Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คามหา martin d 42 คับ
Author Message
pong555 Offline
Member

Likes Given: 3
RE: คามหา martin d 42 คับ
ขอตอบเท่าที่ทราบนะครับ..

ผมได้ยินมาจากช่างกีต้าร์ว่า การทำ Martin รุ่น Golden Era นั้น จะทำตามแบบรุ่นปี 1933 คือประมาณว่าจับไม้มามัดกับโครงด้วยเชือกอะไรอย่างนั้นเลยครับ ส่วนกาวที่ใช้ยึดอาจเป็นส่วนผสมแบบโบราณที่มักทำปฏิกิริยากับความชื้น ซึ่งถ้าเก็บไม่ดี ก็อาจทำให้ชิ้นส่วนนั้นๆ หลุดได้ครับ ผมก็รู้เพียงเท่านี้นะครับ รอเซียนมาตินท่านอื่นๆ มาช่วยขยายความแล้วกัน

ที่พูดเพราะผมเจอ Martin รุ่นดังกล่าวมีอาการแบบว่า Bridge หลุด Binding หลุดบ่อยๆ ไม่เฉพาะรุ่น Golden Era เท่านั้น รุ่นสูงๆ รุ่นอื่นเช่น Marquis ก็มักมีอาการแบบนี้ครับ ดังนั้นแล้ว ผู้ที่มีรุ่นดังกล่าวไว้ในครอบครองควรเก็บรักษาอย่างดี หรือไม่ก็ลงทุนซื้อ Humidifier (เครื่องดูดความชื้น) ไว้สักตัวเพื่อกีต้าร์ที่รักของท่าน เฉพาะเม็ดซิลิก้านี่ไม่พอครับสำหรับเมืองไทย ลองซื้อเครื่องดังกล่าวมาใช้ดูแล้วจะสนุกเพลิดเพลินกับการเทน้ำเป็นกระป๋องๆ ทุกวันครับ

สำหรับส่วนผสมของกาวนี่ คงจนปัญญาจริงๆ ครับ รอท่านผู้รู้ท่านอื่นมาตอบแล้วกันครับ
24-03-2010, 21:47
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: คามหา martin d 42 คับ - by pong555 - 24-03-2010, 21:47

Forum Jump: