Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 1 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำแนะนำเปรียบเทียบ AER Alpha plus VS AER Compact 60 II ด้วยครับ
Author Message
All-Laminated Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ขอคำแนะนำเปรียบเทียบ AER Alpha plus VS AER Compact 60 II ด้วยครับ
AER Alpha plus VS AER Compact 60 II เรื่องของความเป็นธรรมชาติในการถ่ายทอดเสียงกีตาร์ และการถ่ายทอดเสียงร้อง ต่างกันมากไหมครับ ใครเคยลองเปรียบเทียบแล้วช่วยชี้แนะด้วยนะครับ (ทั้งสองรุ่นนั้นด้อยกว่า Domino II มากไหมครับ)

(จริง ๆ แล้วอยากให้มี-บทวิจารณ์ Acoustic Amp แบบจะจะภาค2 (2010)ด้วยนะครับ เพราะภาคแรกนั้นย้อนไปปี 2007 เลยทีเดียว)

ขอบคุณครับ
(This post was last modified: 05-03-2010, 00:16 by All-Laminated.)
05-03-2010, 00:07
Find Like Post Reply
oomsin Offline
Senior member

Likes Given: 2
RE: ขอคำแนะนำเปรียบเทียบ AER Alpha plus VS AER Compact 60 II ด้วยครับ
อยากฟังด้วยครับ
05-03-2010, 16:50
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ขอคำแนะนำเปรียบเทียบ AER Alpha plus VS AER Compact 60 II ด้วยครับ
อยากฟังด้วยเหมือนกันแค่รอมา 24 ชั่วโมงแล้วไม่เห็นมีใครมาตอบเลยขอตอบเองก่อนแล้วกัน

AER Alpha Plus นั้นผมเพิ่งใด้ลองจะๆตอนที่น้ายอดเยี่ยมหิ้วมาที่บ้าน ผมว่าเสียงออกเต็มเม็ดเต็มหน่วยกว่ารุ่น Alpha เยอะและดังกว่าด้วย ถ้าเทียบกับ Compact 60 II เสียงยังไม่หวานเท่าแต่ headroom ถ้าเล่นกีต้าร์ตัวเดียวก็ใช้ใด้เลยครับ ผมไม่รู้เหมือนกันว่าธึระขายราคาเท่าไหร่แต่น่าจะถูกกว่ารุ่น Compact 60 ห้าพันบาท ถ้าเรื่องราคาไม่ใช่ปัญหาซื้อ Compact 60 ชัวกว่าครับในเรื่องรายละเอียดของเสียงกีต้าร์(แต่ตัวผมชอบหน้าตาของ Alpha Plus มากกว่านะครับ)

ส่วน Compact 60 นั้นผมใช้มาปีกว่าๆและเคยลองเทียบกับแอมป์ระดับเดียวกันหลายยี่ห้อ ผมว่าเสียงกีต้าร์โปร่งของมันดีที่สุดแต่เสีบงร้องยังเป็นรองทั้ง Marshall, Roland AC90 และ Peavey ผมเคยเอาไปออกงานกลางแจ้งที่มีคนฟังเกินห้าสิบคนมันก็รับไมค์หนึ่งตัวและกีต้าร์หนึ่งตัวใด้สบายๆขนาดเจ้าของร้านประทับใจมากและไปซื้อมาใส่ร้านสองตัวแต่บอกไว้ก่อนนะครับว่ามันรับกีต้าร์สองตัวไม่ไหวถ้าดวลกันแรงๆ มันยังมีข้อเสียอีกอย่างนึงคือมันใช้กับกีต้าร์ไฟฟ้าไม่ใด้เรื่องเลย (AER เป็นแบบนี้ทุกรุ่นครับ)

ตอนนี้แอมป์ AER ที่ผมใช้อยู่คือรุ่น Domino II ครับ คนออกแบบเขาบอกว่าเขาเอารุ่น Compact 60 สองตัวมารวมกันแต่ความจริงแล้วเสียงมันดีกว่าเยอะครับทั้งเสียงกีต้าร์และเสียงร้อง เรื่องความดังไม่ต้องห่วงแต่มันก็ใหญ่และหนักกว่าเยอะเหมือนกัน ราคาจะว่าแพงก็ใช่แต่ก็ยังถูกกว่าซื้อรุ่น 60 สองตัวนะครับ

ความจริงแล้วถ้าไม่เกี่ยงเรื่องขนาดและน้ำหนักผมอยากแนะนำให้ลอง Roland AC90 ที่ราคาแค่สามหมื่น รุ่นนี้เสียงไมค์ดีกว่า Compact 60 เยอะแถมยังเล่นกับกีต้าร์แจ๊สใด้ดีมาก (solid body ไม่เคยลอง) ที่ผมไม่ใด้ซื้อรุ่นนี้ผมผมชอบขนาดและน้ำหนักของ Compact 60 มากกว่าครับ

ตอนนี้มีแอมป์ประเภท vertical array ออกมาใหม่สองรุ่นคือ Fishman Solo และ Bose L1 Compact ราคาขายที่อเมริกา 999 เหรียญทั้งคู่ Bose ผมยังไม่ใด้ลองเพราะใด้ข่าวมาว่าตัวแทนบ้านเราขายหกหมื่นกว่า (ตั้งราคาแบบนี้มีเงินอย่างเดียวซื้อไม่ใด้หรอกครับ ต้องโง่ด้วย) ส่วน Fishman Solo นั้นพอใด้ข่าวจากน้าป้อปปี้ว่าลดราคาเหลือแค่สามหมื่นกว่าก็รีบวิ่งแจ้นกะจะไปซื้อมาให้รกบ้านเล่นอีกซักตัวแต่พอใด้ลองเสียงแล้วซื้อไม่ลงครับเพราะมันไม่มีเสียงย่านเบสเลย

ส่วนแอมป์ประเภทเสียงแข็งโป๊กอย่าง Trace Elliot หรือ Laney นั้นผมไม่แนะนำครับนอกจากกีต้าร์ที่คุณใช้เสียงเปล่าๆมันนุ่มนวลจนกล่อมลิงหลับใด้

สรุปว่า AER น่าซื้อเพราะตัวเล็กเสียงโตและเบื่อเมื่อไหร่ก็ขายต่อง่ายแต่ถ้าเรื่องเสียงไมค์นี่ Roland กินขาดครับ
06-03-2010, 01:21
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
(06-03-2010, 01:21)pood Wrote: ส่วน Fishman Solo นั้นพอใด้ข่าวจากน้าป้อปปี้ว่าลดราคาเหลือแค่สามหมื่นกว่าก็รีบวิ่งแจ้นกะจะไปซื้อมาให้รกบ้านเล่นอีกซักตัวแต่พอใด้ลองเสียงแล้วซื้อไม่ลงครับเพราะมันไม่มีเสียงย่านเบสเลย

วันที่ผมไปลอง ผมเอา HD28V ของผมเองลอง เสียงเบสก็ใหญ่โตนะครับ
บาล๊านซ์ของเสียงก็ดีมาก กลมกล่อม นุ่มนวล มี Colour ของแอมป์อคูสติกในสไตร์นของ Fishman ซึ่งส่วนตัวผมก็ชอบครับ ผมแนะว่า ถ้าใครจะซื้อก็ลองเอากีต้าร์ตัวเองไปลองดีกว่าครับ จะเป็นการสรุปและให้หูตัวเองตัดสินใจได้ว่าชอบหรือไม่ชอบ Smile
06-03-2010, 11:07
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
(06-03-2010, 01:21)pood Wrote: ตอนนี้มีแอมป์ประเภท vertical array ออกมาใหม่สองรุ่นคือ Fishman Solo และ Bose L1 Compact
ราคาขายที่อเมริกา 999 เหรียญทั้งคู่ Bose ผมยังไม่ใด้ลองเพราะใด้ข่าวมาว่า
ตัวแทนบ้านเราขายหกหมื่นกว่า (ตั้งราคาแบบนี้มีเงินอย่างเดียวซื้อไม่ใด้หรอกครับ ต้องโง่ด้วย)
ส่วน Fishman Solo นั้นพอใด้ข่าวจากน้าป้อปปี้ว่าลดราคาเหลือแค่สามหมื่นกว่าก็รีบวิ่งแจ้นกะจะไปซื้อมาให้รกบ้านเล่นอีกซักตัว
แต่พอใด้ลองเสียงแล้วซื้อไม่ลงครับเพราะมันไม่มีเสียงย่านเบสเลย

อ้าว! พูดแบบนี้ก็มีเรื่องซิครับ ผมเพิ่งไปซื้อมาอ่ะ Rolleyes
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
06-03-2010, 20:18
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
คนข้างบนนี่วัยรุ่นจริงๆ เลือดร้อนตลอดเลย Big Grin
I haven't got a clue.
06-03-2010, 20:33
All-Laminated Offline
Junior member
**

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับน้า Pood ที่แบ่งปัน

ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ เืมื่อเกือบสองเดือนที่แล้วมีโอกาสเข้าไปเตร่ ๆ แถวกรุงเทพฯเลยแวะไปเที่ยวแถว ๆ เวิ้งฯ ถือโอกาสไปลองเสียง Cole Clark ที่ Inter แล้วก็เดินเวียน ๆ อยู่แถวนั้นไปเจอร้านธีระก็ตั้งใจจะไปลองเสียงกีตาร์จากแคนาดาดูหน่อย

ผมไปถึงที่นั่นเกือบห้าโมงเย็นแล้วครับ ความที่ไม่เคยเข้าไปทำให้ทะเล่อทะล่า เปิดประตูจะเข้าไปที่ห้องลองกีตาร์ แต่ดันไม่ดูให้ดีไปเปิดเอาประตูที่เข้าไปหลังร้านแทน (เฉิ่มระเบิดเลยครับผม)

ตอนนั้นผมก็แค่อยากลองเสียงเปล่า ๆ พวก Seagull-Simonฯ และ Artฯ เท่านั้น แต่คนขายเขาก็ใจดีแนะให้เล่นต่อแอมป์เลย
ตอนเล่นเปล่า ๆ ผมก็ชอบเสียง Seagull อยู่พอควร(เทียบกับราคาแล้วผมพอใจมากกว่า Cole Clarkเสียอีกครับ) อีกอย่างคอที่กว้างก็ทำให้ผมจับถนัดมือมาก(เพราะผม-มี-เล่น-แต่กีตาร์สายไนล่อนคอใหญ่ ๆ ราคาไม่ถึงพัน อยู่แค่ตัวเดียวเองครับ)

คนขายเขาก็จัดการต่อสายเข้าแอมป์ให้เลย แวบแรกที่ได้ยินเสียงนะครับ ถ้าจะเปรียบกับการพบเจอหญิงสาว ก็คงเหมือนเราใจง่าย ตกหลุมรักเธอตั้งแต่เห็นแค่เงานิ้วก้อยข้างซ้ายแล้วแหละครับ(อยากจะเอานิ้วก้อยข้างขวาเข้าไปเกี่ยวด้วย แต่ตอนนั้นคงทำได้แค่เกี่ยวให้เงานิ้วก้อยทาบกัน สะท้อนผ่านผืนน้ำคลำ!---คือจะบอกว่าผมน้ำเน่าหนะครับ555)

เขาก็คงได้เวลาจัดของเก็บร้านแล้วหละครับ แต่เพราะความหวานของเสียงกีตาร์จากเจ้า Aer Compact ผมก็เลยลองเล่น ๆ อยู่อีกพักหนึ่งกับเจ้า Simonฯสีเหลืองนวล ที่ราคาสูงกว่า Seagull ตัวที่ลองก่อนอยู่เืท่าตัว--แต่รสนิยมเชย ๆ ของผมก็พอใจเสียงจาก Seagull มากกว่า จากที่สนใจอยากลองแค่เสียงกีตาร์ ตอนนั้นลืมกีตาร์ไปเลยครับ ติดใจเสียงที่แอมป์ถ่ายทอดออกมามาก ๆ ครับ

ด้วยความเกรงใจ-ไม่ได้ตั้งใจมาลองแอมป์ไว้เลย รวมถึงมันเป็นเวลาปิดร้านแล้วด้วย ผมเลยไม่ได้ขอลองเสียงกีตาร์ที่ต่อผ่าน Alpha Plus ครับ

ถ้าถามว่าชอบ Compact เพราะอะไรผมก็แจงรายละเอียดไม่ได้หรอกครับ ว่าชอบเพราะโทนเสียงแหลม กลาง ทุ้ม เสียงอะไรเป็นยังไง ผมมันบ้าน ๆ หนะครับ บอกได้แต่ว่าชอบ

ก็คิดไว้ว่าหากมีงบประมาณพอ(ก่อนหน้าที่จะไปหาแอมป์คงหากีตาร์ราคาไม่เพียงซักตัวก่อนหนะครับ)ก็อาจแวะเวียนไปเยี่ยมแล้วจะชวนมาเที่ยวเล่นที่บ้านด้วยกันหนะครับ ผมอยากเอามาร้องเล่นที่บ้านอย่างเดียวครับ ไม่ได้เป็นนักดนตรี ไม่ได้เอาไปใช้ทำงานอะไรหรอกครับ (เข้าข่าย(ไม่)มีเงินอย่างเดียวไม่พอ ยัง.......อีกด้วยหรือเปล่าครับ 555)

สำหรับน้ายอดเยี่ยมนะครับ (อย่าว่าน้า Pood เขาเลย ถ้าผมมีตังค์ ผมจะไปถอย Bose L1 เป็นเพื่อนน้าอีกคนเลย--แซวเล่นอย่าว่ากันนะครับ555) อยากถามความพอใจกับ Alpha Plus หน่อยครับ ว่าน้าพอใจทั้งเสียงกีตาร์และเสียงร้องมากไหมครับ แต่จะอย่างไรผมคงต้องหาโอกาส(ทีเผลอ)แต๊ะอั๋งมันสักครับ...
(This post was last modified: 06-03-2010, 21:53 by All-Laminated.)
06-03-2010, 21:24
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
(06-03-2010, 01:21)pood Wrote: ส่วนแอมป์ประเภทเสียงแข็งโป๊กอย่าง Trace Elliot หรือ Laney นั้นผมไม่แนะนำครับนอกจากกีต้าร์ที่คุณใช้เสียงเปล่าๆมันนุ่มนวลจนกล่อมลิงหลับใด้

ขอขัดนึดนึงครับ.. เรื่อง trace elliot ที่ว่าเสียงแข็ง.. Tongue

เพราะผมมีโอกาสได้ลอง Trace TA50r กับ AER Compact60 เทียบกันแล้ว..

โดยส่วนตัวผมๆว่า
TA50r เสียงธรรมชาติครับ คือ flat กว่า ด้วยดอกลำโพงเล็ก 2 ดอกทำให้มีรายละเอียดและมิติของเสียง
ส่วน Compact60 ดอกลำโพงดอกเดียวใหญ่ๆ ทำให้เบสหลอกหูไปนิด.. แถมเวลาเปิด mic จากตัวกีต้าร์นิดหน่อยก็หอนครับ..

ที่สำคัญ.. เอฟเฟคที่ติดมากับ Ta50r(alesis reverb) ก็มีมิติมากกว่า และ notch บนตู้ของ trace ก็จัดการปัญหาเรื่องเสียงหอนได้อย่างง่ายดาย..

AER สำหรับผม.. ถ้าจะได้เปรียบ acoustic amp ยี่ห้ออื่นๆก็ตรงที่ เบา-เทห์(ตอนที่คนอื่นถามราคา)-มีกระเป๋าหิ้ว- ครับ..
ผมทดสอบจากการใช้ amp ทั้งสองตัว(Trace Elliot TA50r กับ AER Compact60 )ออกไปเล่นที่ร้านจริงๆครับ..
[Image: photo0223g.jpg]

ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับรสนิยมด้วยนะครับ..

แต่ผมก็เห็นด้วยเรื่องความคุ้มค่าของ Roland AC60 / AC90 คุ้มค่าคุ้มราคากว่า amp อื่นๆ รวมทั้ง AER และ Trace Elliot ด้วยครับ..
ที่สำคัญ.. ถ้าเจ้า roland AC33 เข้ามาเมื่อไหร่.. aer alpha มีสะเทือนแน่นอนครับ.. เพราะตัวเล็ก-เบา(4.7kg)-ถูกกว่า แถมใส่ถ่านได้ด้วย.. Smile
ลองดู vdo แนะนำ AC33 ได้ครับ..
http://www.youtube.com/watch?v=1jyQ-a_g79A
http://www.youtube.com/watch?v=VgIjzrMj-D8&NR=1

จริงๆน่าจะมีการจัดทดสอบแอมป์กันสักทีนะครับ.. เอาแบบ blind test เลยยิ่งดี.. Smile
(This post was last modified: 07-03-2010, 04:31 by Grid...)
07-03-2010, 01:39
Website Find Like Post Reply
เดอะตู่ Offline
Senior member

ด้วยความเครพครับ ขออนุญาตออกความเห็น

รสนิยม ไม่พึงถกเถียง ในบางอย่าง สิ่งที่ดีกว่า เป็นเพียงสถิติของคนที่มีรสนิยมเดียวกัน ที่ฟังเสียงในโทนนั้นๆ แล้วเกิดชอบไปในทิศทางเดียวกัน และพูดต่อๆกัน สำหรับส่วนตัวแล้วของผม แอมป์ทุกตัว มันมีเอกลักษณ์ของมัน ถ้าเป็นผม จะตัดสินใจเลือกซื้ออะไรซักอย่างนึง ผมจะไม่คำนึงว่า สิ่งๆนั้นมันแพงหรือถูก (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ) ของอนุญาต ยกตัวอย่าง ผมมี Harley-davidson อยู่ในครอบครอง 4 คัน มันเข้าข่ายมีเงินแล้วต้องโง่ด้วย ซึ่งในความจริง Harley-davidson มันไม่ได้เป็นรถที่ดีเด่อะไรเลย และราคาก็แพงกว่ารถมอเตอร์ไซค์อื่นๆหลายเท่าตัว แต่มันจบลงด้วยคำที่ว่า เรา "พอใจ" (หมายถึงรสนิยมเท่านั้นเอง) มีเพื่อนนำรถอิตาลี่ ยี่ห้อ ducati มาให้ลองขี่ ยอมรับเป็นรถที่ดี แต่ ผมไม่ชอบ ...

ทุกวันนี้ผมใช้ แอมป์ Laney ผมยอมรับในศักยภาพ + ความคุ้มค่า + ความชอบของโทนเสียงแบบนี้ ถ้าถามผมว่าทำไมผมถึงไม่ใช้ แอมป์ยี่ห้ออื่น อาจเป็นแค่เพียงว่า "ผมไม่ชอบ"
รับสอนกีตาร์ตามบ้าน ครับ .................

(This post was last modified: 07-03-2010, 03:29 by เดอะตู่.)
07-03-2010, 03:11
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ผมก็มี AER ทั้ง 120 w. และ 60 w.
มี Trace Elliot ทั้ง 200 w. และ 100 w.

ถามว่า...ซื้อมาทำไม?
ตอบว่า...ซื้อมาใช้งานที่เหมาะกับกีตาร์ Acoustic ของผมที่มีอยู่ 130 กว่าตัว และให้เพื่อนๆได้ลองเล่นกัน
(ข้อนี้สนับสนุนแนวความคิดของน้าปี้ที่ควรนำกีตาร์ไปลองด้วยหากจะซื้อมาเพื่อไว้เล่นเอง)

ถามว่า...แล้วยี่ห้ออื่น ไม่ชอบ ไม่ดี หรือไง?
ตอบว่า...ยี่ห้ออื่นก็มีบ้าง อาจจะดีในความคิดของคนอื่น แต่ผมไม่ค่อยชอบ เสียงมันยังไม่ได้ใจ....

ถามว่า...ยี่ห้ออื่นๆ ให้ฟรีเอาไหม?
รีบตอบเลยว่า...เอา!
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
07-03-2010, 03:37

Forum Jump: