Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ฟันธงหน่อยครับสำหรับ 3 ตัวนี้ Cole Clark FL1ac , Guild gad 50 , Seagull studio
Author Message
pinman Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
Toungue  ฟันธงหน่อยครับสำหรับ 3 ตัวนี้ Cole Clark FL1ac , Guild gad 50 , Seagull studio
นับเวลาถอยหลังอีก 20 วันจะขึ้นกทม.(ถ้าหากบ้านเมืองไม่มีเหตุการณ์วุ่นวาย) เท่าที่ดูในเวปมาก็เห็นน่าสนใจ 3 ยี่ห้อนี้ในราคาไม่เกิน 40,000บาทที่จะได้ all solid ช่วยแนะนำหน่อยครับเอาไว้ตีคอร์ทเสียงนุ่มๆ เลือกตัวไหนดี
(This post was last modified: 07-03-2010, 08:36 by pinman.)
06-03-2010, 23:42
Find Like Post Reply
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
RE: ฟันธงหน่อยครับสำหรับ 3 ตัวนี้ Cole Clark FL1ac , Guild gad 50 , Seagull studio
เรื่องฟันธง โทรหาหมอลักษณ์เลยครับ ฮี่ ๆ (ล้อเล่นครับ)Big Grin
ทั้ง 3 ตัว เอาไป"ตีคอร์ท"นี่ดังโพล๊ะเลยครับ ถ้าจะให้นุ่มขึ้นต้องตีพร้อมซอฟท์เคสบุฟองน้ำ ฮี่ ๆ ๆ (ล้อเล่นอีกแหละ) Big Grin

คราวนี้ตอบจริงๆ ก่อนโดนเจ้าของกระทู้เตะ Tongue
ตีคอร์ดนุ่มๆ ต้องคุมน้ำหนักมือให้ดีด้วยครับ แต่เพลงบางเพลงมันก็ไม่ได้ตีคอร์ดนุ่มๆ อย่างเดียวนะ

ถ้าไม่สนใจรายละเอียดอื่นๆ เพราะอยากจะตีคอร์ดนุ่มๆในแบบของฉันซะอย่าง โดยไม่แคร์สื่อ...ตัวแรกมันไม่ค่อยนุ่มนะ

เออ...แต่แจ๊ค จ้อนสั้น มันก็ทำได้ทั้งสากทั้งนุ่มอีกแหละ เอาไงดีล่ะ!!!???

ไปลองดูเหอะ หายสงสัยเลย...ผมว่า
============ เพื่อความบันเทิง =============

08-03-2010, 09:56
Website Find Like Post Reply
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: ฟันธงหน่อยครับสำหรับ 3 ตัวนี้ Cole Clark FL1ac , Guild gad 50 , Seagull studio
เคยลองทั้งหมดเลยครับ
ถ้าตีคอร์ด
ความชอบของผมเรียงตามนี้อ่ะครับ
1.Guild gad 50 เสียงดีตีถนัด
2.Seagull studio เสียงดีแต่ตีไม่ถนัด (คอกว้างไปหน่อย)
3.Cole Clark FL1ac เสียงดีแต่ผมว่ามันเหมาะกับการให้มันส่งเสียงทีละน้อยๆ สายมากกว่าครับ (ไม่เกิน 4 สายนี่เยี่ยมเลย เสียงจะชัดและไพเราะ...คือเล่น Fingerstyle นั่นเองครับ) แต่เวลาตีทีละ 6 สายพร้อมกันมันบางๆ เบาๆ ยังไงชอบกลครับ

งบใกล้ๆ กันนี้อย่าลืมไปลอง Takamine ล่ะครับ มีรุ่นนึงได้ Top และ Back เป็น Solid
เสียงตีคอร์ดน่าจะนุ่มอย่างที่ต้องการมากกว่าครับ

แต่เห็นน้าจั่วหัวว่าอีก 20 วัน จะขึ้น กทม.
ผมขอเดาว่ายังไม่เคยลองซักตัวเลยใช่มั้ยครับ
ยังไงก็ลองก่อนนะครับ
กีต้ามันมีทั้ง.........
ชอบเสียงแต่ไม่ชอบหน้าตา
ชอบเสียงแต่ไม่เข้ามือ
ชอบหน้าตาแต่ไม่ชอบเสียง
ชอบเสียงเปล่าแต่ไม่ชอบเสียงออกแอมป์
ออกแอมป์ปิ๊งปั๊งแต่ไม่ชอบเสียงเปล่า ฯลฯ
ความน่าจะเป็นที่จะชอบและไม่ชอบจับคู่กันได้อีกเพียบเลยครับ

โดยมากแล้ว
เวลาจะ "ลอง" กีต้าซักตัวนึง
ก็คงจะดูหน้าตาก่อนเพราะตอนเดินเข้าไปในร้าน เรายังไม่ได้ยินเสียง
พอเห็นว่าหน้าตาดีก็จะขอลองเสียง
พอชอบเสียงก็ค่อยดูความถนัดเวลาเล่น

แต่พอถึงเวลาจะ "จ่ายตัง"
ก็คงจะพิจารณาเสียงกันก่อน แล้วตามด้วยความถนัดมือ และก็หน้าตา

คงมีไม่มากที่จะดูหน้าตาก่อน (อย่างผม) Tongue เอิ๊กๆๆๆ

สรุปว่าได้กีต้าตัวไหนกลับบ้าน อย่าลืมเอามาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ
โชคดีครับ

ปล.เอ่อ.....น้าต่ายครับ "จอนสั้น" ครับ ไม่ใช่ "จ้อนสั้น" แหม่..หนุ่มออสซี่ตัวโตขนาดนั้นไม่น่าจะพันธุ์ด้อยนะครับ เอิ๊กๆๆๆๆๆ Tongue
(This post was last modified: 08-03-2010, 10:02 by dear709.)
08-03-2010, 09:58
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
ไหนๆก็เข้ามาลองfurch ด้วยดีมั้ยครับ ลองโทรเช็คที่yellowmama ว่ามีของหรือเปล่าก่อนด้วยนะครับ
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
08-03-2010, 12:38
**

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็นครับ (นึกว่าจะไม่มีใครมาตอบแล้ว) โดยเฉพาะท่าน dear709 ขอบคุณมากครับ ที่ดูจากหน้าตาผมสนใจเจ้า Cole Clark FL1ac เป็นพิเศษ แต่เมื่อได้ลองไปฟังเสียงจากยูทูปแล้วแล้วชักไม่แน่ใจ ก็ยังเหลือ SeaGull ฟังเสียงจากยูทูปแล้วก็โอเคแต่ที่ดูหลายท่านวิจารณ์ก็เห็นจะเป็นเรื่องคอกีตาร์ที่ใหญ่ ยังไงต้องไปลองดูก่อน ยังเหลือ Guild GAD 50 เมื่ออาทิตย์ที่แล้วโทรไปถามรู้สึกว่าจะไม่มีของ ว่าถึงรูปทรงและชอบตัวนี้เหมือนกันดูเก๋าดี ยี้ห้อมีมาแต่เก่าก่อน แต่เห็นว่ารุ่นนี้ทำในจีนไม่ทราบว่างานจะปราณีตหรือเปล่า สำหรับ furch ยังไงจะลองหาข้อมูลดูก่อน ร้านไหนเป็นตัวแทนและอยู่ที่ไหนครับ สำหรับ takamine งานนี้ว่าจะบายก่อนเพราะมีอยู่แล้วเป็นรุ่น n10 (เค้าให้มาอายุเจ้าตัวนี้น่าจะไม่ต่ำกว่า 16- 17ปี)ไว้เล่นเกาได้ดี จึงอยากได้อีกสักตัวไว้ตีคอร์ท
08-03-2010, 20:31
All-Laminated Offline
**

อิจฉาจังครับ ที่อีกไม่กี่วันจะได้กีตาร์ตัวใหม่แล้ว ร้านที่ขาย Cole Clark กับร้านที่ขาย Seagull มันก็อยู่ใกล้ ๆ กันแหละครับ ห่างกันไม่น่าถึงร้อยก้าว ไปลองจับลูบ ๆ คลำ ๆ ให้รู้แก่ใจเลยครับ มีแต่เราเท่านั้นแหละครับที่รู้ว่าตัวเองพอใจอะไร

สำหรับผมจับ Seagull แล้วถนัดมือมาก ๆ ครับ (เพราะมีกีตาร์สายไนลอน คอใหญ่-ราคาไม่ถึงพันอยู่แค่ตัวเดียว) สำหรับเสียงผมก็พอใจกับมันมากทั้งออกแอมป์ และเล่นเปล่า ๆ ตัวที่ผมลองจำชื่อรุ่นไม่ได้แล้ว ราคาน่าจะ 25,000 เป็น Top Solid หนะครับ สำหรับ All solid ไม่แน่ใจว่าจะเท่าไหร่

ส่วน Cole Clark นี่หล่อมากครับ เท่ห์แบบดิบ ๆ เปรียบเหมือนผู้ชายกำยำ ลุย ๆ ไม่กลัวลำบากประมาณนั้น สำหรับเสียงแล้ว มันเป็นรสนิยมส่วนตัวจริง ๆ นะครับ ความถนัดในการเล่นก็เช่นกัน ต้องลองเองจริง ๆ ส่วนตัวแล้วเทียบราคา ซุ่มเสียง ความถนัดในการเล่น ผมชอบ Seagull มากกว่าครับ (แต่ไม่ชอบ Headstock ของ Seagull เลย มันเล็ก ๆ คอด ๆ ผิดส่วนจากคอที่กว้างกว่ามาก-แต่ส่วนนี้ก็ดูเพรียวเหมือนนกนางนวลดีนะครับ)

ส่วน Guild GAD 50 ผมไม่เคยลองครับ ตอนแวะเที่ยวแถว ๆ นั้น ก็หาลองเสียงเหมือนกัน แต่มันหมดทุกสาขาเลยครับ เลยไม่ได้แตะมัน

อย่างไรก็ยินดีด้วยนะครับ ที่จะได้กีตาร์เจ๋ง ๆ ตัวใหม่ในเร็ววันนี้
08-03-2010, 20:59
**

ไปถอยมาแล้วครับ Cole Clark Fl1A จากที่เป็นตัวเลือกอันดับสุดท้าย กลายมาเป็นตัวที่เลือก
ที่ชอบก็เพราะงานที่ออกมาดิบและมีเอกลักษณ์ดี การเคลือบตัวกีตาร์บางมากๆ จนน่าที่จะรักษายาก
เสียงค่อนข้างจะใส ออกแหลม เบสไม่หนา ใช้เล่นเกาได้ดี ตีคอร์ทก็ใช้ได้ดีเสียงไม่รวนกัน แต่เสียงค่อนข้างจะเบา
สรุปที่เลือกก็เพราะเป็นกีตาร์ทีมีเอกลักษณ์เฉพาะตัว ทั้งรูปลักษณ์และเสียง สำหรับเสียงออกแอมป์ยังไม่ได้ลอง

-ส่วนเจ้า Seagull artist studio งานค่อนข้างเนียบ เสียงออกกลางๆ ไม่เหลมหรือเบสไม่หนาเกินไป ส่วนตัวแล้วรู้สึกว่าเสียงเฉยๆ
ตัวกีตาร์ที่ได้ลองสายค่อนข้างเก่าสาย 1,2 สนิมเริ่มขี้นแล้ว เลยอาจทำให้เสียงไม่ใส สำหรับคอที่หลายท่านว่าใหญ่ ผมว่าไม่ใหญ่มากเกินนะถ้าเทียบกับ Cole Clark ผมว่า Cole Clark ดูจะใหญ่หรือจะอ้วนกว่า ผมว่าคอจับถนัดมือกว่า Cole Clark ด้วย ที่ร้านนี้ก็ได้รองอยู่ 2,3 ตัวรวมถึง s&p รุ่น showcase คอเล็กกว่า seagull
แต่ราคาแรงไปนิด พนักงานขายให้การต้อนรับและให้ลองกีตาร์ได้ค่อนข้างดี แต่มีติงน้องคนขายนิดหนึ่ง เวลาลูกค้าลองกีตาร์ไม่ควรมาเล่นกีตาร์อีกตัวแทรก (ไม่รู้ว่ารำคาญผมหรือเปล่าที่เล่นกีตาร์ได้ห่วย ผมเล่นเป็นแค่ 3คอร์ท) แต่ก็ไม่ได้ซีเรียสอะไร...
-ส่วนร้านขาย guild เข้าไปยืนเด่ออยู่ตั้งนาน มียี้ห้อนี้อยู่ 3-4ตัว 20ปีที่แล้วขายของยังไง ปัจจุบันก็ยังคงเหมือนเดิม เลยเดินออกมาไม่ได้ลองเลย

Cole Clark Fl1A
* All solid timber dreadnought with internally carved top and back
* Natural satin finish
* Neck- Qld Maple
* Top- ?A? grade solid spruce top
* Solid blackwood back and sides
* Inlaid timber face edge and rosette.
* Solid rosewood bridge and fingerboard
* Grover Machine Heads

(This post was last modified: 23-03-2010, 19:54 by pinman.)
23-03-2010, 14:53
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
ยินดีด้วยครับ ที่ได้กีต้าร์ถูกใจ
23-03-2010, 15:34
mukki Offline
**

แจ่มมากๆคับ
23-03-2010, 16:21
All-Laminated Offline
**

กีีตาร์สวยมากครับ ยินดี(แกมอิจฉา)ด้วย ออกแอมป์แล้วจะแจ่มขึ้นอีกเยอะครับ...
23-03-2010, 17:19

Forum Jump: