดูเก่าๆอะไรมากมาย ถึงจะมีคนบอกว่า Relicมักจะเสียงดีกว่า (ผมคาดว่าเพราะ ถูกลอกFinish ออกบางส่วน) ก็ตามที

แต่สี Brazilian ตัวนี้บางไปหน่อย แล้วก็มันเป็นไม้Ash ที่มีคนทักว่าเสียงอาจจะดี แต่มันเสียความเป็น Re59 ไปครับ เพราะต้องAlder+Rosewood (เป็นที่มาของการตั้งกระทู้นี้แต่แรก) อีกประเด็นคือลงทุนกะ masterbuiltดีมั้ย เพราะเจ้านี่เป็นแค่teambuilt และราคานี้ไปหาMasterbuilt รุ่นอื่นอย่าง 50th Masterbuilt ได้สบายๆ

ราคาของร้านWildwoodนะครับ เท่าที่คุยมา ของมือสอง เจ้าของเดิมฝากขาย ลดไม่ได้แล้ว

ส่วนWildwood 10 re59 Brazilian http://www.wildwoodguitars.com/electrics...s/59strat/
Masterbuilt จะลดให้ 10% จากราคาหน้าweb แต่teambuilt ลดไม่ได้แล้ว ไม่รู้จริงหรือเปล่า ผมว่าจะเอาจริงๆก็อาจพอขอได้หน่อยๆ

เราสั่ง Masterbuilt Custom Order กะWildwood ได้ครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะ modify spec ได้แค่ไหน ผมถามว่าถ้าจะเอาRe59 Brazilian แบบ Ash+Flame Maple Neck+Gold Hardware+NOS เขาคิดราคามา 5100 ยังไม่ได้ต่อครับ แต่ว่ามันใช้เวลาเป็นปีเลย ก็เลยไม่สั่ง คนทำมีสามคนคือ Tod, Jason และJCแต่ละคนคิวก็ยาวไม่เท่ากัน ผมเห็นมีของJC ที่ Body Korina อยู่ และอยู่แป๊บๆก็ไป เพราะฉะนั้นคงเปลี่ยน specได้พอควร ถ้าคุณพงศ์(ชื่อเหมือนพี่อีกท่านนึงที่มีTodd's Masterbuilt WW10เลย) จะลองเปลี่ยนPU หรืออะไรไปเลยตั้งแต่สั่งก็คงได้ แต่ก็คงต้องเช็คว่าสั่งกะตัวแทนในไทยดีกว่ามั้ย

สำหรับ Masterbuilt WW10ที่เหลือที่ร้านWildwood มันไม่มีตัวไหนที่มองแล้วแบบโดนมากๆในความรู้สึกผมเท่าไหร่ บางตัวก็โอเค แต่ไม่ได้รู้สึกชอบสีและองค์ประกอบอื่นๆรวมๆกันอะไรมากมายครับ มีบางตัวที่มีคนแนะนำมา ผมดูแล้วก็เออ เจ๋งมากๆ แต่แบบ ก็ยังรู้สึกว่าตัวนี้น่าจะมีนี่นิด นั่นหน่อย น่าจะเปลี่ยนสเปคตรงนี้ ไม่น่าทำรอยแบบนี้เลย อะไรแบบนี้ อย่างว่าคนเรามันมองไม่เหมือนกันและผมอยากได้คอเฟรม+ Gold hardware (อันนี้ก็ไม่มีเหตุผลเท่าไหร่อีกเหมือนกัน) ไม่มีMasterbuilt ในร้านที่เป็น Spec นี้แล้ว และจะเห็นว่าจะเหลือของ JS เยอะ คิดว่าคนไม่ค่อยนิยม JS เท่าไหร่ ของJC นี่มาแป๊บๆไป มาแป๊บๆไป เท่าที่สังเกตรุ่นนี้ ของ JC จะนิยมสุด ตอนที่ผมดูปีที่แล้ว มันมีให้เลือกหลากหลายกว่านี้ แต่ตอนนั้นไม่ได้คิดจะซื้อจริงจัง น่าเสียดายที่น่าจะขยับตัวเร็วกว่านี้ เผื่อจะมีตัวโดนๆมากกว่านี้ นอกจากนี้ราคาลดแล้วก็ยังแพงกว่า2006 Brazilian มือสองอีก ดังนั้นคิดว่าคงไม่เอาของใหม่ที่มีในร้านครับ

เรื่องบินไปลองเอง ผมคงไม่สะดวกไปครับ เพราะไม่สะดวกมากๆจากหลายๆเหตุผล

ส่วน Masterbuilt 60 Brazilian หลังจากเคยพลาดตัวSunburstของYuriy ไป 4400 เพราะลังเลและก็พยายามต่อราคา ตอนนี้มีของ Todd Lake Placid Blue รูปข้างบนน่ะแหละครับ ราคาไม่ต่างกับตัวYuriy มาก ซึ่งจะต้องตัดสินใจในไม่กี่วันนี้ว่าจะเอามั้ย ผมลังเลว่าจะจ่ายเงินมากขนาดนี้สำหรับStrat ดีมั้ยครับ ตัวนี้เป็น Slight Relic ก็ดีแล้ว เพราะอย่างที่บอกผมไม่ชอบถ้ามันเน่ามากๆ

ถ้าผมซื้อ Masterbuilt อาจจะต้องเริ่มอยู่ในอเมริกาอย่างประหยัดๆหน่อย แต่ถ้าเอาตัวที่เล็งไว้แต่แรก (Ash+Brazilian) ก็ไม่ต้อง และยังมีเงินเหลือพอไปหาอะไรได้อีก เพราะยังคิดจะซื้อ Martin OMC Aura ถึงจะไม่ใช่ Traditional Martin แต่ผมชอบ และอยากมี martin ไว้ก่อนซักตัว

ตอนนี้กำลังคิดระหว่าง2006 Brazilian กะTeambuilt Ashน่ะแหละครับ ถ้าจะล้มโครงการ Fender ก็มี Martin Brazilian ที่อาจจะพอซื้อได้อยู่ คือ 1984 D28V Brazilian, HD 28BLE, D40BLE ซึ่งผมอยากได้ตัวหลังมากที่สุด แต่ว่าตอนนี้ที่เจอราคามันแรงไป
(This post was last modified: 30-03-2010, 04:26 by Noname.)
24-03-2010, 02:18

อีกเรื่องไม่รู้จะมีใครเชื่อมั้ย

ผมค่อนข้างจะงานกะเรียนเยอะมาหลายปีแล้ว ภาระเรื่องอื่นเยอะมาก ไม่ได้ซ้อม ไม่ได้ฝึก ไม่ได้เล่น จนฝีมือเข้าขั้นที่หลายคนดูถูกว่าเล่นกีตาร์ไม่เป็นเลยด้วย

แต่ก็ยังชอบซื้ออยู่ครับ เอามานั่งมอง นั่งจับๆลูบๆ 55555
(This post was last modified: 24-03-2010, 03:20 by Noname.)
24-03-2010, 03:19
เอก Offline
Member

http://www.youtube.com/watch?v=5Gs1b0OqN0w

http://www.youtube.com/watch?v=Ss9DgVt1CpY

แวะมาฝากลิ้งค์ ash + rosewood จริงๆผมมี spec นี้อยู่เหมือนกันแต่ไม่ใช่ fender us รู้สึกว่ามันแหลมอยู่เหมือนกันถ้าใส่ pu แนวๆ vintage ทั้งหลาย ของ fender เช่นพวก custom 60,custom 69, texas ส่วนตัว spec นี้ผมว่ามัน match กับ scn มากที่สุดแล้วครับ

รบกวนขอความรู้เกี่ยวกับ customshop ของ fender นิดนึงครับ
1.การแบ่งเกรดของ cs นี่มีแค่ teambuilt กับ masterbuilt แค่นั้นหรือเปล่าครับ หมายความว่าถ้าตัวไหนไม่ใช่ masterbuilt ก็จะเป็น teambuilt ทั้งหมด รวมถึงรุ่นต้นๆของ cs พวก custom classic ด้วยหรือเปล่า

2.master builder นี่เค้าทำเฉพาะ master built ล้วนๆเลยหรือเปล่า เค้าไปมีส่วนร่วมในขั้นตอนอื่นๆของ cs ที่ไม่ใช่ master built ด้วยหรือเปล่า

ผมแนบลิงค์ youtube ไม่เป็นครับ
(This post was last modified: 24-03-2010, 11:01 by เอก.)
24-03-2010, 11:00
pong555 Offline
Member

Likes Given: 3
สวัสดีอีกรอบครับคุณ Noname...

ส่วนใหญ่ที่ผมเจอคนที่ชอบ Fender Strat มักจะชอบเสียงที่เป็น Vintage Sound ของมัน ซึ่งถ้าย้อนไปได้เมื่อตอนผมยังอยู่ที่นั่นผมคงซื้อไปแล้วครับ โดยเฉพาะรุ่นปี 1960 - 1962 ที่เป็น Slabboard ช่วงนั้น (1995-2000) ราคายังแค่ประมาณไม่กี่พันเหรียญ (เมื่อ 10 ปีที่แล้ว มีคนไทยซื้อ Strat original 61 มาในราคา 150,000.-บาท) แต่ตอนนี้ปาเข้าไป USD 30,000 up ทำใจไม่ได้จริงๆ แต่ถ้าได้ลองสักครั้งแล้วจะบอกได้เลยว่า "นี่แหละ Strat"

สำหรับเรื่อง Start ที่ฝากถามราคานั้น ผมอยากได้ Spec แบบ WW10 เลยครับ คือผมเคยลองเช็กราคากับตัวแทนในไทยแล้วว่าถ้าจะเอา Spec แบบนี้แต่สั่งแค่ตัวเดียว ราคาจะแพงกว่าของ WW10 หลายอยู่ครับ เพราะร้าน WW เค้าสั่งทีละหลายตัว ราคาก็จะถูกลงเมื่อนำมาเฉลี่ยกันถ้าเทียบกับสั่งตัวเดียว เลยอยากรบกวนคุณ Noname ให้ช่วยถามทาง WW ว่า ถ้าจะสั่ง Spec แบบ WW10 ให้ Jason Smith เป็นคนทำ และขอ Neck Profile เป็น Mid 60 C shape Neck สี 3 color sunburst ให้ทางร้าน quote ราคาว่าคิดเท่าไหร่ อ้อ..ขอเป็น Heavy Relic นะครับ เพราะผมชอบ strat เน่าๆ มากๆ ยิ่งเละยิ่งชอบ เนื่องจากมันเป็นกีต้าร์ยี่ห้อเดียวที่ผมเห็นว่า ถ้ายิ่งเก่า ยิ่งเน่า มันยิ่งสวยครับ เรื่องนี้เคยเป็นที่ถกเถียงกันในหมู่เพื่อนฝูงที่เก็บกีต้าร์ด้วยกัน ผมเลยถามว่า คุณเคยเห็น Gibson เก่าๆ ถลอกๆ ว่าสวยบ้างไหม (ยกเว้น Tom Murphy Aged ที่เป็นแค่สีแตกลายงา หรือประมาณ closet classic ของ Fender) หรือเห็น PRS เน่าๆ ว่าสวยบ้างไหม ทุกคนตอบประมาณว่า เออ จริงของมึง...

สำหรับ Masterbuilt ทั้งหลาย ช่วงนี้ JC ดังสุดครับ และคิวรอนานสุดอาจจะถึง 2 ปีเพราะได้ชื่อเสียงเยอะจากการทำ SRV No.1 ดังนั้น กีต้าร์ที่ JC ทำราคามักจะสูงกว่าชาวบ้านครับเพราะ dealer เอามาปั่นราคากันเองเนื่องจากหายาก+รอนาน (ราคาออกจากโรงงานก็เท่าๆ กับของคนอื่นทำ) เราจึงเห็นกีต้าร์ที่ JC ทำไปเร็วกว่าของคนอื่น ส่วน Jason Smith ผมเคยลองกีต้าร์ที่เค้าทำแล้วรู้สึกประทับใจ เลยอยากได้บ้าง (ที่บอกว่า WW10 ของ Jason Smith เหลือเยอะผมว่าไม่ใช่เพราะไม่นิยมนะ เพราะผมเห็นว่าแกทำคอ Mid 60 C Neck ทีไรไปหมดทุกที ที่เหลือมีแต่คอใหญ่ๆ ดังนั้น ที่ขายไม่ออกน่าจะเกี่ยวกับเรื่อง Neck Profile มากกว่าครับ) แต่ที่อยากได้จริงๆ น่าจะเป็น Start ที่ทำโดย John English ซึ่งราคาตอนนี้เริ่มไปไกลแล้วครับ

ถ้าคุณ Noname มีโอกาสซื้อ Masterbuilt 60 Brazilian ได้ในราคาประมาณนั้นก็น่ารีบซื้อนะครับ แต่จะชอบ radius 7.25 หรือเปล่าต้องคิดดูอีกทีเพราะเห็นบอกว่าไม่ถนัด แต่ถ้าต้องการ Brazilian fingerboard ที่เป็น radius 10 ก็ต้อง WW10 สถานเดียว (แต่ตัวในรูป สวยจริงๆ เป็นสี Lake Placid Blue ที่ผมชอบเสียด้วย)

ส่วนเรื่อง Ash+brazilian นั้น ผมจนปัญญาจริงๆ เพราะไม่เคยลองครับ อีกอย่าง ผมก็ไม่เคยเห็น Strat ที่เป็น Ash+brazilian แต่ที่แน่ๆ Ash + Maple นี่เสียงแจ่มจริงๆ (ลองหา Re 57 Namm 2007 Limited มาลองดูครับ เสียงแจ่มมากๆ เพราะผมมีตัวนึง อิอิ..) ดังนั้น ในเรื่องนี้คุณ Noname ต้องหาโอกาสลองเอาเองครับ เพราะผมเชื่อว่า คงไม่มีคนไหนในเมืองไทยที่มีโอกาสได้ลอง Strat ที่เป็น Ash+brazilian แน่นอน

สำหรับ Martin OMC Aura นั้น ผมว่าเสียงก็ใช้ได้ครับ แต่ติดหน่อยที่คอเป็นแบบแบนๆ กว้างๆ ซึ่งผมเล่นไม่ค่อยถนัดครับ (แปลกนะ...ผมสังเกตุว่าผมกับคุณชอบกีต้าร์คล้ายๆ กันหลายตัวแล้วเนี่ยเพราะผมก็มี OMC Aura อยู่ตัวนึงเหมือนกัน) ดังนั้น ไปลองก่อนดีกว่าครับว่าเล่นถนัดหรือเปล่า ส่วนผมขออนุญาติแนะนำ Martin OMJM ครับ ราคาพอๆ กัน เสียงดี เล่นง่าย คอเล็กมากๆ เล่นทั้งคืนก็ไม่เมื่อยครับ เพราะเป็นตัวที่ผมใช้เล่นอยู่ประจำ ลองดูครับ แล้วจะติดใจ...

อ้อ..ชื่อผมไปคล้ายกับคนชื่อ PONGBLUES ใน Guitarthai ใช่ไหมครับ แต่คนละคนกันแน่นอนเพราะผมน่าจะแก่กว่านะ (เลยหลัก 4 แล้ว) และ WW10 ที่ผมได้มีโอกาสลองก็เป็นของรุ่นน้องที่ชื่อ "บี" ครับ (masterbuilt JC 1230 สีขาว) ถ้าอยากรู้ profile ผม ลองถามกับคุณยอดจุฬาว่า รู้จักคนที่มี Masterbuilt 60 Brazilian JC สีขาวไหม เท่านี้คุณยอดก็น่าจะรู้แล้วครับเพราะเค้าเป็นคนที่ได้ลองและ set up ให้ผมเอง และในเมืองไทยคาดว่าน่าจะมีรุ่นนี้ที่เป็นของ JC ทำเพียงแค่ตัวเดียว (เท่าที่ทราบรุ่นนี้ในเมืองไทยมี 7 ตัว, 4 ตัวทำโดย Gregg Fessler ที่นำเข้าโดยตัวแทน, 1 ตัวของ Dennis, 1 ตัวของ Chris Flemming, และ 1 ตัวของ JC)

แล้วจะคอยติดตามนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ..Cool
ตอบคุณเอกเรื่อง Fender Custom Shop นะครับ

เท่าที่ทราบเป็นดังนี้ครับ (หรือเซียน Fender ทั้งหลาย จะเข้ามาช่วยเสริมก็ได้นะครับ ยินดีๆ)

1. เป็นไปตามนั้นครับ ลงได้ชื่อว่า Custom shop ที่ไม่ใช่ Masterbuilt ก็คือ Teambuilt เป็นคนทำครับ ไม่ว่ารุ่นไหนก็ตาม แต่จะมีรายละเอียดยิบย่อยตามที่แบ่งอยู่ในเวป Fender Custom Shop ครับ ลองไปหาดูเอา ผมไม่สามารถบรรยายได้หมดครับ

2. ก็เป็นไปตามนั้นครับ Master Builder จะทำเฉพาะงานของตัวเองเท่านั้น หรืองานที่เป็น Custom Order จริงๆ เช่นถ้าคุณอยากได้ Fender ที่ Spec แปลกๆ แล้วจะสั่งทำ เค้าก็จะโยนไปให้ Master Builder ทำครับซึ่งราคาก็โหดอยู่ เพราะ Teambuilt จะทำเฉพาะงาน mass order ครับ แต่จะมีบางรุ่นที่เป็นรุ่นพิเศษที่ Master Builder เป็นคนออกแบบให้แล้วส่งให้ Teambuilt เป็นคนทำ เรียกว่ารุ่น Master Design ครับ

หวังว่าคงตอบคุณเอกได้ในระดับหนึ่ง ใครมีอะไรจะเสริมเชิญต่อได้เลยครับ..
(This post was last modified: 24-03-2010, 15:33 by pong555.)
24-03-2010, 14:44
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

[Image: bz1y.jpg]
อันนี้เป็น Start re'60 Brazilian จ้า
ของพี่ Pong555 ตัวซ้าย ส่วนตัวขวาเป็นของผมครับ Cool

[Image: bz3k.jpg]
ตัวนี้ทำโดย John Cruz ครับ Wink

[Image: bz2.jpg]
แงะคอออกมา setup และเปลี่ยน Pickup เอ๊ย ตั้งความสูง ฮ่าๆๆๆ Tongue
ส่วนอันนี้ของผมครับ ทำโดย Gregg Fessler
[Image: myworkspace.jpg]
(This post was last modified: 21-04-2010, 17:49 by yodchula.)
24-03-2010, 17:10

Forum Jump: